Chi hội OF - Nữ Ofer - All Abt Beauty - Dành riêng cho các nàng phát cuồng vì làm đẹp (✿◠‿◠)

Jaispierre

Xe buýt
Mình xin khai báo trc nhé:D

1. Loại da hỗn hợp
2. Chắc là da xỉn muốn trắng hơn:P
3. Có thể tận dụng mỹ phẩm từ thiên nhiên như nghệ, bột ngọc trai, lô hội, cám gạo ....ko? À mùa đông mình dùng kem cừu của Úc thấy rất thích:D. Hùi trc mình dùng dưỡng của Clinique thấy tác dụng cũng ko rõ rệt lắm. Mình có cảm giác dưỡng dù có của các hãng uy tín, có tên tuổi cũng ko giúp trắng da mà chủ yếu giúp da có sự đàn hồi tốt hơn, chống lại quá trình lão hóa. Mà cái này thực ra mình chịu khó uống 1 số viên dưỡng chất như vitamin E, nước ép trái cây cũng rất tốt cho da rồi. Mình giờ thích tìm về với thiên nhiên mới lạ chứ. Ju tư vấn giúp xem nên thế nào:-). Thanks!

vietskytravel

Xe buýt
Em hẹn post bài về skin-care và review sản phẩm dưỡng tốt (có nhiều cái hay lắm) mà mấy bữa lu bu công việc quá!
Mọi người cho em survey chút để em làm cho nhanh và tập trung cover được hết các vấn đề của chị em. Giúp em trả lời câu hỏi sau nhé!
1. Da bạn thuộc loại gì? (khô/nhạy cảm/thường/dầu/hỗn hợp)
2. Vấn đề của bạn là gì? (mụn/nám/da xỉn màu muốn trắng hơn...)
3. Bạn muốn đầu tư thế nào cho việc dưỡng da? (dùng sản phẩm uy tín, giá cả "vừa miếng" như The Body Shop, The Face Shop, Etude...hay hàng cao cấp hơn như Ohui, Lancome, Dior, Chanel...)
Mọi người giúp em trả lời 3 câu hỏi trên để em có thể lựa chọn review và recommend sản phẩm hợp túi tiền nhé!
Em đã có quá trình dài thường xuyên tiếp xúc mỹ phẩm, lại là con nghiền khám phá tất cả các các sản phẩm làm đẹp nên gần như em đã thử qua hầu hết các loại, từ rẻ nhất như Hazeline, Pond's tới hàng cao cấp nhất như SK-II, La Mer... rồi.
em đặt gạch nhé
1. da dầu
2. em lúc nào cũng thích xinh, hihi
3. em cứ 1 tuần đắp mặt 2 lần sữa , mật ong, chanh ( nhưng ko đều lắm)
4, em đang dùng của the body shop, thấy giữ ẩm ok, ko bị khô, nẻ da
mợ tư vấn nhé, tks mợ

sidecardesigner

Xe điện
Sid ơi ko lo quá đâu, hầu hết sắp sinh thì nở mũi, phù và thâm... Cá nhân em còn kinh hoàng nữa, nhìn ngoài ổn ổn chứ em bị nám từ năm lớp 8, tức là có 16 tuổi thôi. Ban đầu 1 chấm nhỏ, 2 chấm, giờ 12 năm rồi vô thiên lủng... Buồn mãi nhưng giờ AQ là Nám nhìn Tây Tây :D. Nám sâu cực luôn í, soi da mí khám xét, tư vấn chán chê vẫn chỉ nghe được câu: Nám sâu quá làm may ra mờ đi... Chả ai dám nhận chữa hết lun.

Của nàng là do hormon thôi đừng lo, bôi nghệ tươi ý, còn nghệ rượu sợ mùi cho F1... :)
em nghe bảo quả nhãn, nước nhãn mình uống trc khi sinh tốt lắm, khỏe ( còn khi mang bầu thì cấm ăn).

Trc em toàn ăn tảo (Spirulina), phải công nhận là trộm vía khỏe, vì ko biết, vẫn hoạt động Thể Thao  mạnh, 7 tháng còn bị 1 lần té oạch phát.

Sid sinh tầm này thì cứ nghệ với rượu or gừng rượu mà xoa thôi, có cái đứa ở shoptaybac nó bán đấy. Mà sinh xong da ai cũng đẹp, căng Sid ạ.

Trộm vía ngày xưa em ko bị 1 tí gì liên quan đến xấu khi mang bầu cả, rạn nứt cũng ko, chứ ko thì......

Mà ko hiểu sao, khi béo 62 kí ( mấy tháng nằm ổ cho con bú), xu61ng 52 kí, em cũng ko bị nhăn da.

Bầu, đẻ xong, bụng xẹp xuống cũng ko nhão, huhu, lúc sinh được 3 tháng, bụng em cứng, em còn tưởng có em bé nữa ( vì lúc đó chưa có hiện tượng lại), hay bụng bị làm sao, đi siêu âm, bsi bảo ko sao, lại còn bẩu, vừa đẻ mà bụng đã căng cứng thế này àh? 

Đứa bạn em, nó còn fun, tối ngủ vs Sói, ko dám cho Sói xem bụng, vì em nhìn em cũng sợ, bụng nó to, bị rạn đen, sinh xong, nó cứ  nhẽo hết ra, cái rốn thì X_X  , mua cả cái em gì quảng cáo 1 tuýt bé như ngón tay 1 củ/ em, về thoa chỉ hết đen chứ vẫn như cũ. Đến bgio con nó gần 4tuoi mà bụng vẫn vậy, ko có cách nào luôn.  Toàm phải mặc quần gì gì đấy. Hic

Nếu ai mách thì mình nên nghiên cứu kĩ về sp đó trc mợ ạ. Hùi sinh xong chị GV nhà em tuyền giã nghệ tươi bôi lên khắp người cho e, nước thì uống. Cả người vàng khè luôn. Làm trong vòng 15 ngày đầu khi mình đổi máu. E thấy cũng đẹp ra đc 1 tí. E ko thấy tác dụng rõ rệt nhưng bà chị e làm thì nhìn trắng, xinh ra trông thấy luôn. Mỗi ng hợp 1 cách, chả biết thế nào để khuyên nữa:)

Yên tâm đi, đẻ xog xinh hơn con gái, hoặc ít nhất mặn mà hơn!
Em cảm ơn các mợ ạ, hí hí, em bộp chộp quá nên nghe nhầm, chị í bẩu 4, 5 tháng hãy dùng ạ.
Hôm qua em gặp, chị í đợt này dùng bột ngọc trai và cám gạo mà thấy da mặt sáng và đẹp lắm ạ. Khác hẳn mấy tuần trước em mới gặp.
Hi vọng từ giừ đến lúc đó em sưu tập được nhiều pp cải thiện cho da hơn ạ.

heoxinh

Xe tải
1.da hỗn hợp
2.da nám và xỉn màu
3.Tiêu chí có tên tuổi,gia cả vừa phải là ok mợ ạ

Jaispierre

Xe buýt
Em cảm ơn các mợ ạ, hí hí, em bộp chộp quá nên nghe nhầm, chị í bẩu 4, 5 tháng hãy dùng ạ.
Hôm qua em gặp, chị í đợt này dùng bột ngọc trai và cám gạo mà thấy da mặt sáng và đẹp lắm ạ. Khác hẳn mấy tuần trước em mới gặp.
Hi vọng từ giừ đến lúc đó em sưu tập được nhiều pp cải thiện cho da hơn ạ.
Mình quên ko hỏi side là em bé của side đc bn kg rùi, mẹ có bị tăng nhiều cân ko? Kinh nghiệm của mình muốn chia sẻ với các mẹ đang có kế hoạch và sắp có baby là uống siro Hip của bà bầu ý( Sói mình xách ở Đức về, các mẹ có thể tìm mua ở VN cũng có nhưng là hàng của Nga thì phải) Hùi mình chửa Jerry mình uống thấy rất tốt. Lên bàn đẻ mình tăng có 8kg mà con đc 3,8 kg, con tóc xanh rì, da căng mịn, lấm tấm sữa:D. Uống loại này ko phải uống thêm viên sắt và canxi nên ng ko bị nóng, ko có mụn nhọt rôm sẩy gì cả. Sau này mình có bảo cho mấy ng bạn thì tác dụng đều thấy tốt như mình, con sinh ra trộm vía khỏe mạnh và rất dễ nuôi:)

cat8x

Xe đạp
Em hẹn post bài về skin-care và review sản phẩm dưỡng tốt (có nhiều cái hay lắm) mà mấy bữa lu bu công việc quá!
Mọi người cho em survey chút để em làm cho nhanh và tập trung cover được hết các vấn đề của chị em. Giúp em trả lời câu hỏi sau nhé!
1. Da bạn thuộc loại gì? (khô/nhạy cảm/thường/dầu/hỗn hợp)
2. Vấn đề của bạn là gì? (mụn/nám/da xỉn màu muốn trắng hơn...)
3. Bạn muốn đầu tư thế nào cho việc dưỡng da? (dùng sản phẩm uy tín, giá cả "vừa miếng" như The Body Shop, The Face Shop, Etude...hay hàng cao cấp hơn như Ohui, Lancome, Dior, Chanel...)
Mọi người giúp em trả lời 3 câu hỏi trên để em có thể lựa chọn review và recommend sản phẩm hợp túi tiền nhé!
Em đã có quá trình dài thường xuyên tiếp xúc mỹ phẩm, lại là con nghiền khám phá tất cả các các sản phẩm làm đẹp nên gần như em đã thử qua hầu hết các loại, từ rẻ nhất như Hazeline, Pond's tới hàng cao cấp nhất như SK-II, La Mer... rồi.
May wa em tìm được theard này của các mợ nhà mình.
Chị tư vấn giúp em xem em nên dùng mỹ phẩm loại gì phù hợp nhé! vì em không biết trang điểm nên cũng không tự tin để tô vẽ nhiều, thường thì chỉ đánh phấn một chút + son+maccara+ má hồng thui, nên trông nó vẫn không khác là mấy. Mắt em có đặc điểm là bị thâm quầng mà em không biết trang điểm phần mắt (vẽ lông mày, hay kẻ mí mắt...). Em cũng chỉ trang điểm cầu kỹ một chút khi đi dự tiệc thôi, nên chị tư vấn cho em loại mỹ phẩm gì phù hợp nha!. Em cảm ơn chị nhiều
1. Loại da: nhạy cảm (mùa đông da thường bị khô nhưng lại có dầu vùng chữ T)
2. Da cũng khá sáng sau khi đi spa đều đặn nên muốn da mịn màng hơn khi trang điểm
3. ít khi trang điểm nên nhờ chị tư vấn xem dùng hàng gì thì hợp lý

Thanks!

Chỉnh sửa cuối:

Jaispierre

Xe buýt
Chị tư vấn giúp em xem em nên dùng mỹ phẩm loại gì phù hợp nhé! vì em không biết trang điểm nên cũng không tự tin để tô vẽ nhiều, thường thì chỉ đánh phấn một chút + son+maccara+ má hồng thui, nên trông nó vẫn không khác là mấy. Mắt em có đặc điểm là bị thâm quầng mà em không biết trang điểm phần mắt (vẽ lông mày, hay kẻ mí mắt...). Em cũng chỉ trang điểm cầu kỹ một chút khi đi dự tiệc thôi, nên chị tư vấn cho em loại mỹ phẩm gì phù hợp nha!. Em cảm ơn chị nhiều
2. Da cũng khá sáng sau khi đi sapa đều đặn nên muốn da mịn màng hơn khi trang điểm

Thanks!
Đi Sapa lạnh nên da trắng sáng hơn hả mợ??? E chửa đc lên đó bao giờ, nghe thế này cũng phải quyết tân lên 1 chuyến mí đc:D

Ps: Mợ muốn tư vấn dùng MP loại nào thì nên cho luôn quỹ dự phòng đầu tư cho loại MP đó là ntn thì nàng Ju mới tư vấn chính xác đc:)

cat8x

Xe đạp
Đi Sapa lạnh nên da trắng sáng hơn hả mợ??? E chửa đc lên đó bao giờ, nghe thế này cũng phải quyết tân lên 1 chuyến mí đc:D

Ps: Mợ muốn tư vấn dùng MP loại nào thì nên cho luôn quỹ dự phòng đầu tư cho loại MP đó là ntn thì nàng Ju mới tư vấn chính xác đc:)
hiii, mắt em loạng choạng mợ ah, đang xử lý vài cái email nên không kiểm tra lại chính tả. Sorry mợ! :))

sidecardesigner

Xe điện
Mình quên ko hỏi side là em bé của side đc bn kg rùi, mẹ có bị tăng nhiều cân ko? Kinh nghiệm của mình muốn chia sẻ với các mẹ đang có kế hoạch và sắp có baby là uống siro Hip của bà bầu ý( Sói mình xách ở Đức về, các mẹ có thể tìm mua ở VN cũng có nhưng là hàng của Nga thì phải) Hùi mình chửa Jerry mình uống thấy rất tốt. Lên bàn đẻ mình tăng có 8kg mà con đc 3,8 kg, con tóc xanh rì, da căng mịn, lấm tấm sữa:D. Uống loại này ko phải uống thêm viên sắt và canxi nên ng ko bị nóng, ko có mụn nhọt rôm sẩy gì cả. Sau này mình có bảo cho mấy ng bạn thì tác dụng đều thấy tốt như mình, con sinh ra trộm vía khỏe mạnh và rất dễ nuôi:)
hi hi... chị ơi chị tăng ít cân thế? nhưng vẫn nhiều hơn em :(( 2 em bé của em được hơn 5kg rồi, mẹ cháu mới tăng có 5kg thôi ạ. thế màem ko biết, toàn thân em mọc đầy mụn nhọt luôn. 10 ngày nữaem cho bọn nhóc chui ra rồi, ko biết uống còn kịp ko chị?

Jaispierre

Xe buýt
hi hi... chị ơi chị tăng ít cân thế? nhưng vẫn nhiều hơn em :(( 2 em bé của em được hơn 5kg rồi, mẹ cháu mới tăng có 5kg thôi ạ. thế màem ko biết, toàn thân em mọc đầy mụn nhọt luôn. 10 ngày nữaem cho bọn nhóc chui ra rồi, ko biết uống còn kịp ko chị?
Bà chị gái mình vẫn uống đến khi cho con bú. Vì uống cái đó vẫn hấp thụ ra sữa cho con mà. Còn mình uống đến lúc sinh thôi. Cái này dễ uống lắm, như nc hoa quả ý, mỗi lần uống có 10ml.

Chúc mừng mẹ nó đc sinh đôi nhé, niềm mơ ước của mình đấy:)

mecghi

Xe buýt
Mắt nhăn và thâm quầng mợ có thể thử loại vitamin E eyecream của The Body Shop, tuýp màu hồng để dưỡng mắt, giá khoảng hơn 300K. Chăm sóc mắt và che khuyết điểm quầng thâm nếu không vội thì mợ đợi em review vài sản phẩm để mợ cân nhắc nhé! Vì em cũng chưa biết độ thâm quầng của mợ tới đâu và thường mợ có makeup đầy đủ các bước lót/nền không.
Julie ơi mình cũng mắc bệnh này. Review cho mình vài sản phẩm để mình dùng thử nhé. Nhất là phần mắt mình bị nhăn nhiều, hay mình đi Spa để xóa nó?:(

octaviuslady

Xe tải
Mình vừa dạo qua Cám Gạo Thu Hương, thấy có cả bột ngọc trai xà cừ đắp mặt nạ và cám gạo đắp mặt, không biết chị em nhà mình có ai biết thông tin về việc dưỡng da và tác dụng này chưa vì mình lại có ý định thử xem thế nào

Julie

Xe tăng
Mình xin khai báo trc nhé:D

1. Loại da hỗn hợp
2. Chắc là da xỉn muốn trắng hơn:P
3. Có thể tận dụng mỹ phẩm từ thiên nhiên như nghệ, bột ngọc trai, lô hội, cám gạo ....ko? À mùa đông mình dùng kem cừu của Úc thấy rất thích:D. Hùi trc mình dùng dưỡng của Clinique thấy tác dụng cũng ko rõ rệt lắm. Mình có cảm giác dưỡng dù có của các hãng uy tín, có tên tuổi cũng ko giúp trắng da mà chủ yếu giúp da có sự đàn hồi tốt hơn, chống lại quá trình lão hóa. Mà cái này thực ra mình chịu khó uống 1 số viên dưỡng chất như vitamin E, nước ép trái cây cũng rất tốt cho da rồi. Mình giờ thích tìm về với thiên nhiên mới lạ chứ. Ju tư vấn giúp xem nên thế nào:-). Thanks!
em đặt gạch nhé
1. da dầu
2. em lúc nào cũng thích xinh, hihi
3. em cứ 1 tuần đắp mặt 2 lần sữa , mật ong, chanh ( nhưng ko đều lắm)
4, em đang dùng của the body shop, thấy giữ ẩm ok, ko bị khô, nẻ da
mợ tư vấn nhé, tks mợ
1.da hỗn hợp
2.da nám và xỉn màu
3.Tiêu chí có tên tuổi,gia cả vừa phải là ok mợ ạ
2. Da cũng khá sáng sau khi đi spa đều đặn nên muốn da mịn màng hơn khi trang điểm

Thanks!
OK. Em sẽ review các sản phẩm mid/low-end, cả Á và Âu nhé!

Julie

Xe tăng
Julie ơi mình cũng mắc bệnh này. Review cho mình vài sản phẩm để mình dùng thử nhé. Nhất là phần mắt mình bị nhăn nhiều, hay mình đi Spa để xóa nó?:(
Quầng thâm nếu rất thâm và mỗi khi trang điểm phải dùng lớp dày eye concealer thì spa cũng chỉ điều trị giảm và nàng phải thường xuyên quay lại sau khi hết liệu trình. Điều trị quầng thâm cần chế độ chăm sóc từ dinh dưỡng tới nghỉ ngơi và uống thêm vitamin supplements nữa. Có loại dưỡng đặc trị quầng thâm (trường hợp serious ý) nhưng giá khá mắc, để mình review vài loại nhé!

Mình vừa dạo qua Cám Gạo Thu Hương, thấy có cả bột ngọc trai xà cừ đắp mặt nạ và cám gạo đắp mặt, không biết chị em nhà mình có ai biết thông tin về việc dưỡng da và tác dụng này chưa vì mình lại có ý định thử xem thế nào
Em không tin mấy loại cám gạo ngọc trai đó đâu chị, vì giá nó quá bèo trong khi bột ngọc trai thật thì giá khá mắc và không sẵn thế. Thứ 2 là bột rất trắng, em nghi ngờ có hóa chất tẩy nhiều và trộn nhiều thứ bột không nguồn gốc nữa.
Cám gạo thực ra sử dụng rất tốt và làm trắng da, nhưng phải là cám gạo chuẩn. Cách của em là em nhờ gửi gạo dưới quê (loại còn nguyên cám hoặc chưa qua xay xát kỹ ý), bảo chị giúp việc đem đi xay giúp nhưng không xay kỹ thành bột tinh (thông thường qua 3 lần xay) mà xay thành dạng hạt cát (xay 2 lần thôi), dùng mệt nghỉ mà yên tâm.

phucloc8899

Xe container
Bà chị gái mình vẫn uống đến khi cho con bú. Vì uống cái đó vẫn hấp thụ ra sữa cho con mà. Còn mình uống đến lúc sinh thôi. Cái này dễ uống lắm, như nc hoa quả ý, mỗi lần uống có 10ml.

Chúc mừng mẹ nó đc sinh đôi nhé, niềm mơ ước của mình đấy:)
Xí hổ quá vô đây tuyền thấy chuyện bú với mớm, em té đây:">

Julie

Xe tăng
Các sản phẩm dùng trong quy trình chăm sóc da cơ bản (chăm sóc da hàng ngày sáng/tối) và chăm sóc đặc biệt (gọi là facial - chăm sóc nâng cao như các bước spa thường làm) được sử dụng theo trình tự lần lượt các bước để đạt hiệu quả tốt nhất. Ở đây em sẽ list quy trình đầy đủ, recommend và review một số sản phẩm tốt (là mặt hàng bán chạy của hãng đó, được award winner trên các tạp chí uy tín, đồng thời cá nhân em cũng đã hoặc đang sử dụng). Tùy thuộc loại da, vấn đề về da và thói quen, nhu cầu, cũng như khả năng của từng người để cân nhắc các nàng nhé!

Chăm sóc da cơ bản (hàng ngày) - Buổi sáng (Morning skincare rountine)

Cleansing foam/cream (Sữa rửa mặt) >> Toner (Nước làm mềm) >> Serum/Essence (Huyết thanh) >> Elmusion/lotion/milk (Sữa dưỡng) >> Eye cream (Kem dưỡng vùng mắt) >> Day cream (Kem dưỡng ngày với thành phần SPF - chống nắng) >> Makeup (Trang điểm).

Quy trình chăm sóc da buổi sáng như sau:

Step 1 : Cleansing – Làm sạch da

Vào buổi sáng thì chỉ cần 1 bước làm sạch là rửa mặt với sữa rửa mặt (SRM) là đủ. Nếu buổi tối trước đó các nàng sử dụng loại mặt nạ ngủ (sleeping mask - loại này ai chưa biết em sẽ có phần giới thiệu và review sau) thì buổi sáng chỉ cần rửa qua mặt với nước ấm và rửa lại bằng nước lạnh là đủ, để mặt nạ ngủ thẩm thấu vào da qua đêm được phát huy hết tác dụng. Khi rửa mặt, nên tranh thủ massage da mặt để máu lưu thông tốt, rất có ích cho da.

Step 2 : Toning – Làm mềm da

Toner thực ra là nước dưỡng ẩm cho da để “làm mềm” da, nhờ đó mà kem dưỡng da hay các sản phẩm đặc trị khác sẽ thẩm thấu tốt trên da.
Bước này thực ra rất đơn giản nhưng vô cùng quan trọng mà không phải phụ nữ ai cũng biết và ý thức được. Phụ nữ Nhật có một nguyên tắc được coi là có tính quyết định trong việc giữ gìn làn da láng mịn và trẻ lâu của họ. Đó là “nguyên tắc 3 giây” mà chúng ta nên cố gắng học theo nếu có thể. Đó là chúng ta chỉ có 3 giây để sử dụng toner ( để làm mềm và giữ nước cho da) ngay sau khi rửa mặt xong!
(Nghĩa là sẽ chỉ có 2 giây để thấm bớt nước trên mặt ngay sau khi rửa mặt! Chỉ cần chậm khăn qua lên mặt để khăn thấm bớt nước chứ không cần lau khô mặt như thói quen của đa số người. Để việc này khả thi và tiết kiệm thời gian thì trước khi rửa mặt nên chuẩn bị khăn ở ngay trong tầm với và chai toner đã mở sẵn nắp (việc này nghe nó hơi ngược nhưng thực ra chỉ cần tạo một thói quen, không khó). Nhờ vậy mà các nàng có thể đổ toner ra tay và vỗ lên mặt ngay sau khi thấm qua mặt với khăn khô.
Nguyên tắc này thực ra rất có cơ sở và dựa trên nghiên cứu thực tế cả. Em có thể giải thích nôm na như sau: Khi mình rửa mặt thì lỗ chân lông trên da mặt sẽ nở ra và nó sẽ “ngậm nước”. Sau 3 giây, nước chỉ vơi đi vài phần trăm. Nhưng sau 30s, lượng nước vơi đi mất 50%. Và sau 1 phút thì giảm xuống 41%. Nếu mình không có biện pháp dùng toner để giữ lại độ ẩm trên da thì da sẽ bị khô do mất nước, và quá trình lão hóa, nhăn nheo nhờ đó mà “tăng tốc”.
Cũng không bắt buộc phải hoàn thành đúng chỉ tiêu 3s, nhưng em nghĩ nên cố gắng càng cố gắng thực hiện nhanh, càng hạn chế việc mất nước trên da càng tốt.

Ở đây có sự khác biệt trong quá trình chăm sóc da của người Châu Âu và Châu Á. Với phụ nữ Âu, các loại toners thường được sử dụng bằng cách đổ ra bông gòn và lau một lượt trên da nhằm mục đích tẩy sạch hết lớp bụi bẩn hay make-up còn sót lại trên da mà bước tẩy trang chưa lấy đi hết được và nhờ đó lỗ chân lông trên da mặt sẽ săn chắc hơn (do không bị bít lại). Nhưng quá trình chăm sóc da của Châu Á thì có sự khác biệt, đó là sử dụng 2 bước tẩy trang trước đó, bao gồm: Làm sạch bằng dầu tẩy trang (oil cleansing) trước (có thể là olive oil cleansing như em đã hướng dẫn hoặc oil cleansing hầu hết các hãng uy tín đều sản xuất), sau đó làm sạch lại bằng sữa rửa mặt. Vì vậy thói quen và quan niệm của phụ nữ CA là họ chỉ sử dụng tay để vỗ toner lên da chứ không sử dụng bông gòn (họ cho rằng như thế còn rất lãng phí nữa, vì phân nửa số toner bị thấm vô bông gòn).
Tuy nhiên, một số sản phẩm toners của các hãng Hàn, Nhật vẫn làm theo quy trình sử dụng với bông gòn, chủ yếu là các toners dùng cho da nhờn/hỗn hợp, hoặc tập trung điều trị vùng chữ T có mụn đầu đen, lỗ chân lông nở to…Tùy thuộc vấn đề của da mà các nàng chọn loại toner sao cho phù hợp.

*Có một lưu ý nhỏ cho các nàng về phân biệt các dòng toners là khi đọc tên sản phẩm hoặc chữ ghi trên bao bì sản phẩm thì các hãng mỹ phẩm Châu Âu thường để tên “toner”, Các hãng mỹ phẩm Hàn Quốc thường gọi toner dưới những tên khác nhau như water, skin balancer, skin. Còn các hãng mỹ phẩm Nhật thường gọi là “lotion”( Tuy nhiên “lotion” trong mỹ phẩm Hàn Quốc lại có nghĩa là “elmusion”-sữa dưỡng)

Step 3 : Treatment – Tinh chất dưỡng

Sau khi da đã được làm mềm với toner là lúc sẵn sàng để có thể dùng essence/serum – huyết thanh chứa tinh chất dưỡng từ các thành phần quan trọng giúp điều trị các lớp sâu hơn của biểu bì, tái tạo tế bào và phục hồi cho da bị tổn thương.
Ở đây, mỗi loại da, nhu cầu và những vấn đề về da khác nhau sẽ cần sử dụng loại huyết thanh với tinh chất khác nhau để tập trung điều trị. Bởi vì các phân tử trong huyết thanh thường nhỏ và tập trung hơn so với các loại kem dưỡng nên có thể đi sâu vào những lớp bên dưới bề mặt của da để tập trung điều trị các vấn đề của da.Ví dụ như điều trị mụn sẽ cần sử dụng huyết thanh có thành phần salicylic acid, thành phần AHA/BHA có trong huyết thanh điều trị da lão hóa, thành phần hyaluronic acid giúp điều trị da khô ráp do mất nước…
Việc sử dụng huyết thanh sau bước làm mềm, trước bước dưỡng ẩm sẽ giúp điều trị chính xác và hiệu quả hơn các vấn đề về da.

Step 4 : Moisture Lock – Dưỡng ẩm

Bước tiếp theo là dưỡng ẩm cho da để duy trì độ ẩm trên da và ngăn ngừa độ ẩm thoát ra ngoài. Thông thường việc dưỡng ẩm cho da vào ban ngày được chia làm 2 bước nhỏ:
1* Sữa dưỡng (Emulsion): sữa dưỡng được sử dụng sau bước essence/serum để duy trì độ ẩm trên da, cân bằng lượng nước/ dầu trên da.
2* Kem chắm sóc vùng mắt (Eye serum/gel/cream): Nên sử dụng sản phẩm dành riêng cho mắt để nuôi dưỡng và cải thiện làn da vùng mắt, nơi có nếp nhăn hoặc quầng thâm.Vì da vùng mắt mỏng hơn các vùng da khác trên khuôn mặt 3-5 lần nên cần được chăm sóc đặc biệt hơn cả.
Nếu da vùng quanh mắt gặp vấn đề xuất hiện nhiều nếp nhăn thì tốt nhất nên chọn dưỡng loại cream vì chất dưỡng trong kem nhiều và cô đặc hơn. Nếu vấn đề là mắt sưng, húp do mệt mỏi, mất ngủ, hay xuất hiện quầng thâm thì dưỡng dạng serum hay gel thường hiệu quả hơn.

Step 5 : Sun Protection – Bảo vệ da

Bất cứ mùa nào trong năm da cũng cần được bảo vệ khỏi tia UV, là tia chiếu rất có hại cho da (nguyên nhân của sạm, nám, đồi mồi và lão hóa da). Tia UV chiếu tập trung từ khi trời sáng tới khi trời tối, ngay cả vào những ngày thời tiết âm u, không có nắng. Vì vậy quá trình chăm sóc da ban ngày các nàng luôn nhớ phải tránh nắng, tránh tia UV bằng cách sử dụng dưỡng da hoặc mỹ phẩm có thành phần SPF mà không nhất thiết phải là kem chống nắng.
Ở đây, SPF có thể chứa trong các loại kem/sữa dưỡng da ban ngày (sun-block cream/lotion), hoặc kem lót/nền, phấn (có thành phần SPF ghi trên bao bì sản phẩm)…Các nàng hoàn toàn có thể lựa chọn sản phẩm sao cho phù hợp và tiện lợi với mình.
Tuy nhiên, vào những ngày nắng nóng mùa hè thì nên sử dụng tách biệt 2 bước: lớp kem chống nắng (sun-block cream/lotion) để bảo vệ da trước, sau đó là bước makeup. Vì nghiên cứu cho thấy thường các sản phẩm makeups có chứa SPF bảo vệ da không hiệu quả bằng kem chống chắng.
*Nếu da hỗn hợp/dầu, ban ngày có thể bỏ qua bước sử dụng sữa dưỡng (elmusion) để sử dụng kem/sữa chống nắng trực tiếp sau lớp essence/serum.

Chăm sóc da cơ bản (hàng ngày) – Buổi tối (Night skincare routine)

Cleansing oil/milk/cream/water (Tẩy trang) >> Cleansing foam (Sữa rửa mặt) >> Toner (Nước làm mềm) >> Serum/Essence (Huyết thanh) >> Elmusion/lotion/milk (Sữa dưỡng) >> Eye cream (Kem dưỡng da vùng mắt) >> Night cream (Kem dưỡng đêm - Da nhờn/hỗn hợp có thể bỏ bước này) - Special treatment products (Sản phẩm đặc trị - đối với mụn, vết nám…)

Liệu trình chăm sóc da mỗi tối giúp cải thiện và nuôi dưỡng làn da sau 1 ngày da phải tiếp xúc với khói bụi, vi khuẩn, bị mất nước trong môi trường điều hòa hoặc thời tiết hanh khô, bị xỉn đi bởi ánh nắng mặt trời…Chăm sóc da buổi tối là bước quan trọng nhất để nuôi dưỡng và giữ gìn làn da đẹp vì da có khả năng hấp thụ chất dinh dưỡng khi chúng ta ngủ nên các sản phẩm dưỡng, đặc trị sẽ đem lại hiệu quả tốt nhất trên da.

[FONT=&quot]Step 1 : Double Cleansing[/FONT][FONT=&quot] – Làm sạch kép

[/FONT]
[FONT=&quot]Làm sạch kép là 2 bước bao gồm: [/FONT]
[FONT=&quot]1* Tẩy trang (cleansing): Đầu tiên là bước tẩy trang với cleansing oil (dầu tẩy trang – thông thường dành cho da thường/hỗn hợp/dầu) hoặc cleansing milk/cream/ water (sữa/kem/nước tẩy trang – dành cho da khô/nhạy cảm), được sử dụng bằng cách massge dầu/sữa trên da mặt khô, sau đó rửa với nước. Bước này nhằm loại bỏ lớp trang điểm, kem chống nắng (khó sạch hơn các loại trang điểm, dưỡng da khác) và bụi bẩn bám trên da.[/FONT]
Đây là kết quả tẩy trang với cleansing oil, SRM không thì khó có th thể làm sạch được như vậy

[FONT=&quot]2* Sữa rửa mặt (Foam cleansing): Bước tiếp theo là rửa sạch lại với SRM dạng bọt để làm sạch bụi bẩn, bã nhờn còn lại sau khi tẩy trang và loại bỏ lớp sừng chết trên bề mặt da một cách hiệu quả nhất.[/FONT]

*Cleansing oil ở đây có thể sử dụng bằng nước tẩy trang với oilve oil như em đã hướng dẫn ở post trước.
Hoặc có thể double cleanse như sau (cũng đã mention ở post trước, nhưng tiện em nhắc lại): đầu tiên mix oilve với SRM (tốt nhất loại loãng, dịu nhẹ - em sẽ recommend vài sản phẩm ở post sau), tỷ lệ 1:1 và massage trên da mặt khô như sử dụng sản phẩm tẩy trang, sau đó rửa sạch. Tiếp tục rửa lại với SRM. Phương pháp này cũng làm sạch rất tốt.

[FONT=&quot]Step 2 (Toning): Như bước chăm sóc da buổi sáng.
[/FONT]
[FONT=&quot]Step 3 (Treatment): Như bước chăm sóc da buổi sáng.
[/FONT]

Step 4 : Moisture Lock – Dưỡng ẩm

Việc dưỡng ẩm cho da vào buổi tối được chia làm 2-3 bước nhỏ:
1* Sữa dưỡng (Emulsion): [FONT=&quot]Như bước chăm sóc da buổi sáng.[/FONT]
2* Kem chắm sóc vùng mắt (Eye serum/gel/cream): [FONT=&quot]Như bước chăm sóc da buổi sáng.[/FONT]
3* Kem dưỡng đêm (Night cream): Kem dưỡng đêm giúp cung cấp dinh dưỡng cho da khỏe, mềm mại hơn.
Ở đây, các nàng có thể kết hợp sử dụng kem dưỡng (cream) sau lớp sữa dưỡng (elmusion), hoặc bỏ bước sử dụng kem dưỡng, tùy thuộc vào type da và nhu cầu của bản thân. Da nhờn/ hỗn hợp có thể chỉ dùng sữa dưỡng là đủ, da khô hoặc mất nước do thời tiết thay đổi nên sử dụng thêm kem dưỡng vì thành phần của kem dưỡng cô đặc tập, trung nhiều chất làm mềm hơn nên sẽ hiệu quả hơn trong việc duy trì độ ẩm cho da.
*Nên làm ấm sữa dưỡng hoặc kem bằng tay trước khi thoa lên da để kem có thể hấp thu vào da dễ dàng hơn. Đồng thời sau khi thoa kem, nên “rub” (sorry, em lại bí từ) 2 tay với nhau cho tới khi lòng bàn tay ấm và đặt 2 tay lên mặt, sức ấm sẽ càng giúp tăng cường các thành phần dưỡng chất trong kem thẩm thấu sâu vào da.

Step 5 : Specific Treatment – Đặc trị

Dưỡng da ban đêm có thể thêm bước điều trị cho da nếu cần thiết: Sau bước dưỡng ẩm là bước sử dụng tinh chất đặc trị (thường dạng tuýp nhỏ) trên những vùng da cần điều trị chuyên sâu như các vết nám, mụn bọc…

Chăm sóc đặc biệt (1-2 lần/tuần) - (DIY Facial)

Bước này có thể làm vào buổi sáng hoặc tối đều được, tuy nhiên làm vào buổi tối sẽ đem lại hiệu quả tốt hơn vì sau đó da được nghỉ ngơi để hấp thụ chất dinh dưỡng.

Cleansing ( Làm sạch da) >> Exfoliate (Tẩy da chết) >> Steaming (Xông hơi) >> Mask (Mặt nạ) >> Toner (Nước làm mềm) >> Sheet mask/ Sleeping mask (hoặc tiếp tục với các bước dưỡng da thông thường sáng/tối).

[FONT=&quot]Step 1: Cleansing (Làm sạch da)[/FONT]

[FONT=&quot]Nếu làm DIY facial vào buổi tối thì vẫn thực hiện đầy đủ bước làm sạch kép (double cleansing). Buổi sáng thì chỉ cần làm sạch bằng SRM là đủ.

[/FONT]
[FONT=&quot]Step 2 : Exfoliation[/FONT][FONT=&quot] – Tẩy da chết[/FONT]

[FONT=&quot]Sau bước làm sạch da là sử dụng sản phẩm tẩy da chết để giúp tẩy đi những tế bào da chết trên da, nhờ đó da mềm và sáng hơn, cũng như giúp da hấp thu sản phẩm dưỡng tốt hơn. [/FONT]
[FONT=&quot]Tùy thuộc loại da để chọn sản phẩm phụ hợp. [/FONT][FONT=&quot]Sản phẩm tẩy da chết thường có 2 loại: Scrub (dạng kem với hạt nhỏ li ti – thích hợp cho da thường/hỗn hợp/dầu, đặc trị vùng chữ T) và peeling gel (dạng gel – thích hợp da khô/mẫn cảm hoặc các sản phẩm làm trắng da[/FONT]
).

[FONT=&quot]Step 3 : Steaming – Xông hơi

[/FONT]​
[FONT=&quot]Bước xông hơi cho da mặt nhằm làm mềm da, giãn nở lỗ chân lông, để sẵn sàng cho kem massage và mask có thể thấm sâu và điều trị da.[/FONT]
[FONT=&quot]Việc xông da mặt có thể thực hiện bằng cách nhúng khăn vào nước ấm (ấm già một chút để khi vắt bớt nước thì khăn giữ được độ ấm lâu hơn), sau đó vắt khô và úp khăn lên mặt chừng vài phút. Hiệu quả hơn có thể lấy chậu nước nóng (nóng 70-80% để hơi nóng vừa đủ giãn nở lỗ chân lông chứ không làm tổn thương da) và trùm khăn kín để xông hơi 3-5 phút.
[/FONT]
[FONT=&quot] Massage Cream – Mát xa da mặt

[/FONT]​
[FONT=&quot]Mặc dù đây là bước các chị em (trong đó có em) làm biếng nhất vì nó hơi mất thời gian, nhưng massage là bước khá quan trọng và có ích cho da. Các nàng nên cố gắng thực hiện việc này 1-2 lần/tuần để chăm sóc da hoàn thiện hơn, vì việc massage nhẹ nhàng trên da sẽ làm sạch sâu hơn, đồng thời thúc đẩy tuần hoàn máu, cung cấp dinh dưỡng tái tạo da, làm giảm và ngăn ngừa nếp nhăn, cân bằng da và giảm thiểu quá trình lão hóa da.[/FONT]
[FONT=&quot]Nếu không muốn, có thể bỏ bước massage, chuyển qua mask ngay sau bước xông hơi.
[/FONT]
[FONT=&quot]Step 4 : Masks – Mặt nạ

[/FONT]​
[FONT=&quot]Masks[/FONT][FONT=&quot] có nhiều loại với những chức năng, tác dụng khác nhau. Tùy thuộc từng loại da và nhu cầu khác nhau để lựa chọn loại mask phù hợp.[/FONT]
[FONT=&quot]5 loại mask cơ bản và cách sử dụng: [/FONT]
[FONT=&quot]- Clay mask (mặt nạ đất sét): dành cho da hỗn hợp/dầu. Chức năng chính là làm sạch bã nhờn sâu trong da, ngăn mụn đầu đen. Cách sử dụng: sau khi rửa mặt sạch, bôi lên mặt, đợi 10-15 phút khi mặt nạ gần khô thì rửa sạch. 1-2 lần/tuần[/FONT]
[FONT=&quot]- Peel-off mask (mặt nạ lột): dành cho da xỉn màu, thiếu sức sống. Chức năng chính là lấy đi các tế bào chết bám trên da, mụn đầu đen. Bôi lên da mặt khô, đợi 15-20ph tới khi mặt nạ đã khô hoàn toàn rồi lột nhẹ nhàng từ dưới lên. 1-2 lần/tuần[/FONT]
[FONT=&quot]- Wash-off mask (mặt nạ dưỡng): dành cho da khô, mất nước. Chức năng cung cấp dinh dưỡng và nước cho da. Bôi lên mặt và để 15-20ph rồi rửa sạch. Sử dụng 2-3 lần/tuần.[/FONT]
[FONT=&quot]- Sheet mask (mặt nạ dạng miếng): có là loại có lẽ đem lại hiệu quả nhanh hơn cả. Nên dùng sản phẩm này sau bước toner, đắp lên mặt và giữ chừng 20-30 ph. Sau đó bỏ màng đắp, không rửa lại với nước mà vỗ nhẹ trên da để dung dịch thấm hết vào da rồi thực hiện tiếp các bước tiếp theo (sau toner). Vào thời tiết hanh khô thì nên cố gắng sử dụng sheet mask ít nhất 1 lần/tuần để “tiếp sức” cho da, hoặc bất cứ khi cảm giác da khô, căng do mất nước.[/FONT]
[FONT=&quot]- Sleeping mask (mặt nạ ngủ): Loại mặt nạ này giống như một sản phẩm kem dưỡng đặc trị, có tác dụng tăng cường cung cấp dưỡng chất cho da. Sử dụng bằng cách thoa kem lên mặt sau bước toner, rồi để qua đêm. Sử dụng 1-2 lần/tuần, hoặc có thể sử dụng hàng ngày thay thế kem dưỡng.

(Phần sau em tiếp tục review sản phẩm nhé)[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

vietskytravel

Xe buýt
nhiều thông tin hay quá mợ ạ