[Funland] OFIT: Tư vấn tất tật các vấn đề về Website, Hosting, Tên miền

imaXeo

Xe tải
Chào các cụ, dạo này nhóm OFIT đang lo chính sự nên tạm thời lui vào hoạt động hơi ngầm một tí, vì thế nên nhà cháu mở topic này nhằm mục đích tập hợp các câu hỏi, yêu cầu tư vấn hỗ trợ vấn đề về Website, hosting, tên miền cho các cụ. Rất mong các cụ có nhu cầu, câu hỏi cùng các cụ có chuyên môn hỗ trợ và ủng hộ.

Ví dụ 1 số vấn đề như sau:

- Từ các công việc chuẩn bị xây dựng, thiết kế một website như thế nào
- Phân tích, định giá và các bước làm việc với đơn vị thiết kế, triển khai
- Các vấn đề về Tên miền, Hosting cho website, thủ tục đăng kí, cách lựa chọn...
- Các vấn đề về quản trị, phát triển, Đánh giá chất lượng và tối ưu cho website
....

Các cụ đặt câu hỏi, nhà cháu sẽ update thành list ở bài viết thứ hai, để tiện tra cứu và đỡ cho các cụ về sau.

Rất mong được sự ủng hộ của các cụ. Các cụ vui lòng đặt câu hỏi, trả lời đúng vấn đề, và đúng chất "Tư vấn" và tinh thần OF :):-*

imaXeo

Xe tải
Tạm thời cháu book trước bài 2, :)

khongan

Xe buýt
Cho em hỏi ké phát, em có 3 tên miền là @cty.com @cty.org @cty.biz hiện đã đăng ký dịch vụ mail của Google được 10 email user.xxx@cty.com

Bây giờ em muốn dùng 2 tên miền còn lại khai thêm 10 email miễn phí nữa nhưng vẫn lấy đuôi của miền @cty.com thì có cách nào Google chấp nhận không ạ ? Có cách nào mở rộng thêm user email mà không phải dùng offline không ?

Đọc mạng thấy có dịch vụ relay mail gì đó em không hiểu lắm

Chỉnh sửa cuối:

imaXeo

Xe tải
Cho em hỏi ké phát, em có 3 tên miền là @cty.com @cty.org @cty.biz hiện đã đăng ký dịch vụ mail của Google được 10 email user.xxx@cty.com

Bây giờ em muốn dùng 2 tên miền còn lại khai thêm 10 email miễn phí nữa nhưng vẫn lấy đuôi của miền @cty.com thì có cách nào Google chấp nhận không ạ ? Có cách nào mở rộng thêm user email mà không phải dùng offline không ?

Cụ có thích Outlook.com của Microsoft ko, email nó cho 300accs đấy ạ :) dùng cũng tương tự GMAIL

angola999

Xe tải
Cụ chủ cho em hỏi bây giờ xài hosting ở đâu là tốt nhất. Website em dạo này ngốn nhiều băng thông quá, đang không biết nên nâng cấp host hay là lên VPS đây.

angola999

Xe tải

Hình như xài miễn phí chỉ được có 21 ngày thôi thì phải bác nhỉ?

imaXeo

Xe tải
Cụ chủ cho em hỏi bây giờ xài hosting ở đâu là tốt nhất. Website em dạo này ngốn nhiều băng thông quá, đang không biết nên nâng cấp host hay là lên VPS đây.
Website của cụ lưu lượng bao nhiêu lượt một ngày, host đang đặt ở đâu và dung lượng bao nhiêu + chi phí ngần nào một tháng ạ. Theo em cụ phân tích xem website của cụ lượt truy cập nhiều nhưng có diễn ra theo kiểu đông người vào một lúc không nếu có thì nên chuyển lên VPS, không thì dùng Shared cũng được, và nâng BW (Bandwidth-Băng thông) lên. 1 số nhà cung cấp tốt em thấy có Mắt bão, Digipower hoặc PA tất nhiên cũng tùy cá biệt 1 số trường hợp ạ :)

catpv

Xe điện
Ủn giúp cụ.

khongan

Xe buýt
Cụ có thích Outlook.com của Microsoft ko, email nó cho 300accs đấy ạ :) dùng cũng tương tự GMAIL
Cụ có cái link hướng dẫn lập cái này của Microsoft hay tiếng Việt càng tốt, em làm 1 cái chuột bạch cho các cụ

Bác Bin cho free 300 acc mà Gmail vẫn 10 acc à

khongan

Xe buýt

imaXeo

Xe tải
Cụ có cái link hướng dẫn lập cái này của Microsoft hay tiếng Việt càng tốt, em làm 1 cái chuột bạch cho các cụ

Bác Bin cho free 300 acc mà Gmail vẫn 10 acc à
Em hướng dẫn sơ qua cho cụ nhé cũng đơn giản, đầu tiên cụ cần có 1 tài khoản email chủ dưới dạng @live.com hoặc @hotmail.com/@outlook.com .

Sau đó cụ truy cập trang http://domains.live.com Đăng nhập bằng tài khoản chủ quản trị. Sau đó cụ chọn Add Domains, nhập domain của cụ như hình vẽ. Sau đó Ok, rồi Accept.

Sau đó Live sẽ trả ra thông số MX DNS (Mail record) để cụ cấu hình Email. Phần này cần có hiểu biết một chút về cách cấu hình DNS cho tên miền, DNS là gì các cụ tra Google giúp em nhé. Thông số cần cấu hình như hình vẽ (Tùy vào từng tên miền sẽ khác nhau cụ nhé)

Khi cụ mua/đăng kí tên miền (.com hay .vn) đều có trang quản trị DNS cho tên miền đó, thông tin đăng nhập có username (là chính tên miền) và password. Các cụ đăng nhập vào trang quản trị đó. Sau đó cấu hình bản ghi DNS như sau:
  • @ cho host record
  • MX cho record type
  • address: là dòng MX server mà từ site của anh Bill cho.
Sau đó lưu cấu hình. Chú ý cách cấu hình này có thể khác do trang quản trị DNS của các cụ khác nhau nhé.

Đợi vài phút để DNS được cập nhật, ta quay lại trang http://domains.live.com vào domain vừa tạo. Sau đó nhấn Nút Refresh trên trang. Nếu hệ thống đã nhận đúng sẽ được chuyển đến trang để các cụ Add Email cho thành viên.

Thông số khi tạo email như hình dưới ạ. Live mới tăng số tài khoản free lên 500 tài khoản :D

Sau đó các cụ sẽ có email dạng tenemail@tendomain.com, để check mail này các cụ vào outlook.com , đăng nhập tenemail@tendomain.com + pass.

Không rõ bước nào các cụ cứ thắc mắc nhé.\m/

catpv

Xe điện
Món này dùng thế nào cụ. Tôi chưa thấy cái tính năng miền giống Google App trong cái Outlook.com?
lại đọc được hướng dẫn của cụ rồi nên đang làm chuột bạch đây cụ à.

Chỉnh sửa cuối:

catpv

Xe điện
Tạm thời chờ kích hoạt, nghiên cứu thử xem liệu có ngon hơn Google App không? Nhưng e là khó mà bằng GG được. Cảm ơn cụ Imaceo

anhthanhhbl

Xe máy
Website
www.cameravdc.com
Bên VDC Online của mình cũng có một đội làm về mảng dịch vụ này...

khongan

Xe buýt
Cám ơn cụ, em cũng đang chuột bạch. Thằng outlook.com hơn "ngu" so với gmail.com là nó bắt mình gõ cả phần đuôi domain khi mình login bằng email dạng user123@outlook.com + pass
Gmail chỉ cần user123 + pass là đủ

Thằng email outloook này không yêu cầu mình khai các bản ghi MX mà vẫn chạy mail được nhỉ ?

aspmx.l.google.com
alt1.aspmx.l.google.com
alt2.aspmx.l.google.com
...

Chỉnh sửa cuối:

khongan

Xe buýt
Thông số khi tạo email như hình dưới ạ. Live mới tăng số tài khoản free lên 500 tài khoản :D

Sau đó các cụ sẽ có email dạng tenemail@tendomain.com, để check mail này các cụ vào outlook.com , đăng nhập tenemail@tendomain.com + pass.

Không rõ bước nào các cụ cứ thắc mắc nhé.\m/
Sau khi tạo email cho các thành viên mà muốn reset mật khẩu email cho một thành viên nào đó thì làm thế nào mà không phải xóa email đó đi vậy, giống Gmail ấy ?

imaXeo

Xe tải
Cám ơn cụ, em cũng đang chuột bạch. Thằng outlook.com hơn "ngu" so với gmail.com là nó bắt mình gõ cả phần đuôi domain khi mình login bằng email dạng user123@outlook.com + pass
Gmail chỉ cần user123 + pass là đủ

Thằng email outloook này không yêu cầu mình khai các bản ghi MX mà vẫn chạy mail được nhỉ ?

aspmx.l.google.com
alt1.aspmx.l.google.com
alt2.aspmx.l.google.com
...
Phải gõ đủ cả @ vì hệ thống mail của microsoft có mấy tên miền mà cụ, @outlook.com, @hotmail @live, @msn nữa :D.

Còn về DNS thì nó bắt cụ làm 1 bản ghi @ là tất cả rồi.

imaXeo

Xe tải
Sau khi tạo email cho các thành viên mà muốn reset mật khẩu email cho một thành viên nào đó thì làm thế nào mà không phải xóa email đó đi vậy, giống Gmail ấy ?
Ko có cách nào cụ ạ :D

khongan

Xe buýt
Phải gõ đủ cả @ vì hệ thống mail của microsoft có mấy tên miền mà cụ, @outlook.com, @hotmail @live, @msn nữa :D.

Còn về DNS thì nó bắt cụ làm 1 bản ghi @ là tất cả rồi.
Dĩ nhiên nhưng đang vào outlook.com thì nó phải ngầm hiểu chứ. Bác Bill thiếu gì tiền mà làm thế thì sao cạnh tranh với Gmail được

Ko có cách nào cụ ạ :D
Đoạn này cũng dở, thế còn gì là domain nữa. Em nghĩ chắc có cách khác.

Giống như đọc trên mạng nói Outlook không muốn xác thực 2 lần qua mobile như Gmail mà sẽ làm cách bảo mật khác, chưa rõ là gì các cụ ?

Chỉnh sửa cuối:

chuotdong

Xe điện
Nhờ tư vấn của các cụ OF, em cũng làm đc cái oép sai, các cụ chém giúp:
www.cpart.vn

Chỉnh sửa cuối: