Nước Mẽo - một thời để yêu và để nhớ

EvilDevil

Đi bộ
Cháu chào các cụ ạ,

Tình hình là cháu đang ở trên đất Mỹ và sắp sửa rời xa đất nước này. Cháu chả biết ở trên này đã ai post bài về nước Mỹ chưa, nhưng cứ mạnh dạn chia sẻ những mẩu chuyện nho nhỏ của mình ở đây, hi vọng các cụ ủng hộ ạ :">

Cháu sống ở Boston, một thành phố cổ kính lãng mạn ở miền Đông nước Mỹ. Ở đây có 4 mùa khá rõ trong năm.

Mùa đông ở đây dài đẵng đẵng. Tuyết bắt đầu rơi vào khoảng tháng 12, và đỉnh điểm vào khoảng tháng 1, tháng 2. Có những đợt tuyết rơi từ ngày này qua ngày khác, ngồi trong nhà nhìn tuyết rơi có cảm giác lạnh lẽo và cô đơn lắm (thời tiết như vầy, cụ nào có người yêu để ôm thì thích lắm ạ :">:">).

Vì mùa đông rất dài, nên mùa xuân thường đến muộn. Đến tháng 3 mà băng tuyết vẫn phủ đầy trên đường phố và mái nhà. Mãi đến giữa tháng 4 mới thấy có mầm non nhú ra từ những thân cây suốt mùa đông co ro xơ xác. Thế rồi, đùng một cái trăm hoa đua nở. Mà chỉ có hoa thôi ấy các cụ ạ. Hoa nở trĩu cành luôn ấy. Đến khi hoa tàn thì cây mới bắt đầu ra lá non thì phải.

Mùa hè ở đây rất ngắn, chỉ khoảng từ tháng 6 đến tháng 8. Thời tiết nhẹ nhàng dễ chịu. Ban ngày có hôm nóng thì phải dùng quạt. Nhưng đêm đến đi ra ngoài vẫn phải mặc áo khoác vì sương xuống rất lạnh.

Rồi mùa thu đến. Cây cối chuyển mình sang một màu lá đỏ. Nhìn lá rơi rơi trong gió có cảm giác nhớ về mùa thu Hà Nội. Mùa thu giống như một cô gái ba mươi tuổi ấy, hơi u hoài về tuổi thanh xuân, hơi có nét dịu dàng từng trải và ẩn sâu trong đó là những tha thiết yêu thương:">:">

Thôi, cháu chả tán vớ tán vẩn nữa. Xin chia sẻ với các cụ một số ảnh cháu chụp ở đây cho các cụ thưởng thức nhá:D

Bài này cháu up ảnh mùa đông trước nhé.

Mùa đông năm ngoái đây. Lần đầu tiên cháu thấy tuyết rơi ạ. Hôm đầu tiên thấy tuyết trơi có cảm giác như đang sống trong thế giới cổ tích ấy:">

Đầu mùa đông nên tuyết chưa rơi dày lắm. Mùa đông mọi người thường ít ra ngoài nên đường phố khá vắng vẻ.

Nhà cháu cách chỗ này khoảng 5 phút đi bộ. Hầu như hôm nào cháu cũng đi bộ trên đoạn đường này để lên thư viện học.

Tòa nhà này ở đối diện chỗ cháu ở. Tòa nhà màu vàng dường như làm mùa đông ấm áp hơn một chút. (Sự thật là mùa đông rất lạnh, có hôm âm 20 độ C ấy).

Tòa nhà này ở gần trường cháu. Tầng dưới cùng là cửa hàng bán sách cũ Con quạ đen (Raven), nhiều sách hay và rẻ lắm ạ. Cháu chụp lúc đang ngồi ăn đồ Hàn Quốc ở tòa nhà đối diện 8->

Cái tòa nhà cổ kính này là ở gần đối diện nhà cháu. Đây là trường âm nhạc. Hàng tuần đều có biểu diễn âm nhạc của sinh viên và khách mời, thường mọi người có thể vào xem không mất phí. Cơ mà cháu lười quá chưa đi nghe hôm nào :((

Công viên ở gần nhà cháu. Ở đây hay có mấy con vịt giời cứ ngang nhiên đi lại, mọi người đi qua toàn phải tránh vì chúng nó không chịu nhường [-X Nhưng mà rất là yêu:"> Công viên còn có nhiều chim và sóc thì chạy lăng xăng ăn xin bánh mì hoặc các loại hạt.

Các bạn sinh viên của cái trường âm nhạc gần nhà cháu đây. Các bạn ấy biểu diễn trong công viên để kiếm thêm ít tiền tiêu.

Công viên nhìn từ xa.

Một ít lá vàng còn sót lại từ mùa thu trước.

Những cành cây khẳng khiu đầu mùa đông.

Mùa đông năm nay đây. Năm nay lạnh dã man và tuyết dày nhất trong lịch sử luôn ấy ạ.

Thôi bài sau cháu post nốt ảnh mùa đông năm nay nhá.

Cháu chào các cụ nhá. Các cụ cổ vũ nhiệt tình để cháu lấy tinh thần với nhá :">

Dung Savi

Xe tăng

EvilDevil

Đi bộ
Cháu cảm ơn các cụ đã động viên ạ. Cháu up nốt mấy cái ảnh mùa đông năm nay nhá. Photo credit to con ngão già nhà cháu ợ

Sau mấy ngày tuyết rơi liên tục thì xe cộ đậu ở hai bên đường đã bị ngập hết. Con ngão già nhà cháu ngày mấy lần phải xuống nhà xúc tuyết đấy ợ=((

Cái nhà này đối diện nhà cháu này. Hôm nào trời ấm cháu hay đứng bên cửa sổ ngó qua cái nhà này vì sân vườn rộng và tạo cảnh khá đẹp. Nhà có một cụ bà và một con chó thôi. Bà cụ lúc nào không dắt cho đi dạo thì ngồi trước cửa nhà đọc sách. Yên bình lắm lắm ợ o:-)

Đường toàn tuyết là tuyết. Đi bộ đi học lạnh dã man. Cơ mà cháu toàn nhân cơ hội này để nghỉ ở nhà thôi :">

Từ cửa sổ bếp nhà cháu nhìn ra ợ :)

Thêm mấy cái ảnh đường xá nữa ạ. Có hôm còn có người mang ván trượt tuyết ra đường trượt luôn được ấy :)

Thôi nhờ. Chán mùa đông rồi. Cháu up cái ảnh mùa xuân cho các cụ xem cho đỡ nhàm vậy. Ảnh cháu chụp mùa xuân năm ngoái.

Chỉnh sửa cuối:

EvilDevil

Đi bộ

EvilDevil

Đi bộ
Ảnh em mới chụp chiều nay, mời các cụ thưởng thức ạ :)

Một quán cafe/pub mở trên Brattle Square (cách Harvard Square khoảng 100m). Ở khu này khá sôi động, nhộn nhịp như phố cổ Hà Nội :)

Bác này hôm nào cũng ngồi đánh đàn và hát ở đây (Brattle Square). Bác hay hát nhạc của Beatles, giọng hát ngọt ngào ấm áp :)

[/IMG]

Phú Hoàng

Xe điện
Đẹp quá cụ ạ, cháu cũng muốn sang bển quá ;))

Infinity85

Xe hơi
Mùa đông toàn tuyết là tuyết cụ nhỉ! Đẹp phết

tranquang83

Xe điện
Tớ cũng đã qua đây, vào khoảng tháng 6 - chỉ sau hơn 1 tháng vụ nổ bom trên phố Boylston. Nơi tưởng niệm nạn nhân đây

EvilDevil

Đi bộ
Đẹp quá cụ ạ, cháu cũng muốn sang bển quá ;))
Nếu có điều kiện thì nên đi cụ ạ, nước Mỹ rộng và có nhiều chỗ để đi lắm :)

Mùa đông toàn tuyết là tuyết cụ nhỉ! Đẹp phết
Mùa đông đẹp nhất là khi tuyết rơi ngày đầu tiên, sau đấy thì tuyết tan bẩn lắm cụ ạ. Nhớ hồi tuyết mới rơi, mấy đứa đến từ các nước nhiệt đới cứ gọi là mê mẩn ấy :)

Tớ cũng đã qua đây, vào khoảng tháng 6 - chỉ sau hơn 1 tháng vụ nổ bom trên phố Boylston. Nơi tưởng niệm nạn nhân đây

Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Cách đây khoảng 1 tháng Boston lại tổ chức chạy marathon đông vui lắm ạ :)

Em thấy có vẻ nghề hát rong khá phổ biến ở nước Mỹ
Ừ, hầu như ở quảng trường, hay nhà ga tàu điện ngầm nào cũng có người đứng hát. Nhiều người cả đời chỉ hát rong và tự bán đĩa của mình biểu diến thôi

The Cold

Xe tải
Tiếp đi cụ chủ thớt. Kê tổ ong ngồi hóng tý ;)

tank_fun

Xe tăng
Mùa đông trông buồn quá nhỉ ? Em cũng đến Mỹ 1 lần rồi, ở Cali và rất muốn trở lại nhiều lần nữa :).

Babetta7579

Xe tải
Cụ post nhiều ảnh cho bọn em chiêm ngưỡng với, mùa đông bên kia tuyết phủ sợ quá nhỉ?
Kiểu gì cũng phải bon chen sang đó một lần mới được

winnghiepdu

Xe điện
nước Mỹ có vùng nào khí hậu nhiệt đới 0 có mùa đông 0 cụ

fireprince

Xe tải
nước Mỹ có vùng nào khí hậu nhiệt đới 0 có mùa đông 0 cụ
người Việt hay ở Cali cụ à, không có mùa đông lạnh đâu, hay Florida cũng được, trái cây ngập mồm :)
trước em ở Seattle rồi chuyển qua Minneapolis, MN sợ hãi tuyết luôn
con xe đầu tiên của em đấy ạ, sau 1 đêm thôi mà nó thành thế này. chán quá thế là đi làm = bus :)