[Thảo luận] 13/05/2011 - Chuyến cứu hộ hy hữu trên đèo Cón - Thu Cúc

LXC đệ

Xe buýt
Website
www.giaothongmienbac.com.vn
Khen ai rõ khéo đặt tên đèo
Đèo Cón ai lên chẳng phải leo
Thấp thoáng lùm cây quanh núi úp
Lơ thơ lạch nước mép xanh rêu
Đèo cao vực thẳm thông khe suối
Rừng rậm xanh um tiếng nước reo
Mỏi gối chân chồn đừng ham hố
Leo lên Đèo Cón để xem đèo
Thấy cái “Vòi nước trong veo” lại buồn !
(St)

Theo lời đề nghị từ một công ty bảo hiểm lớn trục chiếc cẩu 25 tấn lao xuống vực đèo Cón - Thu Cúc , nhóm em cưỡi 2 chú khủng long vàng xuất phát trực chỉ hiện trường Tân Sơn, Phú Thọ .

Đèo Cón - Thu Cúc là ranh giới giữa Phú Thọ và Sơn La, đèo ngắn nhưng dốc tức, đây là tuyến đường đen TNGT trong nhiều năm. Nơi đây mỗi khúc cua là một vài câu chuyện buồn thảm trải dài từ chân đèo bên Phú Thọ sang đến chân đèo bên Sơn La. 1 Vụ cứu hộ tại đèo này khiến em không thể quyên được là trục vớt chiếc xe khách 35 chỗ biển 17 rơi 120m , vụ ấy 8 người tử nạn tại chỗ. Nguyên nhân do lái mới không quen đường, chạy nhanh , xử lý phanh nhiều đến lúc phanh mất tác dụng.

[/IMG]

Thu Cúc đây, cảnh giới hùng vỹ nhưng đầy cạm bẫy chết người.

Hiện trường vụ cẩu rơi

Chiếc này tự trọng nặng 28 tấn, bay hết dàn gầm phía đầu, bánh xe còn lại kẹt cứng

Theo lời kể của mấy người cùng đoàn, hôm tai nạn, bác tài cùng một người nữa chay từ S La về , qua đỉnh đèo, đến gần hết đèo thì gặp khúc cua , đúng lúc một chiếc xe máy ngược chiều vọt lên dốc chiếm đường, xử lý thế nào mà chiếc cẩu phi luôn xuống thung lũng chè. Cẩu lộn mấy vòng, may nhất là có mỗi bác tài bị gãy mấy dẻ sườn . Đầu cẩu cắm vào đất gần 2 m nên nó khựng tại chỗ không phi tiếp xuống thung.

Sau khi khảo sát toàn bộ hiện trường, phương án cứu hộ đã thông nhất, phương án cảnh giới phân làn giao cho bên chủ cẩu, trong khi tác nghiệp, cứ mỗi 1 giờ lại tạm dừng để thông đường.

Sợ nhất là trong khi mình cứu hộ là có chiếc xe tải chục tấn nào mất phanh trên đường đổ đèo, kiểu gì lúc đó bà con cũng đang hiếu kỳ bu vào xem đông như kiến. Nói thế có bác bảo là “nâng cao quan điểm, sống chết có số lo gì”. Thế nhưng chuyện lo nhất , hy hữu nhất, không ai mong chờ nó lại xảy đến.

[/IMG]

Đây là cảnh bà con đang xem cứu hộ 116 biểu diễn .

Công việc chuẩn bị bắt đầu , việc phải làm trước nhất là nhả quay trơn toàn bộ bánh xe, cố định tất các thứ có thể chuyển động khi cứu hộ làm việc.

Hiệp 1 : Lật úp chiếc cẩu xuống
Hiệp 2 : Bê nó lên đường
Hiệp 3 : Rinh về Hà Nội

3 hiệp , chả cái nào dễ , kinh nhất là tình trạng mặt đường nhựa rất yếu, nền dốc 10% , lực kéo ước tính cỡ 20 tấn 1 dây nên chỉ sợ mặt đường không chịu nổi khi 2 con khủng long cùng xuống tấn diễn trò.

Đồ chơi pro nhất được triển khai: Cáp 20 tấn rải đến 6 lượt, Ma ní hàng khủng nặng cỡ 20 ký/chiếc , Puly thép cũng ước 20 kg/chiếc .

Cứ nhìn cái ma ní thép, đường kính nó cỡ gần bằng cổ tay người lớn là các bác ước được trọng lượng .

(Bài dài nên cứ từ từ)

Tiếp bên trang 2 nhé

Chỉnh sửa cuối:

nhatld

Xe tăng
Nhanh CỤ ơi, hóng ảnh Cụ nè. Cháu đi lên Tân Sơn roài, hồi năm ngoái, ngồi con Mẹc 16 chỗ, qua đoạn cua dốc dựng ngược mà bác Tài cứ đóng 60-70. :((

Mr_Twister

Xe đạp
Bác có ảnh các khúc cua ko? Em nghe bác tả mà vẫn chưa hình dung ra được nó choáng cỡ nào vì cái ảnh cuối em thấy đường nuột lạ!

xedieu

Xe cút kít
Lại phải chờ à!

fuxe

Xe container
hót quá cụ đệ ơi :-?

mr_hieu1

Xe điện
khổ thân bác tài , vụ này đền ối tiền

kienbinh

Xe điện
Chuyến cứu hộ hy hữu :-o có điềm gở hả cụ Đệ

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Chúc cụ này thất nghiệp!

Kid0411

Xe tải
khiếp quá cụ ah
e lót dép ngồi hóng tiếp
( ai trà đá không nhỉ ? )

wavechien

Xe container
Em lót giầy bata hóng ảnh cụ đây

LXC đệ

Xe buýt
Website
www.giaothongmienbac.com.vn
Hiệp 1: Sơ lược trận đồ như sau
2 chiếc cứu hộ sẽ kéo các đường cáp hướng tới 1 tảng đá nặng cỡ trên trăm tấn nằm dưới khe, cách chiếc cẩu đổ 70m . Các sợi cáp này sẽ vòng qua puly rồi quay ngược lại chiếc cẩu Zoomlion đổ để vật nó đứng dậy ( 28 tấn đấy ) . Trong khi đó có 2 đường cáp khác chạy xuống giữ đuôi con Zoomlion để khi nó đứng dậy nó không tự động phi xuống khe.

Kiểu bố trí kéo ngược này các bác off road nhà ta khoái lắm đấy.

Trận mạc bố trí gần xong , bước thử tải được áp dụng với từng đường cáp, tướng và quân cũng lần lượt vào vị trí, mọi người nôn nóng rồi nín thở xem các diễn viên chính chuẩn bị trình diễn .

Các con mắt đều đang đổ dồn về những đường cáp thép thì có tiếng la hoảng loạn đến mức lạc giọng: “chạy đi , xe mất phanh đấy”. Mọi người giật mình nhìn ngược lên đèo thì thấy dân tình chạy dạt ra nháo nhác, sát sau đấy thình lình 1 con Hyundai to đùng vọt ra từ khúc cua, nó phi xuống ầm ầm hướng giữa đám đông khán giả và 2 con cứu hộ đang đứng.

Chắc các bác đã đoán chuyện gì rồi và với 1 đám đông đang hỗn loạn đứng giữa đường, sau lưng là núi , dưới là vực thì quả thật hết chỗ chạy trốn chiếc xe giết người kia.

Em không tin được đó là chuyện thực nữa , con xe tải trắng đó phi xuống mà em không nghe thấy tiếng máy nổ , dân tình cố chạy dạt ra vừa khít đủ chỗ cho nó phi ào vào con cứu hộ 3 chân , rồi nó đánh võng ra phiá mép vực tránh được cái chân cẩu của cứu hộ, em tưởng nó bay xuống vực luôn rồi thì nó lại quặt vào đâm vào sườn con cứu hộ đúng chỗ 2 lính cứu hộ đang đứng điều khiển.

Nó vòng qua chân cứu hộ rồi lại đâm vào sườn cứu hộ

Bác nào tinh mắt nhìn xem có vệt phanh nào không .

2 chú lính đang cầm điều khiển hết đường lui, trong chớp mắt chỉ kịp tung mình thẳng xuống dưới vực để mong tránh họa xe đâm. Cũng may dưới vực toàn là chè nên coi như nhảy vào đệm , một chú sái chân, một chú trầy ít da .
Đây là ảnh chàng diễn viên cướp pháp trường Hyundai 5 tấn . Dòm kỹ không có lô go OF sau đuôi nhé .

Đầu nó đã chìa ra mép vực rồi đấy

Nó dừng được là do chân chúng ngèo vào nhau .

Nhìn ảnh là thấy đúng kiểu đổ đèo ko phanh nhé

Trên cabin xe trắng có 3 người , nếu nó đâm vào đầu con cứu hộ thì coi như mất lít. Nó mà đâm vào chân trước cứu hộ thì cabin nó sẽ tõe đôi , chú ngồi giữa coi như xong , nó tránh được cả con cứu hộ thì sẽ làm bạn với con Zoolion dưới vực cùng 3 phi công thăng luôn. Trường hợp đã xảy ra lại ko đúng với 3 trường hợp kia.

Sau khi đâm mất 1 lúc , đội phi công mời rờì khỏi máy bay xuống phân trần xin lỗi. Thì ra máy nó vẫn nổ nhưng do tâm lý căng thẳng nên mọi người ù tai tưởng nó trôi xe ko nổ máy. Xe nó đang để mo , máy nổ, phanh ko còn , lý do là phi tít quá, phanh nhiều nên trơ phanh, cậu chàng hạ số thì ko kéo cần vào số nhỏ được , thế là xuống đèo bằng mo luôn .

Biến cố cướp pháp trường này phải xử lý mất một lúc lâu, xe cứu hộ thì hỏng nhẹ, chú em Hyundai thì vẹo hết bên , lúc ấy trời nổi dông và cũng đã muộn nên 3 hiệp chính không thể diễn tiếp được, chúng em tạm dừng đến sáng hôm sau chơi tiếp .

Tối về thị tứ Thu Cúc, cơm nước xong nghe đài dự báo hôm sau gió mùa về , vùng núi Tây Bắc đề phòng có mưa dông và lũ quét mà phát ớn . Một cơ số lớn cao dán Salopas đã được mang về để chữa trị cho các vết bong gân, tím bầm khắp người 2 lính cứu hộ đã tung mình nhảy xuống vực lúc tránh con Hyundai mất phanh.

Hôm sau, 8h sáng đội nhà đã có mặt tại hiện trường, phương án không có gì thay đổi, chỉ tăng thêm 2 chốt cảnh giới nữa trên đỉnh đèo tiếp tục đề phòng có bọn cướp pháp trường lần 2.

(Tiếp bên trang 5 nhé)

Chỉnh sửa cuối:

bichngoc12345

Xe tải
đùa, dạo này cụ làm ăn phát đạt ghê nhỉ, hình như ngày nào cũng có việc.

HHN

Xe hơi
Nhà em lót lá ngồi hóng típ chiện của cụ :D

Getz5324

Xe điện
nhìn quả ma ní bự thế nhỉ @-)

Loong Phoong

Xe điện
cứu hộ cứu cứu hộ

nhatld

Xe tăng
Hiệp 1: Sơ lược trận đồ như sau
2 chiếc cứu hộ sẽ kéo các đường cáp hướng tới 1 tảng đá nặng cỡ trên trăm tấn nằm dưới khe, cách chiếc cẩu đổ 70m . Các sợi cáp này sẽ vòng qua puly rồi quay ngược lại chiếc cẩu Zoomlion đổ để vật nó đứng dậy ( 28 tấn đấy ) . Trong khi đó có 2 đường cáp khác chạy xuống giữ đuôi con Zoomlion để khi nó đứng dậy nó không tự động phi xuống khe.

Kiểu bố trí kéo ngược này các bác off road nhà ta khoái lắm đấy.

Trận mạc bố trí gần xong , bước thử tải được áp dụng với từng đường cáp, tướng và quân cũng lần lượt vào vị trí, mọi người nôn nóng rồi nín thở xem các diễn viên chính chuẩn bị trình diễn .

Các con mắt đều đang đổ dồn về những đường cáp thép thì có tiếng la hoảng loạn đến mức lạc giọng: “chạy đi , xe mất phanh đấy”. Mọi người giật mình nhìn ngược lên đèo thì thấy dân tình chạy dạt ra nháo nhác, sát sau đấy thình lình 1 con Hyundai to đùng vọt ra từ khúc cua, nó phi xuống ầm ầm hướng giữa đám đông khán giả và 2 con cứu hộ đang đứng.

Chắc các bác đã đoán chuyện gì rồi và với 1 đám đông đang hỗn loạn đứng giữa đường, sau lưng là núi , dưới là vực thì quả thật hết chỗ chạy trốn chiếc xe giết người kia.
cháu xin Cụ, Cụ kể tiếp đi ợ. hồi hộp quá, nhanh nhanh ko chau vote - cụ đó.