Hội xa xứ Nức nở tiếng lòng ❤™

Kuu

Xe lăn
Xanh đỏ, đỏ xanh giống tắc kè anh nhỉ ;)
Ơ em vừa thoát nạn trong gang tấc anh ạ.
Chả là vườn nhà em rộng và trồng nhiều cây, bên nhà hàng xóm có đống gạch vỡ nên có vài con hổ mang bé bằng ngón tay. Vì hôm trước em thấy ít nhất 2 con ngoài vườn.
Lúc nãy ngồi trong nhà lướt web một em be bé nhột nhột trườn qua chân, nhìn xuống em đứng hình luôn vì thấy sọc ở lưng. Đúng em hổ mang, nhà có mấy bậc thềm mà ko hiểu nó leo lên đường nào...
May nó ko quí mến và hôn hít chứ ko em đi gặp ông bà rồi anh ạ. Nó đã bị bố em cầm gậy xử luôn rồi.
Nhờ phúc ấm tổ tiên nên em vẫn còn ngồi đây typing mà tâm trí vẫn còn run. Đúng là cuộc sống mong manh, vô thường quá!!!
Có bọn rắn bé lượn lờ quanh nhà như vậy thì nhất định quanh khu vườn nhà Đỏ phải có ít nhất 1 cặp rắn to :D
Tối đi ra vườn thì phải có đèn và để ý. Khi dọn đống đá đống gạch cũng phải lưu ý.
Mấy vùng quê ngoài Bắc nhiều rắn hổ mang lắm, nhất là khu vực có ao và bụi cây rậm rạp...

Kuu

Xe lăn
Nhà em nuôi 1 con chó ta nhưng khôn lắm, lưỡi đốm, chân huyền đề, cao ráo tai cụp, hôm trước nhờ nó sủa mà cũng đã xử được 1 em hổ mang be bé như em vừa nãy bác ạ.
À đây là ở nhà em, ko phải chỗ trang trại ạ, ngoài trang trại chỉ trồng cây, nuôi cá, thả sen súng chứ chưa xây nhà cửa gì cả.
Hôm trước em cũng thấy 1 em dài dài nhưng có vẻ như rắn ráo chứ ko phải sọc lưng như hổ mang trong vườn nhà bác ạ.
Con chó giống Phú Quốc nghe nói dữ hơn ạ????
Hổ mang nó ko có sọc dọc lưng. Phổ biến là có những vòng chỉ trắng ngà ở thân, cứ khoảng 10cm có 1 vòng.

trinhhunghb

Xe lăn
Em lại vào hóng xem có ai lên hình không ?

Lady_in_red

Xe tăng
Có bọn rắn bé lượn lờ quanh nhà như vậy thì nhất định quanh khu vườn nhà Đỏ phải có ít nhất 1 cặp rắn to :D
Tối đi ra vườn thì phải có đèn và để ý. Khi dọn đống đá đống gạch cũng phải lưu ý.
Mấy vùng quê ngoài Bắc nhiều rắn hổ mang lắm, nhất là khu vực có ao và bụi cây rậm rạp...
Hổ mang nó ko có sọc dọc lưng. Phổ biến là có những vòng chỉ trắng ngà ở thân, cứ khoảng 10cm có 1 vòng.
À nó là vòng chỉ sáng hơn da ở thân và em gọi là sọc lưng đó Kuuu. Trên đầu nó còn có dấu nữa mà. Hôm trước con chó nhà em sủa mà con rắn be bé bằng ngón tay cũng dựng cổ phồng mang trợn mắt lên dọa lại con chó hơn 20 kg đấy.

Nhà em ko ra vườn buổi tối, chỉ lượn ban ngày thôi, nhưng bọn rắn be bé này ko phân biệt ngày đêm cứ thích đi chơi ban ngày thôi. Đúng như Kuuu nói, bọn bố mẹ hoặc anh chị lớn hơn đang nằm trong đống gạch hoặc bụi cây nào đó và nó chỉ ra ngoài kiếm ăn vào ban đêm thôi.
Search google thấy bảo hổ mang đẻ 10-20 trứng em cũng hoảng vì mình mới gặp 3-4 con, vậy anh chị em nhà nó hơn 10 con nữa chắc đang quanh vườn nhà em rồi. Haizzzz.
Dù đã dọn cỏ sạch sẽ và chặt bớt chỗ rậm rạp nhưng có vẻ khó đuổi bọn này quá vì phía trước và sau nhà em đều có ao, lại sát cánh đồng nữa. Thôi thì đi lại phải cẩn thận hơn thôi.

Ba Ngơ

Xích lô
À nó là vòng chỉ sáng hơn da ở thân và em gọi là sọc lưng đó Kuuu. Trên đầu nó còn có dấu nữa mà. Hôm trước con chó nhà em sủa mà con rắn be bé bằng ngón tay cũng dựng cổ phồng mang trợn mắt lên dọa lại con chó hơn 20 kg đấy.

Nhà em ko ra vườn buổi tối, chỉ lượn ban ngày thôi, nhưng bọn rắn be bé này ko phân biệt ngày đêm cứ thích đi chơi ban ngày thôi. Đúng như Kuuu nói, bọn bố mẹ hoặc anh chị lớn hơn đang nằm trong đống gạch hoặc bụi cây nào đó và nó chỉ ra ngoài kiếm ăn vào ban đêm thôi.
Search google thấy bảo hổ mang đẻ 10-20 trứng em cũng hoảng vì mình mới gặp 3-4 con, vậy anh chị em nhà nó hơn 10 con nữa chắc đang quanh vườn nhà em rồi. Haizzzz.
Dù đã dọn cỏ sạch sẽ và chặt bớt chỗ rậm rạp nhưng có vẻ khó đuổi bọn này quá vì phía trước và sau nhà em đều có ao, lại sát cánh đồng nữa. Thôi thì đi lại phải cẩn thận hơn thôi.
Dọn dẹp cỏ sạch sẽ, bớt rậm rạp càng tạo môi trường cho nó càng trườn vào dễ và nhanh ;)

Lady_in_red

Xe tăng
Mà đúng là choáng váng thật. Vì bình thường ko cần nhìn mà cảm giác có con kiến hay con sâu nhột nhột dưới chân theo phản xạ tự nhiên là em nhảy dựng lên hoặc đạp chân loạn xạ. May sao hôm nay em lại ngồi im, chứ mà phản xạ như bình thường chắc em hổ mang thấy động quay lại tợp chân em rồi.

Ba Ngơ

Xích lô
Em đang nói con hổ mang nhá bác :P :P :P
Ơ thì tớ đang nói đến vụ việc dọn cỏ mà. Có điều đã dọn thì phải dọn thường xuyên nhá, chứ không cỏ mới mọc lên nó cứng, không mềm mại như trước. Vô tình chân trần dẫm vào rặm lắm ;))