Pháp: Tháng 7 - Thăm tháp Eiffel

Lái xe

Xe buýt
Được 1/2 ngày trong quỹ thời gian nhỏ xíu ở Paris, tôi tặc lưỡi ưu tiên cho ngọn tháp nổi tiếng thế giới này. Tâm niệm rằng : Đến Paris mà không trèo lên Eiffel cũng tựa như đáo Trung Hoa lại bất đáo Trường thành. Khăn gói quả mướp lọ mọ bắt metro từ ga Guy Moquet trực chỉ tới tháp Eiffel. Ổ cứng mang theo bị bad sector nên khi mang đống hình về tôi không thể nào lưu lại được. Đành sử dụng sáng kiến lưu vào Picasa. Hậu quả là bây giờ phải mời các bác xem mớ thumbnails này vậy, không thể phóng nó ra to cho dễ coi hơn.
Thấy thời gian có vẻ xông xênh, tôi tự cho phép mình lên sớm một ga và cuốc bộ theo con đường "tập hậu" vào ngọn tháp.
Paris buổi sớm mai:

Paris cổ kính và hùng vĩ :

Phố cổ Paris :

Nghe nói cách đây mấy tháng, một chiếc xe chở tiến loại này bị thổi bay bằng súng chống tăng. Bọn cướp quơ được một mẻ kha khá :

Paris có ông Lưu Linh:

Nhà nguyện nhỏ trong lòng phố:

Tượng đài:

Góc phố dịu dàng:

Chỉnh sửa cuối:

Lái xe

Xe buýt

Viễn viễn nhất cái tháp :

Khu vườn rộng phía sau Tháp Eiffel vắng vẻ và yên bịnh Nếu đây là Moskva thì tôi chỉ dám đi một mình thế này nếu có mang...súng trong người :

Eiffeil gần hơn :

Hình ảnh thường thấy ở các khu vực công cộng nước Pháp, dĩ nhiên cả ở tháp Eiffel :

Tưởng sớm nhưng hóa ra du khách cũng tới khá đông, tranh thủ mua vé thôi:

Tôi quyết định mua vé thang bộ, không chơi thang máy. Một là thấy mình còn khá dư sức, hai là thấy tháp này cũng nhằm nhò gì so với Chùa Hương. Sau này mới thấy vì chủ quan nên không đủ thời gian lên đỉnh cao nhất của Tháp. Chậc, rút kinh nghiệm cho những lần sau. Hăm hở những bước đầu tiên vào tháp:

tymobai

Xe điện
Ảnh Bác chụp rất đẹp! Nếu ảnh to hơn được thì thích quá Bác nhỉ! Tiếc cho Bác quá...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Em cũng có mong ước là đặt chân tới những danh lam thắng cảnh nổi tiếng thể giới và Việt nam!
Chúc mừng pác có chuyến đi hòanh tráng.
Mua vé lên hết bao nhiêu thế pác?

Lái xe

Xe buýt
Khoảng hơn 20 Euro bác ạ !

Bác Tài

Xe tải
sưởng nhỉ, cảm ơn bác đã cho em đi thăm pháp 1 phát

Lái xe

Xe buýt
Tầng đầu tiên:

Mỗi tầng đều có một tấm bảng giới thiệu từng mốc lịch sử gắn liền với ngọn tháp lừng danh này và cha đẻ của nó : kỹ sư Eiffel. Những tấm bảng này được dựng lên bởi, hơi buồn cười, một công ty thang máy cũng lừng danh không kém - Otis, đến từ... nước Mỹ. Hệ thống thang máy rắc rối và hiện đại trong tháp dường như được xây dựng và vận hành bởi gã khổng lồ này.

Đó đây, những người thợ cần cù và tài hoa của thế kỷ trước vẫn treo mình miệt mài với công việc như những chú ong thợ :

Chỉnh sửa cuối:

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Bác leo tháp Eiffel mà không kịp *ái 1 phát oánh dấu trên đỉnh Eiffel thì hơi phí nhỉ!

Lái xe

Xe buýt
Chiêm ngưỡng toàn cảnh Paris từ ngọn tháp này là một thú vui không thể nào tả xiết! Thú thực đứng từ ngọn tháp khổng lồ này, dõi mắt nhìn một vòng quanh nó , tự nhiên ta có cảm giác như Napoleon Bonaparte hiên ngang, bàn tay luồn vào trong ngực áo, miệng thốt lên câu nói nổi tiếng: Ta đã tới và ta đã thấy!" (và ta đã chinh phục)

Nhưng lâu lâu cũng phải ngừng lại tại những hành lang thoáng mát để lấy hơi và ngắm nghía những vật phẩm trưng bày khắp nơi :

Sông Seine với những chiếc Bateaux bus đang tung tăng bơi lội

Ngã tư đã bắt đầu nhộn nhịp

Chỉnh sửa cuối:

Lái xe

Xe buýt
Thêm một tầng nữa :

Du khách đang chen chúc chờ thang máy lên tầng thượng. Tôi cũng muốn tham gia vào đám đông náo nhiệt đó, nhưng đã hết giờ.

Có hai điều cần nhớ:
1/Các tiệm bán đồ lưu niệm luôn luôn mài sắc dao kéo để sẵn sàng "xắt" nhỏ những du khách lắm tiền khờ khạo khi bước vào tầm ngắm của họ. Tôi không có nhiều tiền và cũng không quá ngây thơ nên tôi chọn cách mua đồ lưu niệm khác: Qua bên kia cầu và vẫy những người anh em da màu ( Senegal, Cameroun...) lại. Giá một chiếc móc chìa khóa hình tháp Eiffel xinh xinh mua tại tháp là 1 Euro ; với 1 Euro đó, ở đây, tôi có thể mua 6 chiếc. Bạn có tin không?:)

2/ Bạn nhớ đừng quên vào trạm bưu điện trên lưng chừng tháp , bỏ 54 cents để mua một con tem Tintin dán vào cuốn hộ chiếu của mình, thêm một con dấu được người nhân viên đóng vào nữa! Trông dễ thương đấy chứ? Với tôi, đó sẽ mãi là một dấu ấn khó quên cho một lần đến với nước Pháp, Paris, và với tháp Eiffel :

Chỉnh sửa cuối:

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Trời, quả đóng dấu vào hộ chiếu này thì em chưa được biết, tại em leo tháp vào ban đêm... huhuhu... tiếc quá!

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Tuyệt đẹp, bác có chuyến đi hay và bác cũng rất kỳ công trong chụp ảnh và post ảnh.

Lập Tái

Xe điện
Chưa đc đến Paris lần nào, xem ảnh của bác thích thật.....đã vote !

fiesta.fr

Đi bộ
chào bác, bác thật là hạnh phúc đến thăm Paris vào thời gian dẹp nhất trong năm đấy, em đến cũng nhiều lần nhưng toàn mùa đông, chắc hè này phải thu xếp di một lần mới được, merci bác đã post hình nhé

nixSon

Xe tải
Hay quá, chuyến đi tuyẹt đóa

luis

Xe hơi
Trời, quả đóng dấu vào hộ chiếu này thì em chưa được biết, tại em leo tháp vào ban đêm... huhuhu... tiếc quá!

IÊm vot bác phát về con tem dán vào hộ chiếu này và đám ảnh của bác-cám ơn bác nha

minhth

Xe buýt
Bác leo tháp Eiffel mà không kịp *ái 1 phát oánh dấu trên đỉnh Eiffel thì hơi phí nhỉ!
Hồi xưa em đến tham quan Vạn lý trường thành, chú guider có dịch một câu em nhớ mãi không biết đúng hay sai: "Bất đ á i trường thành phi hảo hán".
Bác nào giải thích giúp em với.:^)

Lái xe

Xe buýt
Bác thay chữ "i" bằng chữ "o" cho nó đoan trang ạ! Tôi thì mơ một ngày không phải đáo Trường thành mà đáo Hoàng Sa, Trường Sa với lá cờ Tổ quốc đỏ thắm trên tay cơ bác ơi!

loveSUV

Xe tải
Website
360.yahoo.com

Em ước gì cũng đc. tận mắt chiêm ngưỡng effel (l)...Cảm ơn bác cho em du lịch qua màn ảnh nhỏ ..ảnh bác chụp rất đẹp đấy ...Em thề với bác có ngày em sẽ noi gương bác ...Đi paris 1 chuyến ...:)