Hội xa xứ Nức nở tiếng lòng ❤™

Hapxidau

Xe tăng
Ổi ngọt lắm ạ. Mấy tuần trước có 3,4 nhà hàng xóm qua xin mỗi lần 7-10kg về ngâm rượu cơ.

Sen em trồng muộn, tháng 2 âm mới trồng nên bây giờ mới rộ hoa. Mà chả thấy em áo yếm nào ra đây chụp ảnh 🤣🤣🤣
Em tìm mãi ko mua được giống sen hồ tây trên mạng, trồng sen Nhật mà thấy nhanh tàn, đài sen ít hạt quá.
Năm sau trồng sen ta cho lành Cò với Hấp êi ;) ;) ;)

Ôi, em gato quá, hay e bỏ ck theo Red về dinh, ngày ngày trèo ổi, ngắm sen nhỉ😍.
Khi nào Red buồn, e mặc yếm ra lội đầm cho Red ngắm nha😂😂😂

Dạ, sau này vài năm nữa nếu anh có nhiều thời gian em mời anh qua câu cá uống trà anh ơi. Anh có hay đi câu ko ạ hay chỉ nuôi cá chọi be bé thôi??? Ông anh trai em cũng sắm bộ đồ nghề câu trên khu mỏ anh ấy quản lí mà đem về ao nhà thấy câu được đúng một hôm 😂😂😂
Hôm trước anh nói con cá cờ, em cứ tưởng cá thia lia ngày xưa???? (Nước như ai nấu/ chết cả cá cờ/)
Cá cờ nhiều tên gọi lắm: Xịa cờ, xin xít, săn sắt, thia lia
Cá cờ chính là thia lia đấy, HD nhà anh gọi là cá cờ, xịa cờ hoặc đơn giản là cá xịa. Nhà anh Trần Đăng Khoa người sáng tác bài Hạt gạo làng ta cách nhà anh có hơn chục km

Anh cũng thích câu từ bé và hồi còn đi học vẫn ra cái hồ sau nhà câu cá cải thiện bữa ăn gia đình. Giờ anh vẫn câu nhưng anh thỉnh thoảng mới đi được vì mới thích chứ chưa mê.
Mà em mời về câu luôn sau dịch đi, cá to cá bé câu hết, không phải đợi nó lớn đâu ;))

Ôi, em gato quá, hay e bỏ ck theo Red về dinh, ngày ngày trèo ổi, ngắm sen nhỉ😍.
Hấp lội đầm anh sẽ sắm lại máy ảnh :))

Lady_in_red

Xe tăng
Khồng, Hấp đem cả ck và cáp thêm 50 phi công hay su gà đá đì thì cứ cắp nách hết về đây, mình ngồi ngắm sen súng qua ngày nhá =)) =)) =))

Lady_in_red

Xe tăng
Cá cờ chính là thia lia đấy, HD nhà anh gọi là cá cờ, xịa cờ hoặc đơn giản là cá xịa. Nhà anh Trần Đăng Khoa người sáng tác bài Hạt gạo làng ta cách nhà anh có hơn chục km

Anh cũng thích câu từ bé và hồi còn đi học vẫn ra cái hồ sau nhà câu cá cải thiện bữa ăn gia đình. Giờ anh vẫn câu nhưng anh thỉnh thoảng mới đi được vì mới thích chứ chưa mê.
Mà em mời về câu luôn sau dịch đi, cá to cá bé câu hết, không phải đợi nó lớn đâu ;))
Dạ đất HD toàn sinh ra những người tài hoa anh nhỉ. Cũng vì nhớ lại con cá cờ trong bài thơ này của nhà thơ Trần Đăng Khoa nên em cứ ngờ ngợ ạ. Mà bọn cá cờ này đem đi chọi được hả anh??? Sao hồi bé bọn em thấy nó cũng đánh nhau, nhưng ko đến mức đánh chết con còn lại nhỉ :D :D :D

Mà em cũng ko rõ mùa câu cá là mùa nào cơ, ao nhà em chia làm mấy ô, loại to loại bé, nhưng có vẻ cá bé nhiều hơn, nó chỉ uống nước lã và ăn cỏ nên chắc 1-2 năm con trắm trắng mới được 2kg chứ ko to 5-7kg như cá sông Đà hay phía ngoài chỗ NĐ anh ạ :D :D :D

Hapxidau

Xe tăng
Khồng, Hấp đem cả ck và cáp thêm 50 phi công hay su gà đá đì thì cứ cắp nách hết về đây, mình ngồi ngắm sen súng qua ngày nhá =)) =)) =))
Thế thì ngắm súng cũng hết ngày, tâm sức đâu mà ngắm sen hả Red🤣

co.ntt

Xe lăn

Hôm nào anh đi thì cho em bám càng với nhé, nàng Hapxidau có đi cùng ko nào :)

co.ntt

Xe lăn

Hapxidau

Xe tăng
Có ạ, nhưng có mắc mồi dùm e nha, e sợ sâu giun nên hồi bé đi câu phải có bạn đi cùng để mắc mồi, sau câu bằng con tép thì đỡ😊

Hapxidau

Xe tăng

co.ntt

Xe lăn
Có ạ, nhưng có mắc mồi dùm e nha, e sợ sâu giun nên hồi bé đi câu phải có bạn đi cùng để mắc mồi, sau câu bằng con tép thì đỡ😊
Em thầu vụ này luôn, chiều nay em vừa đi đào giun với 2 nhóc nhà em xong, móc giun là em làm được Hấp nhé :))

Dạ đất HD toàn sinh ra những người tài hoa anh nhỉ. Cũng vì nhớ lại con cá cờ trong bài thơ này của nhà thơ Trần Đăng Khoa nên em cứ ngờ ngợ ạ. Mà bọn cá cờ này đem đi chọi được hả anh??? Sao hồi bé bọn em thấy nó cũng đánh nhau, nhưng ko đến mức đánh chết con còn lại nhỉ :D :D :D

Mà em cũng ko rõ mùa câu cá là mùa nào cơ, ao nhà em chia làm mấy ô, loại to loại bé, nhưng có vẻ cá bé nhiều hơn, nó chỉ uống nước lã và ăn cỏ nên chắc 1-2 năm con trắm trắng mới được 2kg chứ ko to 5-7kg như cá sông Đà hay phía ngoài chỗ NĐ anh ạ :D :D :D
Ở VN mình thì tỉnh nào chẳng có người tài
Anh Trần Đăng Khoa nổi tiếng là vì anh ấy giỏi thơ lúc nhỏ hợp với lứa tuổi thiếu nhi, nhiều bài thơ được phổ nhạc và thành bà hát ru nên nhiều người nhớ.

Quay lại chuyện cá:
Cá cờ cũng đánh nhau ác liệt nhưng đánh ở môi trường tự nhiên nên con thua còn có chỗ mà chạy trốn.
Cá chọi được nuôi trong không gian hẹp lại là giống máu chiến nên mới có tình trạng nhốt cùng nhau, thua thắng có khi đi cả đôi

Cá nhà em ko cho ăn cám thì ngon đấy, mà cho anh hỏi em ở tình nào nhỉ :)

Lady_in_red

Xe tăng
Có ạ, nhưng có mắc mồi dùm e nha, e sợ sâu giun nên hồi bé đi
Những 50 bông nên e cho Cò chọn thoải mái😂
Em thầu vụ này luôn, chiều nay em vừa đi đào giun với 2 nhóc nhà em xong, móc giun là em làm được Hấp nhé :))
Em nhìn mấy con ngoe ngoe này cũng thấy sợ phết. Cả cái con nhộng bán ngoài chợ ấy, chả dám đụng vào ợ. Ko câu được thì mình chèo thuyền thả lưới, thế nào đến bữa cũng đủ 3 con cá trên mâm Cò nhờ :D :D :D

50 bông ko đủ mình tăng lên 100 đi cho chị em cùng vui được hem ạ :x :x :x

Gần đây đi câu, anh toàn dùng mồi bánh mỳ nên rất thơm tho sạch sẽ nhá

co.ntt

Xe lăn
Em nhìn mấy con ngoe ngoe này cũng thấy sợ phết. Cả cái con nhộng bán ngoài chợ ấy, chả dám đụng vào ợ. Ko câu được thì mình chèo thuyền thả lưới, thế nào đến bữa cũng đủ 3 con cá trên mâm Cò nhờ :D :D :D

50 bông ko đủ mình tăng lên 100 đi cho chị em cùng vui được hem ạ :x :x :x
Em đồng ý luôn, các Mợ cứ cho em 1 bó súng em ôm là đủ rồi, còn đầu phần các mợ hết nhé :D

Lady_in_red

Xe tăng
Ở VN mình thì tỉnh nào chẳng có người tài
Anh Trần Đăng Khoa nổi tiếng là vì anh ấy giỏi thơ lúc nhỏ hợp với lứa tuổi thiếu nhi, nhiều bài thơ được phổ nhạc và thành bà hát ru nên nhiều người nhớ.

Quay lại chuyện cá:
Cá cờ cũng đánh nhau ác liệt nhưng đánh ở môi trường tự nhiên nên con thua còn có chỗ mà chạy trốn.
Cá chọi được nuôi trong không gian hẹp lại là giống máu chiến nên mới có tình trạng nhốt cùng nhau, thua thắng có khi đi cả đôi

Cá nhà em ko cho ăn cám thì ngon đấy, mà cho anh hỏi em ở tình nào nhỉ :)
Dạ cá chọi em thấy anh nuôi cũng kì công, chăm như chăm con mọn ấy nhỉ :D :D :D
Em ở Hoằng Hoá, cách tp Thanh Hoá 12km về phía HN anh ạ, từ đường 1 vào nhà em cỡ 700m ạ.
Nhà em có trang trại rộng 2.6ha cách nhà 400m, nuôi cá trồng dừa, trồng cây ăn quả, nhưng em mới qui hoạch lại nên cây đang bé lắm. Cá nhà em nuôi ko nhiều, nuôi tự nhiên thôi ạ, nên thịt thơm nhưng bé, và lâu lớn anh ạ. Sau này các anh chị có thời gian, em mời qua nhà em câu cá, ăn ốc cho vui ạ :x :x :x

Ba Ngơ

Xích lô
Tình hình dịch bệnh khó khăn quá, cậu cho tớ về đấy tá túc một tháng nhá ;)