7 câu hỏi và kinh nghiệm về fiat siena ed 1.3 cho những ai sắp mua

tan_uranium

Xe đạp
Tình hình là em sắp cưới vợ 2 fiat siena ed 1.3
Do gà về vấn đề xe cộ nên viết vài dòng này nhờ các bác chỉ giáo giúp e vài chiêu để em vào Hội với một tinh thần thoải mái, em có một số vấn đề và dăm ba câu hỏi như sau:
1. e tự cà số khung+số máy trc rồi cầm đi đăng kiểm đc ko? hay là bắt buộc cà lại trong trung tâm đăng kiểm (cò làm)
2. e nghe nói ed 1.3 thì số khung nằm ở dưới ghế phụ, dưới tấm mica còn số máy thì nằm trên miếng nhôm gì đấy dưới nắm capo phải ko các bác?
3. em nộp thuế trc bạ trước sau đó mới đi công chứng mua bán có sang tên hay ngược lại?
4. khi đi xem xe để mua cần chú ý vào các điểm nào của xe (nội-ngoại thất,máy móc...)
5. phòng cc mua bán có sang tên ko hay phải đi đến chổ nào để sang tên (e ở tân bình, tphcm)?
6. đóng lệ phí trước bạ ở đâu (e ở tân bình, tphcm)
7. cuối cùng thì cho e hỏi một câu chân tình rằng FIAT SIENA ED 1.3 chạy ok không? ưu và nhược điểm?
Em xin chân thành cảm ơn và mong nhận được hồi âm của các VIP CÔ BÁC

vnr_82

Xe điện
Cụ phải trả lời câu 7 trước, trả lời câu đới mới sang các câu sau.
Các câu sau thì mình tự làm được và muốn làm gì thì phải công chứng mua bán mới làm đc. Địa chỉ thì hỏi thầy Gúc

LamQK4

Xe buýt

hungteng

Xe tải
Em trả lời giúp cụ mấy câu về thủ tục:
1. Cụ tự cà số khung số máy được, không cần tốn tiền cho cò. Dùng giấy Fax loại cuộn, xong dùng bút chì hoặc cái gì đó bằng kim loại là cụ cà được, vì bản thân giấy có than.
2. Số khung nằm dưới ghế phụ nhưng ở phía sau, cụ mở cửa sau ra tìm khu vực thẳng lưng ghế phụ xuống, số máy nằm trên thân máy, tháo ắc quy ra mới thấy rõ và cà được.
3. Cụ phải làm hợp đồng ở điểm công chứng trước, rồi mới đi nộp thuế tại chi cục thuế của quận mà cụ đăng ký hộ khẩu thường trú. Ở đây họ làm thủ tục đánh giá giá trị xe và mức thuế áp cho cụ ra bao nhiêu tiền phải nộp, rồi cụ đến kho bạc nhà nước để nộp, cũng cùng quận luôn. (Khi làm hợp đồng cụ ghi giá mua xe càng thấp càng tốt để đỡ tiền thuế, theo em cụ chỉ cần ghi 20 - 30tr thôi)
4. Cụ nào rành trả lời giúp em. Theo những gì em biết thì đầu tiên cụ nổ máy, rồi ra ngoài quan sát xung quanh, đứng xa 1 tí để nhìn rõ xem phần nào lồi lõm hay màu sơn lệch đi là khu vực đó đã bị đâm va, còn tùy xem nó có quan trọng không, nếu thẳng đầu, chùn capo thì thôi, còn góc mít, hay xung quanh thì cũng kệ, vì chả xe nào tránh được, tuy nhiên có dấu hiệu hàn vá lại thì cũng bỏ qua vì đâm nặng rồi. Tiếp đến nghe máy xem có tiếng kêu lạ không, đến lúc nóng máy quạt có chạy không hay chạy ngay từ đầu, xem ống xả có khói không, điều hòa có mát không... rồi lên xe lượn vài vòng, ra chỗ rộng cua trái, phải hết lái xem có tiếng lục cục không, mở hết kính để nghe cho rõ, rồi chân côn chân ga có ngọt không... tăng tốc có êm không, đi chậm có giật không, rồi tổng kết lại theo cảm nhận xem với những lỗi mà cụ phát hiện + cảm giác lái so với số tiền cụ bỏ ra có hợp lý không.
5. Phòng CC là làm hợp đồng sang tên rồi, cụ cầm HĐ đấy đi nộp thuế và các giấy tờ chủ xe giao để đi ra phòng CSGT mà sang tên thôi.
6. Địa điểm nộp thuế cụ xem mục 3.
7. Cái này cụ phải xem ví cụ dầy hay mỏng, với Siena ED thì giá tầm 50-80tr tùy xe, nếu cụ có hơn thì mua 1.6 hoặc Albea tùy cụ, mua gì cũng phải tùy vào khả năng tài chính của mình, chứ xe nào chả có ưu và nhược.

Chỉnh sửa cuối:

vnr_82

Xe điện
Rẻ hơn nữa đó bác. Giá đó thời điểm ni còn lâu mới trôi bác ạ - chưa kể chất xe thế nào nữa...
Năm ngoái e bán con 626 màu xám 135tr máy móc cực chất, cái gì cần làm e làm cả rồi ( trừ phanh tay hơi kém ko làm đc, chờ phụ tùng). Trung hôm đi với ta bữa cơm gà Thượng hải sau đi cafe Pipa ấy, lấy con 626 đời 1996 giá 127tr cuối năm ngoái.

SAHABECO

Xe buýt

2. Số khung nằm dưới ghế phụ nhưng ở phía sau, cụ mở cửa sau ra tìm khu vực thẳng lưng ghế phụ xuống, số máy nằm trên thân máy, tháo ắc quy ra mới thấy rõ và cà được.
Câu 2 này hình như là áp dụng cho Albea. Siena ED thì số máy đúng là nằm ở thân máy, nhưng ko phải tháo ắc quy mà là nó nằm cách đỉnh đai cai khoảng 15cm xuống phía dưới. Cà số máy ko phải tháo gì, mở nắp capo nhìn thấy ngay số máy, bẩn thì lau sạch là sẽ thấy ngay.

donghd2009

Xe điện
1. Cụ tự cà số khung số máy được, không cần tốn tiền cho cò. Dùng giấy Fax loại cuộn, xong dùng bút chì hoặc cái gì đó bằng kim loại là cụ cà được, vì bản thân giấy có than.
3. Cụ phải làm hợp đồng ở điểm công chứng trước, rồi mới đi nộp thuế tại chi cục thuế của quận mà cụ đăng ký hộ khẩu thường trú. Ở đây họ làm thủ tục đánh giá giá trị xe và mức thuế áp cho cụ ra bao nhiêu tiền phải nộp, rồi cụ đến kho bạc nhà nước để nộp, cũng cùng quận luôn. (Khi làm hợp đồng cụ ghi giá mua xe càng thấp càng tốt để đỡ tiền thuế, theo em cụ chỉ cần ghi 20 - 30tr thôi)
4. Cụ nào rành trả lời giúp em. Theo những gì em biết thì đầu tiên cụ nổ máy, rồi ra ngoài quan sát xung quanh, đứng xa 1 tí để nhìn rõ xem phần nào lồi lõm hay màu sơn lệch đi là khu vực đó đã bị đâm va, còn tùy xem nó có quan trọng không, nếu thẳng đầu, chùn capo thì thôi, còn góc mít, hay xung quanh thì cũng kệ, vì chả xe nào tránh được, tuy nhiên có dấu hiệu hàn vá lại thì cũng bỏ qua vì đâm nặng rồi. Tiếp đến nghe máy xem có tiếng kêu lạ không, đến lúc nóng máy quạt có chạy không hay chạy ngay từ đầu, xem ống xả có khói không, điều hòa có mát không... rồi lên xe lượn vài vòng, ra chỗ rộng cua trái, phải hết lái xem có tiếng lục cục không, mở hết kính để nghe cho rõ, rồi chân côn chân ga có ngọt không... tăng tốc có êm không, đi chậm có giật không, rồi tổng kết lại theo cảm nhận xem với những lỗi mà cụ phát hiện + cảm giác lái so với số tiền cụ bỏ ra có hợp lý không.
5. Phòng CC là làm hợp đồng sang tên rồi, cụ cầm HĐ đấy đi nộp thuế và các giấy tờ chủ xe giao để đi ra phòng CSGT mà sang tên thôi.
6. Địa điểm nộp thuế cụ xem mục 3.
7. Cái này cụ phải xem ví cụ dầy hay mỏng, với Siena ED thì giá tầm 50-80tr tùy xe, nếu cụ có hơn thì mua 1.6 hoặc Albea tùy cụ, mua gì cũng phải tùy vào khả năng tài chính của mình, chứ xe nào chả có ưu và nhược.
Kinh nghiệm ghê nha, cụ trả lời đâu ra đấy...

hungteng

Xe tải

tan_uranium

Xe đạp
em xin cảm ơn các bác đã chia sẽ, em xin kết cỏ ngậm vành...
nhưng cho em hỏi thêm chút xíu là lúc đi làm thủ tục giấy tờ như đến chi cục thuế và công an quận để đóng thuế và đăng ký thì e có cần chạy oto theo ko hay e đi xe nào cũng dc?

xe oto

Xe hơi
Kính cụ 1 ly, nhà cháu đã đọc hết!

hungteng

Xe tải
em xin cảm ơn các bác đã chia sẽ, em xin kết cỏ ngậm vành...
nhưng cho em hỏi thêm chút xíu là lúc đi làm thủ tục giấy tờ như đến chi cục thuế và công an quận để đóng thuế và đăng ký thì e có cần chạy oto theo ko hay e đi xe nào cũng dc?
Đóng thuế thì cụ đi bộ cũng được, lên chi cục trình hồ sơ gốc + hợp đồng cc rồi người ta làm bảng kê khai cho xong cầm tờ kê khai lên kho bạc nộp thuế, khi nào xong đem lên phòng CSGT để làm thủ tục sang tên mới phải đánh xe theo để người ta soi lại số khung số máy. OK

donghd2009

Xe điện
Đóng thuế thì cụ đi bộ cũng được, lên chi cục trình hồ sơ gốc + hợp đồng cc rồi người ta làm bảng kê khai cho xong cầm tờ kê khai lên kho bạc nộp thuế, khi nào xong đem lên phòng CSGT để làm thủ tục sang tên mới phải đánh xe theo để người ta soi lại số khung số máy. OK
Cụ thông thuộc luật quá cơ...

hungteng

Xe tải

donghd2009

Xe điện
trước giờ em ki bo không cho cò tiền, toàn tự làm nên thuộc luôn cụ ạ :D

Cụ giống e rùi đó, e cũng tuyền tự làm lên cũng bít bít chút...

Gần được như ý thôi cụ, em cứ bật điều hòa lên là lại rung rung và kêu nhưng ko phải tiếng kêu ngày trước, chả biết làm sao
Kiểu gì khi bật điều hòa lốc đóng máy chả dần dần hơn hả cụ, xe e cũng thía mà...

hungteng

Xe tải

mocchauoto

Xe tăng