Ơi SaPa, thành phố trong sương...

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Tranh thủ mấy hôm nghỉ 2/9, trốn cái nóng hầm hập của Hà Lội - vựa rau của cả nước,... em và nhà Pín lên đường đi Sa Pa bắt con nghệ thuật...
Thú thực là trước khi đi cũng hơi run run, nhưng hỏi guide trên Sa Pa thấy bảo thời tiết rất OK, đường sá cũng OK rồi, không phải tăng bo tàu như hồi mới lũ quét nữa... mà quan trọng nhất là vé đã mua, phòng đã book, sợ chết thì cũng không rút tiền lại được nữa... Chúng em vẫn quyết tâm lên đường.
Như đã hứa với đội ABC là đi phải chụp nhiều ảnh, úp lên cho các kụ thèm... can tội mấy cụ ném đá hội nghị bàn lùi, các kụ thọc gậy bánh xe bảo đi Tĩnh Gia đẹp hơn... em post tạm 1 cái ảnh cho các kụ xem giời đất Sa Pa nó thế nào nhá.
Các kụ cứ vứt cho em vài chai vodka để em post ảnh cho nó hào hứng nhá

Sa Pa là một thị trấn và cũng là một khu nghỉ mát nổi tiếng thuộc tỉnh Lào Cai, Việt Nam. Từ Hà Nội, có thể đi bằng tàu hỏa hay ô tô đến thị xã Lào Cai (376 km). Tuy nhiên việc đi lại bằng ô tô có thể gặp trở ngại về mùa mưa. Từ Lào Cai đến Sa Pa bằng ô tô hoặc xe máy trên quãng đường khoảng 38 km.

Tên Sa Pa có nguồn gốc từ tiếng Quan Thoại. Trong tiếng Quan Thoại phát âm là SaPả hay SaPá tức "bãi cát" do ngày trước khi có thị trấn Sa Pa thì nơi đây chỉ có một bãi cát mà dân cư bản địa thường họp chợ. Từ hai chữ "Sa Pả", người phương Tây phát âm không dấu, thành Sa Pa và họ đã viết bằng chữ Pháp hai chữ đó thành "Cha Pa" và một thời gian rất dài sau đó người ta dùng "Cha Pa" như một từ tiếng Việt. Về sau, từ này viết được thống nhất là Sa Pa.

Thị trấn Sa Pa trước đây có một mạch nước đùn lên màu đỏ đục, nên dân địa phương gọi là "hùng hồ", tức "suối đỏ". Còn cái suối đỏ em chụp kia là ở bản Tả Phìn cách thị xã Sa Pa chừng 7 km.

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
HDR hả bác, tiếp cảnh Sapa đi nào. Năm nào em cũng phải đi Sapa vài chuyến mà vẫn chưa thấy chán, hy vọng có dịp đi đúng mùa lúa chín.

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
HDR hả bác, tiếp cảnh Sapa đi nào. Năm nào em cũng phải đi Sapa vài chuyến mà vẫn chưa thấy chán, hy vọng có dịp đi đúng mùa lúa chín.
Đâu có HDR gì đâu, ảnh người ta có học nên đẹp thế đấy chứ mợ

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đâu có HDR gì đâu, ảnh người ta có học nên đẹp thế đấy chứ mợ
Bực mình mua 5D cho đỡ phải HDR bây giờ! Mà 5D nhà ấy đã bị mốc chưa? Có định bán lại giá rẻ không?:21:

Đợt tới làm chuyến Sapa nhé, mùa lúa chín chắc sẽ tuyệt đẹp đấy.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Chả biết thế đã gọi là HDR chưa nữa. Đại thể là em chụp breaking 1 phát ra 3 tấm chênh sáng nhau tí tẹo, 1 tấm hơi thừa sáng thì vất đi, tấm đủ sáng để và lấy thêm tí trời của tấm thiếu sáng cho nó lên ray riếc như 5D... hehe
Hình như HDR là phải có phần mềm gì đấy phải không kụ?

Trẻ con ở bản Sín Chải - Sa Pa

Trần nhà ở Sa Pa này

Lúa sẽ chín vào tháng 10. Tầm tháng 10 năm nay chắc là sửa đường tàu nên sẽ không đi được tàu hỏa mà phải đi ô tô lên. Được cái sau đợt lũ quét giờ Sa Pa vắng khách nên càng đẹp.
OF nhà mình tổ chức chụp lúa chín đi... Em cũng thèm, chưa được chụp lúa chín bao giờ.​

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chả biết thế đã gọi là HDR chưa nữa. Đại thể là em chụp breaking 1 phát ra 3 tấm chênh sáng nhau tí tẹo, 1 tấm hơi thừa sáng thì vất đi, tấm đủ sáng để và lấy thêm tí trời của tấm thiếu sáng cho nó lên ray riếc như 5D... hehe
Hình như HDR là phải có phần mềm gì đấy phải không kụ?
Vầng, về nguyên tắc HDR là ghép của các tấm thừa sáng thiếu sáng, có phần mềm thì nó ghép tự động cho mình, nếu không thì thủ công cũng được.

Thêm ảnh đi cụ.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Vầng, về nguyên tắc HDR là ghép của các tấm thừa sáng thiếu sáng, có phần mềm thì nó ghép tự động cho mình, nếu không thì thủ công cũng được.
Tên phần mềm ấy là gì hả kụ? Em thử phát.

Thợ chụp ảnh dạo ở Sa Pa này​

Hyundai-motoR

Xe tăng
em đang dùng Photomatix.Pro.v3.0 cụ Ét thích nghịch, em gửi cho cụ thử nhá (l)

Hyundai-motoR

Xe tăng

Pici

Xe đạp

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
nhìn cái ảnh này em lại nhớ hôm trước em đi Đalat về Xigon, có em Tây hỏi cái này gọi là gì, em bẩu ở VN nó gọi là Monkey bridge vì người đi trên đó phải khéo léo như con Monkey:P đến lúc nó lại hỏi quả Cóc dịch ra là gì thì ..pó tay
Hờ hờ... thế thì cụ lại phải thử dịch xem "nước nhân trần" ra tiếng Anh nó thành thế nào nhé... :)
em đang dùng Photomatix.Pro.v3.0 cụ Ét thích nghịch, em gửi cho cụ thử nhá (l)
Cụ vứt cho em xin cái link với.
Ảnh này đẹp quá bác nhỉ.. nếu lấy được mấy cái ray trên trời rọi xuống nữa thì tuyệt quá (l)(l)(l)
Ùi, cố được thế là ác lắm òi... hihi
Cái nì ngon quạ ... vuốt cho cụ ròi ...
Ảnh Nam Định của cụ đâu rồi? Hay là xuống đấy toàn uống bia?

huyen86vn

Xe đạp
đẹp qá, e vote bac đây này :), khi nào đi nữa rủ e nhá, e cũng máu lên sapa lém :D

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Nhà Es lên Sapa bị táo bón hay sao mà cứ post ảnh phát 1 thế :21:
Ảnh ngon đấy nhỉ nhưng sao cứ són ra cái một thế nhỉ, hay là tại lên Sa pa ăn nhiều sim với cả ổi rừng à ?:21:
Đang giờ làm việc, ko online + post bài nhá... hé hé...
Post từ từ cho các kụ thèm. Ai bẩu rủ đi không chịu đi. Đấy mới là ảnh xấu thôi đấy nhá.
đẹp qá, e vote bac đây này :), khi nào đi nữa rủ e nhá, e cũng máu lên sapa lém :D
Tháng 10 này đi chụp lúa chín đi kụ ơi. Em có guide nằm vùng trên đấy rồi. Hễ lúa đẹp 1 phát sẽ hú ngay.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
hà hà cụ Ét đa post ảnh rồi à
em đang tẩy PS vì cái sensor có hạt bụi
ảnh cảnh thì em chả đẹp đuọc như cụ Es roài chỉ có ảnh ....ái thoai :))
Thấy nhà Pín toàn nhăm nhe chụp gái với macro rau củ quả. Ảnh đâu roài?

Bình X-Five

Xe container
Em thì lại ko thích bức Ray lắm, nhìn chật chội, Ray hơi ít và chưa rõ ràng!
Nhưng đặc biệt thích Bức mấy đứa trẻ trong bản...:41::41::41: