10 vật dụng cần có trên ô tô

enter0280

Xe tăng
1.Bản đồ
Bản đồ dường như là một lời khuyên không mấy đúng trong điều kiện Việt Nam bởi giao thông tại các thành phố và các tỉnh không quá phức tạp. Thế nhưng, đối với những người thường xuyên đi xa hay mới đi lần đầu, chiếc bản đồ sẽ giúp xác định đường đi một cách thuận tiện mà không tốn nhiều thời gian.
2.Ô che mưa
Đây là một trong những tình huống mà định luật Murphy có xác suất đúng cao nhất. Những ngày bạn mang ô, trời hoàn toàn khô ráo nhưng đúng vào ngày có cuộc hẹn gấp mà để quên nó ở nhà, trời lại đổ mưa tầm tã. Vì vậy, hãy luôn “thủ” trong cốp chiếc ô dù ngày nắng hay ngày mưa. Nó sẽ rất hữu dụng khi bạn tới một cuộc họp quan trọng hay đưa em bé đi chơi. Có nhiều loại ô khác nhau nhưng bạn nên chọn sao cho nó chiếm ít diện tích nhất.
3.Bút
Đang lái xe, nhận một cuộc gọi và cần phải ghi lại thông tin, bạn mới tá hỏa đi kiếm một chiếc bút mà không thấy ở đâu. Lúc đó, nếu chuẩn bị sẵn, bạn sẽ thấy nó có tác dụng như thế nào. Đa số các cuộc gọi quan trọng lại thường đến vào lúc bạn đi trên xe về nhà hay đi chơi xa, vì vậy, hãy luôn nhớ mang theo một chiếc bút bên mình. Nếu không, dành riêng một chỗ cho nó trên xe.
4.Đèn pin
Hầu như tất cả những người cầm lái đều đã đi trong đêm. Nhiều tình huống khó khăn xảy ra như xe bị hỏng giữa đường tối, bạn cần phải có thiết bị này để trợ giúp. Đây là lời khuyên có lẽ kém quan trọng nhất nhưng xét trên mọi phương diện, cẩn thận vẫn hơn.
5.Bộ đồ cấp cứu
Nói tới nó, không chỉ trên xe mà ngay tại nhà bạn cũng cần có. Bộ đồ cấp cứu như cồn y tế, bông, thuốc, nước sát trùng, băng cứu thương đặc biệt hữu ích khi bạn bị chấn thương hay gặp người bị nạn. Có những tình huống xe hỏng giữa đường, chủ nhân xuống sửa và gặp một vết xước hay vết bỏng. Khi đó, nếu không làm vệ sinh ngay, vết thương rất dễ bị nhiễm trùng do tiếp xúc với các chất bẩn như dầu nhờn, bụi cát. Ngoài ra, khi có trẻ nhỏ trên xe, do bản tính nghịch ngợm của chúng nên bạn phải dự phòng cho mình hầu hết các phương án để không rơi vào thế bị động.
6.Đồng hồ đo áp suất lốp
Thói quen kiểm tra áp suất lốp chưa thực sự quan trọng với đa số mọi người bởi nó không ảnh hưởng trực tiếp tới việc lái xe. Tuy nhiên, đảm bảo đủ áp suất là một trong những tiêu chí quan trọng để giảm mức tiêu hao nhiên liệu của xe. Trong các bảng đánh giá thử nghiệm tiêu thụ xăng, dầu, áp suất lốp luôn nằm trong những yếu tố cần phải đảm bảo. Đi bằng những chiếc lốp non hơi, xe của bạn sẽ ăn xăng hơn nhiều còn nếu lốp quá căng lại nhanh mòn hơn.
7.Kính râm(cái nè em thích nhất)
Một chiếc kính râm rất có ích khi lái trên đoạn đường nắng chói.
8.Lọ nước hoa
Hầu như tất cả xe hơi đều có bởi nó giữ cho nội thất thơm và tạo cảm giác sạch sẽ. Tùy theo ý thích của chủ nhân nhưng bạn đừng nên chọn loại có mùi quá hắc, dễ gây cảm giác khó chịu cho mọi người.
9.Bộ làm sạch không khí
Hiện tại, có rất nhiều chủng loại này như làm sạch bằng ozon hay bằng ion. Phần lớn thời gian xe đóng cửa nên các vi khuẩn, vi trùng hoạt động mạnh, gây nên những mùi khó chịu. Vì vậy, để giữ cho ca-bin thoáng, mát và sạch, một bộ lọc không khí là hoàn toàn thích hợp. Tuy nhiên, bạn lưu ý chọn bộ lọc đúng tiêu chuẩn, tạo lượng tác nhân khử vừa đủ bởi nhiều ozon quá lại gây tác dụng ngược lại.
10.Một chút đồ ăn nhẹ
Gói bim bim, chai nước hay miếng bánh quy sẽ làm bạn đỡ buồn chán khi phải ngồi đợi trên xe. Ngoài ra, nó có tác dụng xua cơn buồn ngủ trong những chuyến đi dài.:21:

Chỉnh sửa cuối:

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
em bổ xung :
1 cuộn giấy vệ sinh
1 chai nước uống
1 dây câu bình ắc quy
1 bình cứu hỏa
với xe cũ (như xe em) em còn có 1 chai dầu máy (nhỡ máy hao dầu) + 2l nước lọc để đổ vào két nước

enter0280

Xe tăng
em bổ xung :
1 cuộn giấy vệ sinh
1 chai nước uống
1 dây câu bình ắc quy
1 bình cứu hỏa
với xe cũ (như xe em) em còn có 1 chai dầu máy (nhỡ máy hao dầu) + 2l nước lọc để đổ vào két nước
hay lắm! để bổ sung teem. Bro nào có vật dụng khác cho mọi ng bít nha.(b)

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
à quên, + 1 chai cỡ 1l hoawcj hơn để tè (khi tắc đường)

T72

Xe tải
Website
foshanceramic.com.vn
1 và 7 trùng nhau
9 - em không thích lắm vì dị ứng với nước hoa
Ngoài ra lên dự phòng 1 ít condom.

cuongnv

Xe tải
+1 bình xịt cay và dùi cui điện để tự phòng vê.

4.0

Xe đạp
Thêm một ít giẻ lau sạch và chổi phất trần trên xe!

trahoa113

Xe tải
Thế cái kick + cờ lê mỏ lết ji ji đấy thì co nên mang theo ko các bác

jackiehuy

Xe điện
các bác quên thứ quan trong đấy . phải có một vài cái đĩa miu zích để còn thưởng thức chứ . một hôp gala cộng thêm 1 cái giẻ sạch

Civic2306

Xe điện
Thêm quả "Nhị khúc" nữa, vì dạo này nhiều bác tài nóng tính lắm. Mà không biết bây giờ còn bác nào khoái nhị khúc không nhỉ, hay chuyển hết sang tuyp nước rồi

madcar2006

Xe hơi
Ui, các bác mang theo nhiều thứ thế! :77: :77:
Đếm đi đếm lại hơn 2 chục thứ thê này thì để vào đâu cho hết:)) :)) :)) :))

ChiePCW

Xe tăng
Cái này ngày xưa có cả 1 thớt cơ mà, các bác chịu khó tìm lại đi.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
em có hẳn 1 cái tuýp nước trong cốp nhưng mag đẻ tháo lốp chứ không dọa ai:21:

Thêm quả "Nhị khúc" nữa, vì dạo này nhiều bác tài nóng tính lắm. Mà không biết bây giờ còn bác nào khoái nhị khúc không nhỉ, hay chuyển hết sang tuyp nước rồi

DANGHOANGLONG

Xe đạp
Ngoài những vật dụng đó còn thêm 1 vấn đề trên xe là 01 người ngồi bên cạnh để đỡ khi lúc đường tắc. ha,ha các bác thấy em nói có đúng ko?

fansbmw

Xe tải
Sory các bác nhé, em bổ xung " box condom"

S_RX400h

Xe hơi
Em bổ sung thêm tí. Bác nào hay đi đường dài trên núi làm thêm 1 bộ gồm: 1 dao sắc, 1 đoạn tre mềm một tí, 1 cái bơm thủ công. Nếu tèo lốp thì vót mẩu tre đóng vào chỗ thủng, bơm lốp lên chiến tiếp lúc nào gặp chỗ thì vá lại sau. Hơi mộc tí nhưng hôm trước ông lái xe bên em đi kiểm tra công trường bị tèo cả 2 lốp giữa đường sử dụng chiêu này cũng ok phết (y).

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Em bổ sung thêm tí. Bác nào hay đi đường dài trên núi làm thêm 1 bộ gồm: 1 dao sắc, 1 đoạn tre mềm một tí, 1 cái bơm thủ công. Nếu tèo lốp thì vót mẩu tre đóng vào chỗ thủng, bơm lốp lên chiến tiếp lúc nào gặp chỗ thì vá lại sau. Hơi mộc tí nhưng hôm trước ông lái xe bên em đi kiểm tra công trường bị tèo cả 2 lốp giữa đường sử dụng chiêu này cũng ok phết (y).
Bây giờ có bán cái bộ vá lốp nhanh rồi bác, đâu cần quen tre nữa? Em mới sắm rồi, có đến 6 sợi bấc tha hồ nghịch. đang thiếu cái bơm mà chưa có thời gian đi mua :)