OF RADIO - Nhạc & Lời theo yêu cầu

NghiaRex

Xe điện
Mở đầu, cho cháu được nói lời chúc năm mới Nhâm Thìn đến tất cả các cụ/mợ ạ:

NGÀN LẦN NHƯ Ý - VẠN LẦN NHƯ MƠ - TRIỆU SỰ BẤT NGỜ - TỶ LẦN HẠNH PHÚC

Nhân đây, cho phép cháu được mở thớt OF RADIO, với mong muốn tổng hợp nhạc & lời của những bài hát mà các cụ/mợ yêu thích (cả trong nước & quốc tế). Topic này phát sinh từ việc đáp ứng thêm yêu cầu về nhạc Việt, bên cạnh những ca khúc quốc tế nổi tiếng đã được post trong thớt Lời dịch những ca khúc bất hủ của cụ symphony.

"Tôi yêu tiếng nước tôi - Từ khi mới ra đời", mong các cụ yêu thích các bài hát Việt vào đây chia sẻ & đóng góp cùng nhà cháu nhá! :)

OF RADIO - Nhạc & Lời theo yêu cầu xin được phục vụ bất kỳ yêu cầu nào của Quý khán thính giả ạ :P

-------* * * -------
DANH SÁCH NHẠC CỦA OF RADIO

Trang 1:

1. Tình ca - Phạm Duy (1953)
2. Lời mẹ ru - Trịnh Công Sơn (1964)
3. Tiếng Hát Từ Mặt Trời Ánh Lửa - Trần Long Ẩn

Chỉnh sửa cuối:

NghiaRex

Xe điện
Hề hề, cháu tự yêu cầu & cũng làm phát đầu tiên mở bát trước đã :P Bài hát Tình ca của nhạc sỹ Phạm Duy:)

Tình ca là một bài hát, được nhạc sĩ Phạm Duy sáng tác năm 1952. Bài hát mang đậm nét dân ca này rất nổi tiếng ở Việt Nam, từng được các giọng ca Thái Thanh, Kim Tước, Mai Hương thể hiện thành công. Năm 2006, sau khi nhạc Phạm Duy được phổ biến lại ở Việt Nam, mười nốt đầu của bài được hãng truyền thông Sơn Ca mua về làm nhạc hiệu với giá 100 triệu đồng.

Nhạc phẩm Tình ca nói lên tình quê hương đất nước của một người Việt Nam. Lời 1 bắt đầu với câu "Tôi yêu tiếng nước tôi từ khi mới ra đời..." là sự cảm khái của dân Việt với thân phận của quê hương mình. Lời 2 ca ngợi vẻ đẹp của đất nước: "Tôi yêu đất nước tôi, nằm phơi phới bên bờ biển xanh...", những hình ảnh dãy Trường Sơn, sông Cửu Long, sông Hương, sông Hồng... xuất hiện như vẽ lên một dải đất nước nối liền xinh đẹp. Lời 3 nói lên tình cảm của mình với những con người Việt chân lấm tay bùn, từ đời này cho đến thuở xưa. Ở cuối mỗi phần lời, Phạm Duy dùng bốn câu thơ lục bát, là thể thơ riêng của Việt Nam để tóm tắt lại ý nghĩa.

Lời bài này rất được yêu thích vì rất chân thành, tha thiết mà mang đậm tính dân ca Việt Nam (đa phần là lục bát và lục bát biến thể).

Tình ca - Phạm Duy (1953)
Thái Thanh (pre 1975)

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=-QsMSqX70s

1

Tôi yêu tiếng nước tôi từ khi mới ra đời, người ơi
Mẹ hiền ru những câu xa vời
À à ơi! Tiếng ru muôn đời
Tiếng nước tôi! Bốn ngàn năm ròng rã buồn vui
Khóc cười theo mệnh nước nổi trôi, nước ơi
Tiếng nước tôi! Tiếng mẹ sinh từ lúc nằm nôi
Thoắt nghìn năm thành tiếng lòng tôi, nước ơi

Tôi yêu tiếng ngang trời
Những câu hò giận hờn khôn nguôi
Nhớ nhung hoài mảnh tình xa xôi
Vững tin vào mộng đẹp ngày mai

Một yêu câu hát Truyện Kiều
Lẳng lơ như tiếng sáo diều làng ta
Và yêu cô gái bên nhà
Miệng xinh ăn nói mặn mà có duyên...

2

Tôi yêu đất nước tôi, nằm phơi phới bên bờ biển xanh
Ruộng đồng vun sóng ra Thái Bình
Nhìn trùng dương hát câu no lành
Đất nước tôi! Dẫy Trường Sơn ẩn bóng hoàng hôn
Đất miền Tây chờ sức người vươn, đất ơi
Đất nước tôi! Núi rừng cao miền Bắc lửa thiêng
Lúa miền Nam chờ gió mùa lên, lúa ơi.

Tôi yêu những sông trường
Biết ái tình ở dòng sông Hương
Sống no đầy là nhờ Cửu Long
Máu sông Hồng đỏ vì chờ mong

Người yêu thế giới mịt mùng
Cùng tôi xây đắp ruộng đồng Việt Nam
Làm sao chắp cánh chim ngàn
Nhìn Trung Nam Bắc kết hàng mến nhau

3

Tôi yêu bác nông phu, đội sương nắng bên bờ ruộng sâu
Vài ngàn năm đứng trên đất nghèo
Mình đồng da sắt không phai mầu
Tấm áo nâu! Những mẹ quê chỉ biết cần lao
Những trẻ quê bạn với đàn trâu, áo ơi
Tấm áo nâu! Rướn mình đi từ cõi rừng cao
Dắt dìu nhau vào đến Cà Mau, áo ơi

Tôi yêu biết bao người
Lý, Lê, Trần... và còn ai nữa
Những anh hùng của thời xa xưa
Những anh hùng của một ngày mai

Vì yêu, yêu nước, yêu nòi
Ngày Xuân tôi hát nên bài tình ca
Ruộng xanh tươi tốt quê nhà
Lòng tôi đã nở như là đóa hoa...

Chỉnh sửa cuối:

NghiaRex

Xe điện
Order cụ bài hát lời mẹ ru và ánh lửa mặt Trời ! Thời SV của em cực thích và bây giờ em vưỡn ngâm nga chứ ko ngêu ngao nữa ...:D
Tiếp theo là 2 bài hát theo yêu cầu của cụ Lewin ở bên thớt kia ạ :)

Vì nhạc Việt trùng tên rất nhiều, nên mong các cụ nói rõ bài nào - của ai - ai hát để cho cháu phục vụ được tốt hơn ạ :(

Lời mẹ ru
Trịnh Công Sơn (1964)
Hồng Nhung

http://mp3.zing.vn/bai-hat/Loi-Me-Ru-Hong-Nhung/ZWZA6BDU.html

Lời mẹ ru con đến những khu vườn
Ru con trưa nắng (í.. i... a)
Trong mộng cười ngon
Ru mộng con thơm
Lời mẹ ru con nghe ra nỗi niềm
Ru con nghiêng nghiêng nằm
Con ngủ giấc tròn
Cho mẹ ngồi trông

Thuở mẹ ru
Mẹ ru con ngủ
Con ngủ trên mây
Con ngủ trên mây
Tiếng khóc ban đầu
Ban đầu còn đau
Còn đau còn đau

Lời mẹ ru đêm vắng ngón tay hồng
Ru con khôn lớn (í.. i... a)
Con rồng Rồng Tiên
Con ngủ cho yên
Một đời ru con
Nên mắt ưu phiền
Đôi khi cũng ưu phiền
Con ngủ giấc hiền
Mưa nhỏ ngoài đêm

Lời mẹ ru như tiếng hát trên trời
Ru con ru mãi (í.. i... a)
Nên người mẹ vui
Ru bạc tóc thôi
Đời mẹ ru con
Mây kia cũng buồn
Nên mây xa đường trần
Con ngủ giấc hồng
Cho mẹ tròn lưng

Thuở mẹ ru
Mẹ ru con ngủ
Con ngủ trên mây
Con ngủ trên mây
Tiếng khóc ban đầu
Ban đầu còn đau
Còn đau còn đau

Rồi một mai con đã lớn khôn rồi
Con thôi thơ ấu (...... a)
Mẹ rời thật mau
Mẹ rời chiêm bao
Đời mẹ ru con
Bao lâu mỏi mòn
Nên lâu cũng mỏi mòn
Bây giờ mẹ nằm
Lá đổ ngoài sân

Lá đổ ngoài sân
Lá đổ ngoài sân
Để ru mẹ ngủ.

NghiaRex

Xe điện

Tiếng Hát Từ Mặt Trời Ánh Lửa
Trần Long Ẩn
Trình bày: Đức Long

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=XksIj2MVcH

Lời 1:

Vì có mặt trời soi nên mây chiều là ráng đỏ!
Vì suối treo vách đá, nên suối là dòng thác trên cao!
Vì thiếu cả trăng sao nên đêm dài cần ánh lửa.
Vì tiếng chim quen quá nên tôi cần: giọng hát của em!

(Hơi nhanh hơn)
Và tôi nghĩ về lời mẹ ru.
Lời mẹ ru con, như tiếng ru của nước non!
Lời mẹ ru con, đêm ấy trăng sao không còn!
Và mẹ ru con bên ánh lửa soi!

Mẹ lại ru con đêm ấy nghe mặt đất rung!
Lời mẹ ru con tiếng nói thiêng liêng vô cùng.
Cả một đời cho không như lửa và ánh mặt trời!
Cả một đời cho không như lửa từ ánh mặt trời.

Lời 2:

Hạt nắng nào nhẹ rơi trên cánh hồng vừa mới nở!
Hạt nắng gieo trên đất, cho đất thành đồng lúa lên xanh!
Vầng sáng nào đang soi cho quê nhà vượt khó khăn?
Vầng sáng đưa ta tới những chân trời hạnh phúc tuyệt vời!

(Hơi nhanh hơn)
Và tôi cũng đã chờ mặt trời lên.
Để được đưa em qua những cánh đồng phố quen.
Để được nghe em ca hát giữa bao nhiêu người
từ ngày tháng ấy đã có niềm vui!

Mời gọi nhau đi qua những công trình mới xây!
Mời gọi nhau đi qua những bến sông tấp nập.
Từng đoàn tàu thong dong đi về cùng hướng mặt trời!
Và ngọn lửa trong tim cũng là hình bóng mặt trời!

Chỉnh sửa cuối:

lewin

Xe điện
Cả 2 bài đều rất hay ...dưng thực ra em order bài sau ...Bài ấy đi theo em gần như suốt cuộc đời ! Em sinh ra trong thời mưa bom bão đạn ! Nếu để dựng thành phim thì cái bài này là sự ra đời của em đấy ! :D hội đủ cả hỉ nộ ái ố trong đó rồi !
Và ngoài đời em được biết có người hát bài này còn hay hơn cả Đức Long ...dưng cụ ấy cũng đi rồi ! Cụnayyf hát mà mỗi lần nghe là em cứ nổi hết da gà lên ! :D

NghiaRex

Xe điện
Cả 2 bài đều rất hay ...dưng thực ra em order bài sau ...Bài ấy đi theo em gần như suốt cuộc đời ! Em sinh ra trong thời mưa bom bão đạn ! Nếu để dựng thành phim thì cái bài này là sự ra đời của em đấy ! :D hội đủ cả hỉ nộ ái ố trong đó rồi !
Và ngoài đời em được biết có người hát bài này còn hay hơn cả Đức Long ...dưng cụ ấy cũng đi rồi ! Cụnayyf hát mà mỗi lần nghe là em cứ nổi hết da gà lên ! :D
Hihi, thực ra khi đi tìm những bài hát thế nài em cũng có dịp được mở rộng kiến thức hơn. Vì em sinh ra khi không còn đạn bom khói lửa, nên để có thể hiểu về quãng thời gian đó, thì chỉ có nhờ những người như cụ... :)

Em có 1 quan điểm: "Ca sĩ hát hay nhất là người biết hát bằng tất cả trái tim mình" :D Nên từ trước tới giờ em chạ thần tượng ai cả, trừ... em ;))

lewin

Xe điện
Hihi, thực ra khi đi tìm những bài hát thế nài em cũng có dịp được mở rộng kiến thức hơn. Vì em sinh ra khi không còn đạn bom khói lửa, nên để có thể hiểu về quãng thời gian đó, thì chỉ có nhờ những người như cụ... :)

Em có 1 quan điểm: "Ca sĩ hát hay nhất là người biết hát bằng tất cả trái tim mình" :D Nên từ trước tới giờ em chạ thần tượng ai cả, trừ... em ;))
Đây roài ! lý do để bữa nào đi Kara há ... để cả nhà còn có dịp thưởng thức rọng ca rĩ vãng lào ;))

NghiaRex

Xe điện
Đây roài ! lý do để bữa nào đi Kara há ... để cả nhà còn có dịp thưởng thức rọng ca rĩ vãng lào ;))
Êu ôi, cháu đi tu từ hồi còn chạng vạng bên Hội thơ mờ cụ [-O< Cứ Ka ra o ke ôm là cháu ứ bao giờ đi cạ [-(

hoalocvung

Xe điện
Xin góp với Cụ NghiaRex bài này. Bài này em thích từ hồi sinh viên. Và đến giờ vẫn vậy.

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=120gOU-dzA
Biển Nhớ

Tác giả: Trịnh Công Sơn

Ngày mai em đi, biển nhớ tên em gọi về
Gọi hồn liễu rủ lê thê, gọi bờ cát trắng đêm khuya
Ngày mai em đi, đồi núi nghiêng nghiêng đợi chờ
Sỏi đá trông em từng giờ, nghe buồn nhịp chân bơ vơ
Ngày mai em đi, biển nhớ em quay về nguồn
Gọi trùng dương gió ngập hồn, bàn tay chắn gió mưa sang
Ngày mai em đi, thành phố mắt đêm đêm mờ
Hồn lẽ nghiêng vai gọi buồn, nghe ngoài biển động buồn hơn

Hôm nào em về, bàn tay buông lối ngõ
Đàn lên cung phím chờ sầu lên dây hoang vu
Ngày mai em đi, biển nhớ tên em gọi về
Chiều sương ướt đẫm cơn mê
Trời cao níu bước sơn khê

Ngày mai em đi, cồn đá rêu phong rũ buồn
Đèn phố nghe mưa tủi hồn, nghe ngoài trời giăng mây luôn
Ngày mai em đi, biển có bâng khuâng gọi thầm
Ngày mưa tháng nắng còn buồn, bàn tay nghe ngóng tin sang
Ngày mai em đi, thành phố mắt đêm đèn vàng
Nửa bóng xuân qua ngập ngừng, nghe trời gió lộng mà thương

NghiaRex

Xe điện
Xin góp với Cụ NghiaRex bài này. Bài này em thích từ hồi sinh viên. Và đến giờ vẫn vậy.
Công nhận bài này nhà cháu cũng hay ngân nga mỗi khi dẩm dớ cái hồn :D Nhắc đến biển thì cũng có rất nhiều bài hay :)

Bài hát Biển cạn là một bài hát được đánh giá là đặc sắc và vượt thời gian và cũng là tác phẩm nổi tiếng nhất của nhạc sĩ Kim Tuấn. Bài hát sử dụng hình tượng ước lệ "biển cạn" để bày tỏ tâm trạng một người đang yêu nhưng không được đền đáp.

Bài hát được nhiều nghệ sĩ thể hiện trong đó có các ngôi sao như: Quang Dũng, Tuấn Ngọc,Phương Thanh, Hồng Ngọc,... và gần đây nhất là Khánh Hà và Bằng Kiều trong chương trình ca nhạc hải ngoại Paris By Night 98. Cũng trong chương trình này, bài hát được người dẫn chương trình Nguyễn Ngọc Ngạn đánh giá là "rất đặc sắc".

Biển Cạn - Kim Tuấn
Quang Dũng

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=ejEbB_ys6q

Có người từ lâu nhớ thương biển
Ngày xưa biển xanh không như bây giờ biển là hoang vắng
Lời tôi nhỏ bé tiếng gió thét cao biển tràn nỗi đau
Tình em quá lớn sóng cũng vỡ tan đời tôi đánh mất
Giấc mơ không còn biển xưa đã cạn
Vắng em trên đời biển thầm than khóc ngàn lòng với tôi
Cùng tôi biển chết, cùng em biển tan
Ngàn năm nỗi đau hóa kiếp mây ngàn cô đơn biển cạn

Có người hẹn tôi tới phương trời
Biển xưa lắng nghe trắng xóa nỗi niềm biển không lên tiếng
Ðời tôi nhỏ bé trước những khát khao chìm trong nỗi đau
Tình em quá lớn với những đam mê làm nên oan trái
Sóng reo não nề hải âu không về
Vắng em trên đời biển thầm than khóc ngàn lần với tôi
Cùng tôi biển chết, cùng em biển tan
Ngàn năm nỗi đau hóa kiếp mây ngàn cô đơn biển cạn

Komatsu

Xe tải
bác cho xin bài Tình anh bán chiếu, nhưng phải là thể loại FLAC em mới chịu. mp3 thì em có rồi.

NghiaRex

Xe điện
bác cho xin bài Tình anh bán chiếu, nhưng phải là thể loại FLAC em mới chịu. mp3 thì em có rồi.
Cụ chơi khó cháu gớm, may mà cuối cùng cũng phục vụ được yêu cầu của cụ :D

Tình anh bán chiếu (FLAC)
Viễn Châu

http://www.mediafire.com/?oyimwztubnb

Hò ơ... chiếu Cà Mau nhuộm màu tươi thắm.Công tôi cực lắm, mưa nắng dãi dầu.Chiếu này tôi chẳng bán đâu. Tìm em không gặp... Hò ơ... tìm em không gặp tôi gối đầu mỗi đêm...

(vào vọng cổ)

Ghe chiếu Cà Mau đã cấm sào trên bờ kinh ngã bảy, sao người con gái năm xưa chẳng thấy ra... chào.
Cửa vườn cô đã khoá kín tự hôm nào , tôi vác đôi chiếu bông từ dưới ghe lên xóm rẫy , chiếc áo nhuộm bùn đã lấm tấm giọt mồ hôi.
Nhà của cô sau trước vắng tanh gío lạnh chiều hôm bỗng có ai dạo lên tiếng nguyệt cầm như gieo vào lòng tôi một nỗi buồn thê thảm.

Cô đã đặt đôi chiếu bông bề dài hai thước có lẽ để điểm tô ở chốn loan phòng , hôm nay cô đã quên tôi để cất bước theo chồng...
Cô ơi đôi chiếu này tự tay tôi dệt lấy , tôi đã lựa từng cọng lát sợi gai...nhưng khi tôi đến nơi thì cô đã rời bỏ quê nhà sang qua xứ khác, tôi đứng trước cổng vườn xưa nỗi buồn man mác , còn đôi chiếu này tôi biết tặng cho ai ?...

Nhớ năm ngoái khi ghe vừa tới vàm sông ngã Bảy, cô đã tươi cười dẫn tôi đến tận nhà cô ; đưa tôi vào chốn phòng riêng để đo ni chiếc giường gõ đỏ và cô đặt tôi làm đôi chiếu , cô hỏi qua gía cả, tôi trả lời lấy giá rẻ làm quen.
Năm hôm sau tôi sắp sửa lui ghe cô còn đứng trên bến dặn dò kỹ lưỡng , sau khi cô đà quay gót chiếc áo bông hường cũng khuất dạng sau mấy lùm tre , cô có biết đâu tôi đã lấy nón lá che ngang để dấu đôi giòng nước mắt vì không muốn bàng quan thiên hạ họ cười tôi là một kẻ si tình.

(nói lối)

Khi hỏi lại xóm riềng tôi mới biết , cô theo chồng đã được bốn trăng qua.
Mình dám đâu sai hẹn với người ta mà họ đành đoạn bỏ nhà đi xứ khác..

(vọng cổ)

Tôi vác đôi chiếu bông mà cõi lòng tan nát , bước chân đi như thể xác không hồn...nước mắt tuôn rơi như lá rụng trên đường , gió Đông vụt vù thổi mạnh lạnh đất trời lạnh đến cả tâm can.
Người ta đã có đôi rồi chiếu chăn đâu ấm bằng người tình chung ,
Để mình vác cặp chiếu bông chờ đợi chi nữa uổng công đợi chờ....

Khuya đêm nay ngồi chờ nước lớn nỗi buồn đau cứ canh cánh bên lòng...tôi thấy đời tôi sao lạnh lẽo khôn cùng... còn chi buồn hơn nghề bán chiếu để tô điểm loan phòng cho những gái còn xuân...đến khi họ cất bước sang ngang lại không một lời hỏi han từ giã đến đôi chiếu bông tôi đã bỏ công ngồi dệt mấy ngày đêm ròng rã mà nay vẫn còn nằm trơ ở dưới khoan thuyền.

(nói lối)

Ngọn gío Đông ơi đừng thổi nữa lòng tôi lạnh lắm gío Đông ơi.

Tôi nhổ sào cho ghé chiếu trôi xuôi lòng nặng trĩu một nỗi sầu tê tái , tôi ngồi yên sau lái đôi mắt vẫn hướng về nẻo cũ vườn xưa. Hỡi ơi con sông Phụng Hiệp chảy ra bảy ngã thì lệ của tôi sao nó cũng lai láng muôn giòng...
Có ai biết được tấm lòng của tôi với cô gái mỹ miều trên kinh ngã Bảy
Sông sâu bên lở bên bồi, tình anh bán chiếu trọn đời không phai...

Chỉnh sửa cuối:

tutit

Xe hơi
Cụ cho e bài: "Xuân này con không về" với ợ, thanks cụ

tutit

Xe hơi
Cụ chơi khó cháu gớm, may mà cuối cùng cũng phục vụ được yêu cầu của cụ :D

Tình anh bán chiếu (FLAC)
Viễn Châu

http://www.mediafire.com/?oyimwztubnb

Hò ơ... chiếu Cà Mau nhuộm màu tươi thắm.Công tôi cực lắm, mưa nắng dãi dầu.Chiếu này tôi chẳng bán đâu. Tìm em không gặp... Hò ơ... tìm em không gặp tôi gối đầu mỗi đêm...

(vào vọng cổ)

Ghe chiếu Cà Mau đã cấm sào trên bờ kinh ngã bảy, sao người con gái năm xưa chẳng thấy ra... chào.
Cửa vườn cô đã khoá kín tự hôm nào , tôi vác đôi chiếu bông từ dưới ghe lên xóm rẫy , chiếc áo nhuộm bùn đã lấm tấm giọt mồ hôi.
Nhà của cô sau trước vắng tanh gío lạnh chiều hôm bỗng có ai dạo lên tiếng nguyệt cầm như gieo vào lòng tôi một nỗi buồn thê thảm.

Cô đã đặt đôi chiếu bông bề dài hai thước có lẽ để điểm tô ở chốn loan phòng , hôm nay cô đã quên tôi để cất bước theo chồng...
Cô ơi đôi chiếu này tự tay tôi dệt lấy , tôi đã lựa từng cọng lát sợi gai...nhưng khi tôi đến nơi thì cô đã rời bỏ quê nhà sang qua xứ khác, tôi đứng trước cổng vườn xưa nỗi buồn man mác , còn đôi chiếu này tôi biết tặng cho ai ?...

Nhớ năm ngoái khi ghe vừa tới vàm sông ngã Bảy, cô đã tươi cười dẫn tôi đến tận nhà cô ; đưa tôi vào chốn phòng riêng để đo ni chiếc giường gõ đỏ và cô đặt tôi làm đôi chiếu , cô hỏi qua gía cả, tôi trả lời lấy giá rẻ làm quen.
Năm hôm sau tôi sắp sửa lui ghe cô còn đứng trên bến dặn dò kỹ lưỡng , sau khi cô đà quay gót chiếc áo bông hường cũng khuất dạng sau mấy lùm tre , cô có biết đâu tôi đã lấy nón lá che ngang để dấu đôi giòng nước mắt vì không muốn bàng quan thiên hạ họ cười tôi là một kẻ si tình.

(nói lối)

Khi hỏi lại xóm riềng tôi mới biết , cô theo chồng đã được bốn trăng qua.
Mình dám đâu sai hẹn với người ta mà họ đành đoạn bỏ nhà đi xứ khác..

(vọng cổ)

Tôi vác đôi chiếu bông mà cõi lòng tan nát , bước chân đi như thể xác không hồn...nước mắt tuôn rơi như lá rụng trên đường , gió Đông vụt vù thổi mạnh lạnh đất trời lạnh đến cả tâm can.
Người ta đã có đôi rồi chiếu chăn đâu ấm bằng người tình chung ,
Để mình vác cặp chiếu bông chờ đợi chi nữa uổng công đợi chờ....

Khuya đêm nay ngồi chờ nước lớn nỗi buồn đau cứ canh cánh bên lòng...tôi thấy đời tôi sao lạnh lẽo khôn cùng... còn chi buồn hơn nghề bán chiếu để tô điểm loan phòng cho những gái còn xuân...đến khi họ cất bước sang ngang lại không một lời hỏi han từ giã đến đôi chiếu bông tôi đã bỏ công ngồi dệt mấy ngày đêm ròng rã mà nay vẫn còn nằm trơ ở dưới khoan thuyền.

(nói lối)

Ngọn gío Đông ơi đừng thổi nữa lòng tôi lạnh lắm gío Đông ơi.

Tôi nhổ sào cho ghé chiếu trôi xuôi lòng nặng trĩu một nỗi sầu tê tái , tôi ngồi yên sau lái đôi mắt vẫn hướng về nẻo cũ vườn xưa. Hỡi ơi con sông Phụng Hiệp chảy ra bảy ngã thì lệ của tôi sao nó cũng lai láng muôn giòng...
Có ai biết được tấm lòng của tôi với cô gái mỹ miều trên kinh ngã Bảy
Sông sâu bên lở bên bồi, tình anh bán chiếu trọn đời không phai...
Hay quá! cụ rex tài thật, e cũng thích phát này

NghiaRex

Xe điện
Cụ cho e bài: "Xuân này con không về" với ợ, thanks cụ
Cảm ơn cụ đã có lời động viên, hì hì :) Cụ yêu cầu đúng bài nhà cháu cũng thích :D

Xuân này con không về là một bài hát nổi tiếng do bộ ba nhạc sĩ Trịnh - Lâm - Ngân sáng tác trong khoảng thập niên 60. Bài hát này gắn liền với tên tuổi của ca sĩ Duy Khánh, Duy Khánh thành công với bài hát đến mức có lúc người ta tưởng Duy Khánh là tác giả.

Ca khúc thường được phát vào dịp đầu xuân, không chỉ ở thời chinh chiến mà còn ở trong thời bình, diễn tả tâm trạng của một người xa nhà nhân dịp Xuân về và toàn bài không có chữ "lính" nào và chỉ đến khúc cuối, người nghe mới lờ mờ nhận ra đây là một bài nhạc lính.

Bài hát được sáng tác vào khoảng thập niên 1960, mở đầu cho một loạt những bài hát viết về tâm trạng người lính trong mùa xuân của Trịnh Lâm Ngân. Những bài được coi là phần tiếp theo của ca khúc này là Xuân này con về mẹ ở đâu, Xuân nào con sẽ về, nhưng không nổi tiếng bằng.

Bài hát diễn tả tâm trạng một người xa nhà không được về đón xuân cùng gia đình vào dịp tết đến. Mở đầu bài hát là một dòng suy tưởng của một người xa nhà:

Con biết xuân này mẹ chờ tin con
Khi thấy mai đào nở vàng bên nương

Nhìn cảnh mùa xuân đang đến gần ở nơi xa, người xa nhà chạnh lòng nghĩ về mẹ già ở quê nhà, nhớ không khí tết gia đình lúc còn thanh bình với bánh chưng xanh, hoa mai vàng, tiếng pháo nổ, với bầy trẻ thơ ngây.., tuy nghèo mà đầm ấm và nhớ tới lời hẹn ước sẽ trở về ngày đầu xuân.

Anh còn tưởng tượng ra nhiều cảnh buồn bã thiếu vắng nếu như mình không về. Người mẹ được nghĩ tới đầu tiên: Nếu con không về chắc mẹ buồn lắm. Còn bọn trẻ con thì mất đi 1 niềm vui được mặc áo đi khoe xóm giềng, nếu như anh trai không đem áo mới về cho chúng.

Người buồn là một, nếu anh không về, cảnh vật cũng tiêu điều:

Mái tranh nghèo không người sửa sang
Khu vườn thiếu hoa vàng mừng xuân...

Toàn bài không có chữ "lính" nào và chỉ đến khúc cuối, người nghe mới lờ mờ nhận ra đây là tâm trạng của một người lính khi anh nói là do cuộc chiến còn đó, bè bạn còn đó, người lính không thể trở về với gia đình để hưởng cảnh êm ấm một mình được:

Con biết bây giờ mẹ chờ em trông
Nhưng nếu con về bạn bè thương mong
Bao lứa trai cùng chào xuân chiến trường
Không lẽ riêng mình êm ấm
Mẹ ơi con xuân này vắng nhà

Người lính chỉ còn biết nhắn gửi ngậm ngùi: Mẹ ơi con xuân này vắng nhà, và cũng không quên ước hẹn lại ngày trở về:

Mẹ thương con xin đợi ngày mai...
(Có bản chép khác: Mẹ ơi con xin hẹn ngày mai...)

Bài hát nói đến một tình cảnh phổ biến thời chiến tranh, và qua đó, tỏ sự cảm thông với những nỗi buồn, sự hy sinh của người lính và cả những người mẹ già có con ra đi trong mùa lửa khói.

XUÂN NÀY CON KHÔNG VỀ

Trình bày: Duy Khánh

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=3ibYRAzoRB

Trình bày: Quang Lê

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=8581iRysPA

Trình bày: Thùy Chi

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=rDEzJZyKmV

Con biết bây giờ mẹ chờ tin con
Khi thấy mai đào nở vàng bên nương

Năm trước con hẹn đầu xuân sẽ về
Nay én bay đầy trước ngõ
Mà tin con vẫn xa ngàn xa

Ôi nhớ xuân nào thưở trời yên vui
Nghe pháo giao thừa rộn ràng nơi nơi

Bên mái tranh nghèo ngồi quanh bếp hồng
Trông bánh chưng ngồi chờ sáng
Đỏ hây hây những đôi má đào

Nếu con không về chắc mẹ buồn lắm,
Mái tranh nghèo không người sửa sang

Khu vườn thiếu hoa đào mừng xuân
Đàn trẻ thơ ngây chờ mong
Anh trai sẽ đem về cho tà áo mới
Ba ngày xuân đi khoe xóm giềng

Con biết bây giờ mẹ chờ em trông
Nhưng nếu con về bạn bè thương mong
Bao lứa trai cùng chào xuân chiến trường
Không lẽ riêng mình êm ấm
Mẹ ơi con xuân này vắng nhà

Mẹ thương con xin đợi ngày mai...​

Chỉnh sửa cuối:

cwise

Xe container
Em cũng rất kết bài này, từ bé nghe đã thích.

NghiaRex

Xe điện
Em cũng rất kết bài này, từ bé nghe đã thích.
Bài này cháu nhớ không nhầm thì hiện tại mình vẫn cấm, vì tác giả viết cho người lính ở bên kia chiến tuyến :(

thích_lái

Xe tải
chương trình này hay thật ạ,cụ Rex cho em bài "Anh biết em đi chẳng trở về " của Vu khanh ,nhưng phải file Flac nhá,mp3 nghe khó chịu quá,cảm ơn cụ ạ.

NghiaRex

Xe điện
chương trình này hay thật ạ,cụ Rex cho em bài "Anh biết em đi chẳng trở về " của Vu khanh ,nhưng phải file Flac nhá,mp3 nghe khó chịu quá,cảm ơn cụ ạ.
Cảm ơn cụ đã có lời động viên :D. "Anh biết em đi chẳng trở về" cũng chính là tên của một bài thơ của nhà thơ Thái Can, sau này được nhạc sỹ Lê Minh Bằng phổ nhạc. Thơ Thái Can viết về nhiều đề tài khác nhau, nhưng chủ yếu nhất vẫn là "tình yêu" và "người đẹp". Có thể nói thơ tình của ông là những tứ thơ dịu nhẹ, thường mang cái triết lý tình là mộng ảo và rong số đó, nổi trội hơn cả là bài "Anh biết em đi em chẳng trở về". Tuy nhiên, đây cũng là thi phẩm mà ông tỏ ra mâu thuẫn với lòng mình nhiều nhất... Đặc biệt, câu: "Anh biết em đi chẳng trở về", cứ lập đi lập lại đến bốn năm lần, khiến người đọc thơ nghe như có một cảm giác tái tê, một cái gì dằn dặt nơi nội tâm của nhà thơ rất nhiều...

Thái Can (1910- 1998), là bác sĩ và là nhà thơ Việt Nam thời tiền chiến.

Thái Can sinh ngày 22 tháng 10 năm 1910 tại xã Văn Lâm, huyện Đức Thọ, tỉnh Hà Tĩnh.

Ông lần lượt theo học các trường: trường phủ Đức Thọ (Hà Tĩnh), trường Vinh (Nghệ An), Trường Trung học Bảo Hộ (tức Trường Bưởi, Hà Nội), trường thuốc Hà Nội (tức Trường Y- Dược Đông Dương).

Lúc còn đi học, ông đã làm thơ. Buổi đầu, ông ký bút hiệu Th.C. Thơ ông phần nhiều đăng trên các báo: Phong hoá, Tiểu thuyết thứ bảy, Hà Nội báo, Văn học tạp chí.

Năm 1934, Thái Can cho in tập thơ Những nét đan thanh, do Ngân Sơn tùng thư ở Huế xuất bản. Tập thơ này về sau, được ông bổ sung thêm, tự mình đề tựa rồi cho tái bản năm 1938. Năm 1995, Nxb Văn Nghệ Thành phố Hồ Chí Minh cho tái bản lần nữa với tên mới là Thơ Thái Can.

Năm 1940, ông tốt nghiệp bác sĩ y khoa.

Tháng 8 năm 1941, ông được Hoài Thanh và Hoài Chân chọn để giới thiệu trong quyển Thi nhân Việt Nam (xuất bản năm 1942). Cũng năm này, ông học thêm chữ Hán và làm thơ bằng chữ Hán.

Sau Hiệp định Genève ông di cư vào Nam, mở phòng khám bệnh ở Đà Nẵng rồi sau năm 1975 thì tỵ nạn sang Hoa Kỳ định cư. Ngày 22 tháng 04 năm 1998, Thái Can qua đời tại California, Hoa Kỳ.

ANH BIẾT EM ĐI CHẲNG TRỞ VỀ

Lời thơ: Thái Can
Nhạc: Lê Minh Bằng
Trình bày: Vũ Khanh

http://rapidshare.com/files/307718772/DX_152_-_Vu_Khanh_-_Anh_Biet_Em_Di_Chang_Tro_Ve__Flac.rar.001.html
http://rapidshare.com/files/307719593/DX_152_-_Vu_Khanh_-_Anh_Biet_Em_Di_Chang_Tro_Ve__Flac.rar.002.html
http://rapidshare.com/files/307719641/DX_152_-_Vu_Khanh_-_Anh_Biet_Em_Di_Chang_Tro_Ve__Flac.rar.003.html

Anh biết em đi chẳng trở về
Dặm ngàn liễu khuất với sương che
Em đừng quay lại nhìn anh nữa
Anh biết em đi chẳng trở về.

Em nhớ làm chi tiếng ái ân
Đàn xưa đã lỡ khúc dương cầm
Dây loan chẳng đượm tình âu yếm
Em nhớ làm chi tiếng ái ân.

Bên gốc thông già ta lỡ ghi
Tình ta âu yếm lúc xuân thì.
Em nên xóa dấu thề non nước
Bên gốc thông già ta lỡ ghi.

Chẳng phải vì anh, chẳng tại em
Hoa thu tàn tạ rụng bên thềm
Ái ân sớm nở chiều phai rụng
Chẳng phải vì anh, chẳng tại em.

Bể cạn, sao mờ, núi cũng tan,
Tình kia sao giữ được muôn vàn
Em đừng nên giận tình phai lạt
Bể cạn, sao mờ, núi cũng tan.

Anh biết em đi chẳng trở về
Dặm ngàn liễu khuất với sương che.
Em đừng quay lại nhìn anh nữa
Anh biết em đi chẳng trở về.

thích_lái

Xe tải
ôi trời,cụ chụp cả album lên,làm em chết thèm,cảm ơn cụ nhiều .