[VHGT] 3 thế loại xe ở Việt Nam mà em không bao giờ có cảm tình

kia forte 2012

Xe buýt
Đường Lam Sơn, Phường Đồng Tâm, Thành Phố Vĩnh Yên
1. Loại xe công

Các anh xe bus, xe rác, xe rửa đường... là láo toét nhất. Nói chung các chiêu thức như lấn làn, cướp đường, đi vào đường cấm, phóng nhanh vượt ẩu, còi inh ỏi, giương pha sáng rực... không bao giờ thiếu các thành phần kể trên. Nó ăn vào kỹ năng mềm rồi.

Có 1 lần rửa xe trên đường Âu Cơ, em được thỉnh giáo 1 anh lái Mẹc công. Anh ý hồn nhiên thú nhận: Trước khi lái mà không làm vài chén thì lượn mất phê.

Bực nhất là lúc tắc đường. Các xe trên thoải mái lấn sang làn ngược chiều, rồi ép cả những xe đi đúng chiều phải lùi. Ko ép được, nó hồn nhiên trở lại làn đúng chiều, ép các xe đang chờ phải dạt hết ra.

Với thể loại này, e ước được "đạp" vào mặt chúng nó.

2. Loại khệnh khạng, hồn nhiên

Nhiều cụ/mợ/trẩu leo lên được cái xe nghĩ mình bố đời. Thành phần này luôn có những hành động gây chướng tai gai mắt như: Dừng xe đột ngột giữa đường vì mục đích cá nhân và không bao giờ để ý xung quanh xem xe mình có cản trở giao thông hay không.

Lại chuyện trên đường Âu Cơ: Một cụ Kia Morning dừng giữa đường (chính giữa luôn). Em tưởng cụ đấy chết máy, đành lách để vượt lên. Lúc đi ngang, em thấy 1 chú trẩu đang ngồi... bóc kem và mở kính châm thuốc lá. Sau khi bóc xong cái kem đưa cho gấu, rít 1 hơi thuốc, lại tà tà đạp ga đi tiếp. Lúc đó trên xe mà có bó hương, em nguyện thắp nguyên cho nó cả bó.

Đường Lê Trọng Tấn, 3h, một chiều nào đó. 1 cụ Mẹc đỗ xe chiếm 3/4 đường. Cụ xuống, chạy vào mua bao thuốc. Em đỗ sau nghĩ bụng: Chắc mua gấp rồi đi luôn. Ai dè, cụ mua xong, hồn nhiên đứng cạnh xe châm thuốc rít rất là thỏa mãn, mặc kệ con mẹ cái lũ đang xếp hàng dài lòng thòng ở phía sau chờ cụ. E nóng. Em mở kính quát: Mày bị điên à? Đỗ xe thế này đ** ai mà đi được? E bị quát lại ngay: Bố mày thích thế đấy.

Ok thôi. Hổ báo thì em ko dây, nhưng khuyên thật các anh: Dưới quê đường rộng các anh có đỗ bậy cũng chẳng ảnh hưởng đến ai. Nhưng đây là Hà Nội. Đề nghị các anh không phát huy bản sắc văn hóa thôn làng. Định nông thôn hóa thành phố à?

3. Loại gà (loại này có thể thông cảm được, nhưng em vẫn ko ưa cho lắm)

Rất nhiều cụ/mợ ko rõ là mua bằng hay mượn xe lái, ra đường ngồi ô tô mà chạy tốc độ của xe đạp, thi thoảng buồn thậm chí còn giảm hẳn xuống vận tốc của người đi bộ.

Loại này đặc biệt gây khó chịu ở các ngã tư đông đúc. Đèn đỏ đã tắt, đèn xanh thì ít giây, nhưng cụ bò rất là thư giãn, rất là dưỡng sinh qua. Nhìn thấy xe đạp, xe máy cách đó 800m vẫn dí phanh, gây bất ngờ thú vị cho các xe phía sau.

Một lần ở đường ven hồ Tây. Đường rất hẹp, nhưng có một mợ chạy hẳn Range Rover biển mới toanh, bò chắc chỉ tầm 10-20km/h và đèn phanh sáng liên tục. E chạy ngay sau, và phía sau em là một hàng khá dài các xe cũng đang bị ép ngắm hồ Tây bất đắc dỹ. Em nháy đèn, thậm chí là dí còi inh ỏi, nhưng mợ Range không hề thay đổi tốc độ trong suốt 2km sau đó. Đến đoạn rẽ ra Văn Cao thì phải, đường rộng, em vượt lên ngó sang thì thấy một mợ mặt mũi căng vãi cả thẳng, 2 tay ôm chặt vô lăng.

Em thông cảm nên em phóng đi luôn. Nhưng 1 bạn Forte thì chạy lên tạt đầu cho dừng hẳn, rồi xuống xe mắng xối xả.

Nói thật là em ko kỳ thị người mới lái. Nhưng khuyên thật các cụ/mợ: Lái mới, đừng bò ra đường giờ cao điểm, hoặc chọn làn trong mà bò. Mới lái, chắc cũng được dạy nhìn gương đúng ko. Chịu khó nhìn phía sau xem có xe nào xin vượt hay không. Đang Tào tháo đuổi mà gặp 1 cụ đi dạo phố chắc lên xả hết vào nắp capo xe cụ đó quá.

Vâng, em xin hết. Vài dòng chia sẻ, không mong nhận gạch đá gì đâu nhé.

Phung Thuy

Xe buýt
Đây cúng là một trong những nguyên nhân gây "TẮC" đường ạ.

sh8389

Xe tải
Thế mới là xh cụ ơi... cóa người này người kia,sống chung với lũ thoai :)

JNguyen

Xe hơi
Điểm số 1 và 2 thì em ủng hộ cụ đồng quan điểm. Điểm 3 thì cũng nên thông cảm, những người gà đấy đi như vậy vài lần thì họ mới khá lên đc.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Cụ JNguyen đúng đấy ạ. Mới lái họ có can đảm ra đường là phải ủng hộ các cụ nhỉ? Cứ bò đường vắng bao giờ trình mới lên được.

TOMBM

Xe buýt
Điểm số 1 và 2 thì em ủng hộ cụ đồng quan điểm. Điểm 3 thì cũng nên thông cảm, những người gà đấy đi như vậy vài lần thì họ mới khá lên đc.
Đúng vậy. Ai cũng phải qua giai đoạn mới lái mà cụ, miễn sao đừng lao bừa ra đường đông khi mà tay lái chưa vững, cứ từng bước từ đường vắng ra đường đông, từ chậm đến nhanh.

test_fake

Xe máy
Sao cụ không ghi rõ nguồn nhỉ ???

tunganh_a76amc

Xe tăng
Em ủng hộ loại 1 và 2 của cụ, còn loại thứ 3 thì em nghĩ ai chẳng có lúc như vậy, ngoài Thánh Gióng ra em thấy mọi người đều tập bò, lò dò tập đi rồi mới tập chạy mà.

Coco

Xe tải
Cụ viết hay quá, em thích case 3rd

1.6gli

Xe container
Cụ phọt tè kia nóng tính quá, có ai mới biết lái xe đã lên thần được ngay đâu? mà lại la PN nữa chứ. Trường hợp này nên thông cảm cho người ta.

K197hvan

Xe tải
bức quá nên xúc ra cho hết xì trét

haitm

Xe buýt
Vãi cả trường hợp 2 @@ có lẽ phải thủ sẵn mấy viên gạch trong xe thôi @@ này thì "thích thế" này @@

mai.thanh10

Xe container
Em thấy cụ chủ liệt kê thiếu. Loại chuyên đè đầu, lấn làn, vượt đỏ, quá tốc độ là bệnh của đa số các xe bỉm nền không có màu trắng.

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Hoàn toàn đồng ý với TH1&2 của cu, TH 3 có thể thông cảm được vì ai cũng có lúc mới và quan trọng là không gây tai nạn cho người khác là ok. Đây là cụ chỉ nói xe ô tô thôi chứ rất rất nhiều người đi xe máy cũng rất rất thiếu ý thức khi tham gia giao thông. Cái văn hóa giao thông này phải được giáo dục cơ bản để ngấm vào máu người tham gia giao thông cơ.

xecobonbanh

Xe buýt
Cứ hạ hỏa đi cho lành, xã hội thì chả thiết loại nào

xeco.com

Xe lăn
Em đồng ý với cụ t/h 1 & 2. T/h 3 thì thông cảm thôi, mình mới tập lái cũng vậy mà.

moimuaxe2013

Xe tăng
thì mình xưa cũng gà như vậy, có điều trước đây ít xe và ít gà - giờ nhiều xe và nhiều gà hơn.

nguyenthanhcong

Xe tải
Gấu nhà e mới lấy bằng, em kèm cặp đc 2 tuần bận quá nên cho ra đường 1m rồi. Chắc thuộc nhóm 3 cụ đề cập, cụ thông cảm cái nhé (^_^).