[Thảo luận] 08/4/2010 Chia sẻ kinh nghiệm đối phó với XXX trên đường cao tốc Bắc Ninh - HN

vihali

Xe container
Sau vụ này, các chú xxx bị sếp mắng và phạt bằng cách vào OF nghe các luật "ra" phân tích. Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu cũng hiểu. Giờ các chú lại hớn hở ra đứng đường rồi. Ngành xxx rất cảm ơn sự đóng góp của toàn dân khiến cho lực lượng xxx luôn "giàu mạnh ".

ModKing

Xe tải
Chắc cuối ca, cố cầy cho đủ bb nhưng gặp phải đúng đội rắn:))=))

Coltplus2008

Xe điện
xxx tha bác này vì chở mẹ thôi. Bác sai luật rồi. Nhiều kụ đã comment rất kỹ, chuẩn.

tuanminh1912

Xe buýt
Em hay đi đường này ban đêm, bác nào cứ giương thẳng pha vào xe em là em không bao giờ cho vượt, xin mời bác vượt phải
Còn bác nào xin nhan trái, và chỉ nháy nháy pha vài cái là em hiểu và tự động rẽ cho bác ấy lên liền.
Em ghét nhất là bị chiếu pha vào mặt:D

BMWx

Xe tải
cụ không có gương, kính chống chói à?:)) Vả lại, đoạn này đường đôi mà cụ, sợ quóe gì ông ngược chiều.

Chelski

Xe điện
Tóm lại lưu thông trên đường cao tốc có phân làn : Lái xe phải chạy đúng làn đường theo tốc độ đã quy định đối với từng loại xe cơ giới ! chỉ được phép chuyển làn đối với những nơi cho phép , khi chuyển làn phải có đèn tín hiệu ......vvvv Lý luận của bác với CSGT Bắc Ninh- HN tuy có tình nhưng sai luật , Bơi vì các loại xe như Container , xe khách ... sẽ sẵn sàng chạy vào làn ngoài cùng sát mép phân cách và họ cũng lý luận là xe của họ có thể chạy tốc độ cao hơn cả xe con và đang phải chạy gấp cho kịp giao hàng lên biên giới hoặc trả khách nước ngoài cho kịp chuyến bay .....vvv

lenamhung83

Xe tăng
Vào thớt này học hỏi được rất nhiều. Cám ơn anh em OF đã góp ý, phân tích. Hôm qua đi đường Pháp Vân gặp mấy bác đi làn ngoài cùng, nháy đèn, xi nhan trái kiểu gì cũng không cho vượt trái, đành vượt phải, may không bị xxx vịn

MaxMax

Xe tải
Bác sử lý như thế là chuẩn luôn, xxx nhiều khi vớ vẩn quá:P

ducfbcp

Xe hơi
Có 2 bộ phận mà người chiến sĩ kém nhất (kém về học vấn, đạo đức, chuyên môn nghiệp vụ) trong lực lượng CAND là cảnh sát giao thông và cảnh sát khu vực, nhưng lại là những đại diện cho ngành CAND tiếp xúc thường xuyên với dân, nên nhân dân nhìn vào lực lượng CAND với cái nhìn ác cảm.
Bác cho em các nguồn được không ạ.
Nếu không có bác vui lòng nói là theo quan điểm của bác.
Theo em kém hay không kém có nhiều mặt phải đánh giá nhưng hai bộ phận bác nói ở trên là va chạm trực tiếp và thường xuyên với lợi ích của dân nhất nên bị ghét thôi.

Nấm mỡ

Xe điện
Tóm lại lưu thông trên đường cao tốc có phân làn : Lái xe phải chạy đúng làn đường theo tốc độ đã quy định đối với từng loại xe cơ giới ! chỉ được phép chuyển làn đối với những nơi cho phép , khi chuyển làn phải có đèn tín hiệu ......vvvv Lý luận của bác với CSGT Bắc Ninh- HN tuy có tình nhưng sai luật , Bơi vì các loại xe như Container , xe khách ... sẽ sẵn sàng chạy vào làn ngoài cùng sát mép phân cách và họ cũng lý luận là xe của họ có thể chạy tốc độ cao hơn cả xe con và đang phải chạy gấp cho kịp giao hàng lên biên giới hoặc trả khách nước ngoài cho kịp chuyến bay .....vvv
Các cụ cho nhà cháu hỏi, các biển báo chỉ định làn cho phương tiện được quy định ở đâu, thuộc vào nhóm nào *-) Và nếu được, thì cho nhà cháu biết luôn cách hiểu như thế nào là đúng (vd trong hệ thống biển báo cấm, biển 103a có nghĩa là cấm ô tô nói chung tuy vẽ hình xe con; vậy biển phân làn vẽ hình xe con có thể hiểu là cho phép mọi loại xe không ?).

Như hềnh này:

thì các biển 80, 60 là biển báo cấm & biển hiệu lệnh; còn mấy biển chữ là dư lào *-)

Các cụ thông cảm, nhà cháu mua bằng nên không được thầy dậy vứn đề này. Cũng đã cố tra cứu Luật & các văn bản dưới Luật + hệ thống biển báo dưng không thấy đâu, đành đem ra hỏi các cụ thông thái trên OF.

BMWx

Xe tải
Các cụ cho nhà cháu hỏi, các biển báo chỉ định làn cho phương tiện được quy định ở đâu, thuộc vào nhóm nào *-) Và nếu được, thì cho nhà cháu biết luôn cách hiểu như thế nào là đúng (vd trong hệ thống biển báo cấm, biển 103a có nghĩa là cấm ô tô nói chung tuy vẽ hình xe con; vậy biển phân làn vẽ hình xe con có thể hiểu là cho phép mọi loại xe không ?).

Như hềnh này:

thì các biển 80, 60 là biển báo cấm & biển hiệu lệnh; còn mấy biển chữ là dư lào *-)

Các cụ thông cảm, nhà cháu mua bằng nên không được thầy dậy vứn đề này. Cũng đã cố tra cứu Luật & các văn bản dưới Luật + hệ thống biển báo dưng không thấy đâu, đành đem ra hỏi các cụ thông thái trên OF.
Rất đơn giản:
- Biển nền xanh có mũi tên trắng: là biển báo hiệu hướng đi bắt buộc phải theo
- Có chữ chú thích bên cạnh: cụ thể hóa làn xe bắt buộc phải theo. Cụ đi xe con thì ra làn trái, còn xe tải vào làn giữa. Khi cụ cần dừng xe thì mời cụ xi nhan rẽ vào làn trong cùng

anhdayma

Xe tải
Có 2 bộ phận mà người chiến sĩ kém nhất (kém về học vấn, đạo đức, chuyên môn nghiệp vụ) trong lực lượng CAND là cảnh sát giao thông và cảnh sát khu vực, nhưng lại là những đại diện cho ngành CAND tiếp xúc thường xuyên với dân, nên nhân dân nhìn vào lực lượng CAND với cái nhìn ác cảm.

Em thấy không nên đồng ý với quan điểm của bác, CSGT, CSKV... hay CS gì đi nữa thì họ đều làm việc theo nhiệm vụ và chức năng và họ được tuyển dụng, đào tạo và huấn luyện tới "đạt chuẩn" để thực hiện được nhiệm vụ và chức năng được yêu cầu.
Nôm na là nếu là búa thì bác chỉ cần nó đóng được đinh, đập được gạch, đừng mong nó có thể massage lưng hay xoa bóp giúp bác đỡ đau đầu.

Việc nhân dân nhìn lực lượng CAND như thế nào là do rất nhiều nguyên nhân mà anh em ta đã mất nhiều thời gian tìm hiểu và phân tích. (cái này bác nói cũng không đúng vì bác đã túm tất cả vào quan điểm của bác)

Nấm mỡ

Xe điện
Rất đơn giản:
- Biển nền xanh có mũi tên trắng: là biển báo hiệu hướng đi bắt buộc phải theo
- Có chữ chú thích bên cạnh: cụ thể hóa làn xe bắt buộc phải theo. Cụ đi xe con thì ra làn trái, còn xe tải vào làn giữa. Khi cụ cần dừng xe thì mời cụ xi nhan rẽ vào làn trong cùng
Vứn đề là cạnh biển chỉ thị làn xe con, xe du lịch có biển hạn chế tốc độ dưới 80; cạnh biển chỉ thị làn xe tải, mô tô, xe khách lại kèm biển tốc độ tối thiểu là 60. Vậy có thể hiểu là tất cả các làn đều phải chạy 60 ≤ tốc độ ≤ 80 ? Hay hiểu là muốn chạy chậm <60 km/h thì ra làn ngoài còn làn trong thì bắt buộc phải ≥60 ?
Và còn câu hỏi phía trên của nhà cháu nữa, cụ có thấy giản đơn thì chỉ hộ nhà cháu luôn với :-c

dongkijote

Xe điện
Cái chết là ở chỗ Luật nhập nhèm: Phân làn qui định rồi, nhưng lại choang 1 câu: "Xe có tốc độ thấp hơn đi làn trong...". Điều này có thể hiểu theo 2 nghĩa: Nghĩa 1 là tùy thuộc vào ý chí của lái xe. Nghĩa 2 là xe con có tốc đọ cao hơn xe tải, xe klhách... Phải qui định: Trên đường có 2 làn xe giành cho xe cơ giới trở lên có qui định tốc đọ tối thiểu, tùy vào tốc độ muốn đi các xe phải đảm bẩo tốc đọ qui định với mỗi làn đường (Mấy bác mới có bằng lái B1, B2 đố các Bác duy trì tốc đọ tối thiểu 80km/h ở đường Pháp Vân)

Nấm mỡ

Xe điện
Cái chết là ở chỗ Luật nhập nhèm: Phân làn qui định rồi, nhưng lại choang 1 câu: "Xe có tốc độ thấp hơn đi làn trong...". Điều này có thể hiểu theo 2 nghĩa: Nghĩa 1 là tùy thuộc vào ý chí của lái xe. Nghĩa 2 là xe con có tốc đọ cao hơn xe tải, xe klhách... Phải qui định: Trên đường có 2 làn xe giành cho xe cơ giới trở lên có qui định tốc đọ tối thiểu, tùy vào tốc độ muốn đi các xe phải đảm bẩo tốc đọ qui định với mỗi làn đường (Mấy bác mới có bằng lái B1, B2 đố các Bác duy trì tốc đọ tối thiểu 80km/h ở đường Pháp Vân)
Theo nhà cháu, Điều 13, Khoản 3 - Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải trong Luật hiện hành là một sự tiến bộ lớn so với Điều 13, Khoản 3 của bộ luật năm 2001 - Các loại phương tiện tham gia giao thông đường bộ có tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

hana147

Xe điện
trình độ của XXX nhà mình cũng thấp lắm các bác ạh, ông anh em làm đội phó đội CSGT số 4, nhưng trong đội của ông ý chỉ có 2 người học đại học chính quy thôi !!! một con số quá ít ỏi !!!

okane_82

Đi bộ
OK với cụ chủ về sự không hiểu biết luật giao thông đường bộ của xxx. Nhưng em không nghĩ là cụ đúng trong trường hợp này đâu.

Cụ nói là xe cụ không thể đi nhanh vì trên xe chở người cao tuổi: cái này cụ sai. Luật đã quy định, xe của cụ là loại xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi (tương đương với xe tải dưới 3500kg) nên khi chạy ở khu vực đông dân cư tốc độ tối đa là 50km/h, ngoài khu dân cư là 80m/h. Trên đường cao tốc Bắc Ninh, xe của cụ thuộc diện phải chạy làn ngoài cùng bên trái, làn đường dành cho xe được phép chạy ở tốc độ cao nhất. Việc xe cụ chạy làn ngoài cùng bên trái là bắt buộc, không thể vin vào lý do chở người cao tuổi mà không chạy đến tốc độ tối thiểu cho phép trên đường cao tốc. Đơn giản là vì luật đã quy định, xe của cụ phải chạy ở tốc độ đó trên đường cao tốc.

Em giải thích có vẻ hơi lủng củng, mong các cụ ném đá - thảo luận tý cho vui nhé =))
em cũng nghĩ thế

Ngoc Phan XLS

Xe container
ở đời có người nọ người kia, ở ngành này ngành nọ cũng có người nọ người kia, các cụ hãy luôn có nụ cười là hạnh phúc nhất rồi, không nên bức xúc vì vấn đề gì quá đáng sẽ tổn hại đến tâm trí chính mình, Cứ AQ cho nó sướng. http://http://my.opera.com/dinhxuanhoa/blog/su-tuong-phan-trong-cuoc-song ở nhà em là em dán mấy bức ảnh này ở cửa, nên lúc nào em cũng nghĩ mình là người hạnh phúc nhất. Tiền nó chỉ là vòng tròn, đi từ người nọ sang người kia, và nỗi buồn của người này, đôi khi lại là niềm vui của người khác.
Cụ có vui nổi không khi bị cướp mất dù chỉ 1 xu tiền của cụ??? Mà cướp được bảo hộ bởi PL nữa thì càng tức cụ ợ!
Vợ chồng em đã và đang tài trợ hàng năm cho một chú bé mồ côi (bố mẹ bị cướp giết) em không tiếc tiền. Nhưng bị xxx cướp mất thì không chịu nổi đâu!!!