Nỗi khổ của kẻ đi xe Hàn

Civic2306

Xe điện
Kính các cụ, hiện nay em đang chết dở với chính bản thân mình, băn khoăn chẳng biết phải làm như nào, tranh thủ lúc chờ họp em cứ comment liều mấy cái mình đang suy nghĩ coi như chia sẻ với các cụ.
Hồi năm 2008, cái ngày ấy khi quyết định đi mua xe em cũng lăn tăn khi cầm 750 triệu đi mua xe, quanh quẩn lúc đó cũng chỉ có Cap, Ỉn, SF... và sau khi vượt qua định kiến xe hàn cũng như bị mê hoặc bởi cái dáng vẻ vừa hiện đại, vừa chững chạc và với các option miên man của SF em đã quyết định xuống tiền mua SLX bản nội địa. Ngày đó bọn em lập hội mua SF được mấy cụ có: Xích lô BMW, Hoa súng, Ducsf, Ducnamnd,... bọn em cũng nhau ra đủ các showroom để mặc cả và đã tìm được chỗ bán giá tốt nhất, 45k cho bản SLX và 41K cho bản MLX tất cả đều 2.0 máy dầu, rẻ hơn các chỗ khác gần 3K. Một thành công lớn cho ví dụ về mua hàng tập thể :)

Sau 6 năm vừa chạy vừa run vì nhiều cụ chê xe hàn hay hỏng, máy dầu nhanh tã... nhưng đến giờ thì em thấy các cụ ấy sai bét
1. Chi phí sử dụng trong 6 năm qua cực rẻ, cứ mỗi 5k km là đi bảo dưỡng, mỗi lần hết không quá 1 triệu, làm em toàn chưng hửng khi thanh toán vì thấy rẻ quá. Có lần bị cạy mấy logo lên chỗ cụ Màu mua hết có 80k lại càng sốc nặng.
2. Về độ lành, phải nói rất lành, em chỉ có chạy và bảo dưỡng, chả thấy em nó hắt hơi sổ mũi gì cả. Nước sơn thì giữ màu kinh khủng, sau 6 năm mà mỗi lần em rửa xe bạn bè gặp toàn hỏi mày mới đổi xe à vì nhìn nước sơn như mới
3. Về độ bốc của máy: máy dầu 2.0 với 151hp hầu như lúc nào đường vắng tý là em vẫn có cái cảm giác dính chặt lưng vào ghế, sau 6 năm miệt mài phục vụ em giờ chẳng thấy nó tã ở chỗ nào
4. Về độ ồn, đúng là máy SF ít ồn thật, nhưng bảo như máy xăng thì là nói phét, khi chạy không tải vẫn cho cái cảm giác rung nhẹ của máy dầu, khi vòng tua máy lên khoảng 2000 thì tiếng máy vọng vào nghe rất rõ. Nhưng bật nhạc ở nấc Volume 8 thì coi như giống máy xăng :))
5. Các chất liệu khác như chi tiết nhựa, ghế da... rất bền, 6 năm rồi mà chẳng thấy nó hóng, sờn hay cũ... nói chung nhìn cứ gọi là long văn lanh
===============

Nhưng, ở đời đúng là ngán nhất chữ nhưng, đó là cái mà ta vẫn gọi là "chất" cái từ chất này nó rất khó định tính, cái mà ta vẫn gọi là sự tinh tế hay cái gì đó... hay còn gọi là sự chắc chắn... em khó định nghĩa lắm... thì thực sự vẫn cho em cái cảm giác đang lái xe Hàn :D
- Đó là cảm giác lái: Xe dẫn động bánh trước nên nhiều khi đánh lái hay có cảm giác giằng lái rất rõ, em đã chạy khá nhiều loại xe từ Q7, Camry, Altis, Civic... đủ cả nhưng chỉ có SF là khiến em có cái cảm giác này
- Đó là sự hưng phấn khi cầm lái: Thực sự là không gian SF rất rộng, ghế to ngồi như Salon nhưng vần vô lăng em chả có cám xúc mấy, mặc dù SF trợ lực dầu, tay lái nặng (em hay ví nặng giống BMW) nhưng lái nó chán ngắt, không cảm xúc mấy.
- Nói chung, Khi chạy SF em có cảm giác mình đang sở hữu một em xe Hàn rất chi là phong độ nhưng chưa đạt tới mức Đẳng cấp, mọi thứ đều có, các Option miên man nhưng những cái đó chỉ mang lại cho em cảm giác vừa đủ chứ chưa lên đến tầm tinh tế, có lẽ các cụ nói vẫn đúng. Tiền nào của đó và Phong độ chỉ là nhất thời. Không thể mong một con xe giá rẻ option miên man mà lại cực chất được.

===================

Tuy nhiên, với một người không khó tính như em thì 3 cái chuyện tinh tế hay đẳng cấp kia chả quan trọng, em chỉ coi cái xe như một phương tiện sáng đưa em đi, tối chở em về an toàn là được, đừng hỏng hóc hay chết máy giữa đường là ngon, đừng thi thoảng bắt em đưa đi gara là tốt. Tất cả những cái này SF đều làm tròn vai, nói cho nó nhân bản ra thì SF như một cô gái vùng ngoại ô, có một chút thanh lịch của Trang an và một chút chịu thương chịu khó của các cô thôn nữ, mỗi thứ một tý nhưng chỉ vừa đủ. Nó rất phù hợp cho những ai không quá khó tính và cần một người vợ phục vụ tận tình, cam chịu và không quá đòi hỏi sự tinh tế trong từng khâu phục vụ.

===================

Và bây giờ, sau thời gian em nó phục vụ, giúp em tích lũy được ít tiền đủ để tính đến chuyện đổi xe thì vấn đề bắt đầu này sinh.
Vợ cả thì bảo, đổi xe lần này anh đối sang Nhật đi, ôm mãi con xe hàn không chán à, sao anh không đổi món sang Nhật để thay đổi cảm giác.
Với tư tưởng như vậy, và với tấm tiền khoảng 1,4 tỏi quay đầu em bắt đầu ngắm nghía hết CX5, CRV, Cap.... nhưng, lại chữ nhưng. Khổ cái là khi lên xe nào em cũng lẫy Option của SF đang chạy ra mà so đo, bởi thực ra bao năm qua mình quen đi sự phục vụ của những Option mà em SF mang lại, giờ thiếu nó sao chịu được. Đúng là
Anh có em, anh quen có em rồi
Giờ quạnh vắng căn nhà vô nghĩa quá
.....
Quen với ghế lái và phụ chỉnh điện, quen với cái Smartkey, quen với cái ghế ngồi rộng rãi, quen với cái gương hậu chống chói tự động, quen với cái dáng to cao đường bệ, quen với cảm giác an toàn được bảo vệ bởi hệ thống VDC và 12 túi khí.... quen nhiều lắm, giờ cắt đi sao chịu được....
==========

Giờ em lăn tăn quá, mua xe nhật mà có đủ như con SF hiện nay thì tiền bỏ ra phải trên 2 tỏi, chẳng có lẽ lại tiếp tục mua SF2015, mà nếu vậy thì lại phí mất cơ hội hưởng thụ các em Nhật, Đức khác. Nhiều lúc định tặc lưỡi làm em Camry 2.5Q vì thấy có em này là tương đối đủ Option mình cần thì lại bị gấu mắng là điên à, em đang chạy con này rồi thì anh kiếm con khác mà đi.

Giờ em thực sự băn khoăn, chả biết nên mua xe gì nữa. Các cụ tư vấn giúp em với. Và lời khuyên của em cho các cụ mua xe lần đầu là đừng mua xe hàn, sau này khó đổi sang xe khác lắm nếu như các cụ không chắc lúc đó mình thật nhiều tiền để đến với những dòng xe cao cấp của Mec, Audi... :D

P/S: Nhiều cụ bảo chạy xe hàn mất giá khi bán lại, các cụ nhầm, xe em sau 6 năm giờ vẫn có cụ trả giá đủ để em thấy rằng sao mình chạy mãi không lỗ nhỉ :)).
Và em cũng băn khoăn là không biết SF bản mới giờ cảm giác lái có cải thiện nhiều không? Nhưng cơ bản em ghét nhất cái chân kính uốn éo bay lên kiểu biên bão của bản này

Sau khi đánh giá các xe CUV/SUV 7 chỗ cùng phân khúc thì các anh tây lông kết luận Santa Fe là đầu bảng. Trong này em không hiểu tại sao bên tây Toyota Highlander giá rẻ hơn SF nhưng về VN thì đắt vãi

================
Nhận xét về độ phong phú Option của xe hàn, quan điểm của em như này: Xe hàn rất nhiều Option, cái này thì chuẩn cơm mẹ nấu rồi, nhưng thường hay có những Option thừa, ít quan trọng, xe hàn nhiều Option nhưng luôn thiếu những Option mang tính cách mạng ảnh hưởng đến an toàn của người ngồi trên xe và không ngồi trên xe. Có lẽ đây chính là điểm ranh giới phân biệt đẳng cấp giữa xe hàn và xe đức. Xe đức thì luôn hướng tới các Option nhằm bảo vệ sự an toàn cho con người, có lẽ công nghệ của họ giờ tiến tới cấp độ mang tính nhân bản hơn là tính hoa mỹ của giai đoạn trước, giai đoạn mà hiện nay xe Hàn đang tiệm cận.

[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=ABPb_oR8Y2Q[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

xuantien_mobis

Xe lăn
Nếu không có nhu cầu 7 chỗ thường xuyên, em nghĩ Cụ thêm tiền mua EVOQUE/Q5/RX350/GLK chạy thì mới thay đổi được, chứ Camry 2.5 là SEDAN sẽ không cho Cụ cảm giác thoải mái như mấy em kia đâu

heroesdaubu

Xe điện
Em cũng đang chạy năm thứ năm, chả có tiền đổi lên cố giành giụm đổi bộ lốp mới đi cố 2 năm nữa. Kỳ hạn 6 năm/xe thì em sẽ đổi sang xe hãng khác, sau hối hận đổi lại vẫn chưa muộn

Civic2306

Xe điện
Nếu không có nhu cầu 7 chỗ thường xuyên, em nghĩ Cụ thêm tiền mua EVOQUE/Q5/RX350/GLK chạy thì mới thay đổi được, chứ Camry 2.5 là SEDAN sẽ không cho Cụ cảm giác thoải mái như mấy em kia đâu
Em chạy SF, vợ em chạy Cam 2.5Q nên em thường xuyên đổi qua lại để so sánh thì thấy: Đương nhiên Sedan ngồi không thoáng như SUV, nhất là lúc mệt mỏi nhưng Sedan nó cũng có cái thú của nó khi ngồi lái và bước từ Sedan xuống nó cho bạn cái cảm giác nhẹ nhàng tinh tế hơn là phi đánh huỵch cái từ con suv xuống đất :))
Ngoài ra, độ ồn, cảm giác lái ... thì Camry vẫn hơn SF một chút ít
Việc cố lên mấy em EVOQUE/Q5/RX350/GLK như cụ gợi ý thì hơi tốn kém tiền bạc với em, vì xe cũng chỉ dùng đi làm hàng ngày cộng với điều kiện kinh tế không cho phép nên cố thế em thấy hơi lãng phí tiền cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

xuantien_mobis

Xe lăn
Em chạy SF, vợ em chạy Cam 2.5Q nên em thường xuyên đổi qua lại để so sánh thì thấy: Đương nhiên Sedan ngồi không thoáng như SUV, nhất là lúc mệt mỏi nhưng Sedan nó cũng có cái thú của nó khi ngồi lái và bước từ Sedan xuống nó cho bạn cái cảm giác nhẹ nhàng tinh tế hơn là phi đánh huỵch cái từ con suv xuống đất :))
Ngoài ra, độ ồn, cảm giác lái ... thì Camry vẫn hơn SF một chút ít
Thế Cụ mua hẳn Lexus ES300h đê, hoặc Cam Mỹ đỡ đụng hàng với Gấu

giadungvietlong

Xe buýt
Website
itieudung.com
Oài thế đây là khen hay chê, em thấy cụ đang khen thì chuẩn hơn đấy nhở.

Luonghuong

Xe đạp
CỤ này nói chuẩn như cụ Lê Duẩn :)

Cụ lại cưới em Hàn xẻng nữa đê.

Chỉnh sửa cuối:

SimsSam

Xe điện
Các Cụ có xe chạy thật tuyệt vời, cháu thì đang chạy xe ôm do đó thèm quá.

Civic2306

Xe điện
Kụ đang chuẩn bị ly dị STF có khác...PR khéo ghê ( e fun tý nhá)
Oài thế đây là khen hay chê, em thấy cụ đang khen thì chuẩn hơn đấy nhở.
Hi hi em phát biểu cảm nghĩ thực luôn các cụ ạ, rất thực luôn, có đủ khen và chê

CỤ lại làm em Hàn xẻng nữa đi ợ. :)
Chắc vậy thôi cụ, 90% là lại mua SF2015 bản do anh Công lắp, vì em khoái cái Cốp điện ke ke

Luonghuong

Xe đạp
Hi hi em phát biểu cảm nghĩ thực luôn các cụ ạ, rất thực luôn, có đủ khen và chê

Chắc vậy thôi cụ, 90% là lại mua SF2015 bản do anh Công lắp, vì em khoái cái Cốp điện ke ke
hehe.Em báo giá tốt cho cụ vào hôp thư nhé.:)đảm bảo làm cụ hài lòng.

Civic2306

Xe điện
hehe.Em báo giá tốt cho cụ vào hôp thư nhé.:)đảm bảo làm cụ hài lòng.
Check PM mãi chưa thấy thư cụ ở chỗ kín, cụ cho em cái giá tình thương bản Full của anh Công nhé, có bảng chi tiết cấu hình đi kèm thì tốt nhất, vì em nghiện đọc cấu hình của SF rồi, phê lắm :)

Luonghuong

Xe đạp
Check PM mãi chưa thấy thư cụ ở chỗ kín, cụ cho em cái giá tình thương bản Full của anh Công nhé, có bảng chi tiết cấu hình đi kèm thì tốt nhất, vì em nghiện đọc cấu hình của SF rồi, phê lắm :)
cụ gửi cho em email cụ.Em gửi chi văn tiết cho cụ ợ.

jaspis

Xe máy
Cụ viết hay quá :)
Em thì mới đi SF mấy trăm km thôi, thì thấy khá bốc, nhưng cảm giác lái thì chán. Đi qua ổ gà hay vào cua mà tay lái nhẹ bẫng , không như Civic cho cảm giác thật hơn.

Trung BQ

Xe tải
Đọc tít em cứ tưởng cụ cá chê :D, hoá ra khổ vì không biết thay xe nào :))

bimbim5656

Xe container
P/S: Nhiều cụ bảo chạy xe hàn mất giá khi bán lại, các cụ nhầm, xe em sau 6 năm giờ vẫn có cụ trả giá đủ để em thấy rằng sao mình chạy mãi không lỗ nhỉ :)).
Và em cũng băn khoăn là không biết SF bản mới giờ cảm giác lái có cải thiện nhiều không? Nhưng cơ bản em ghét nhất cái chân kính uốn éo bay lên kiểu biên bão của bản này
Vợ cả e là Getz1.1, hồi mua năm 2009 ra biển là 320 củ. Bây giờ nhiều cụ gạ 330 củ mà chưa muốn bán vì vừa thương vừa tiếc nên vẫn để cho gấu đi. Nhiều lần muốn đổi sang số tự động cho gấu đi nhàn cái chân cái tay mà vẫn lăn tăn vì biển đẹp nữa.

Civic2306

Xe điện
Cụ viết hay quá :)
Em thì mới đi SF mấy trăm km thôi, thì thấy khá bốc, nhưng cảm giác lái thì chán. Đi qua ổ gà hay vào cua mà tay lái nhẹ bẫng , không như Civic cho cảm giác thật hơn.
Chúc mừng cụ có sự lựa chọn đúng. Công nhận SF chán nhất cảm giác lái, không biết bản mới có cải thiện không. Nghe nói SF2015 có thêm một chip riêng để điều khiển hệ thống lái

xuantien_mobis

Xe lăn
Chúc mừng cụ có sự lựa chọn đúng. Công nhận SF chán nhất cảm giác lái, không biết bản mới có cải thiện không. Nghe nói SF2015 có thêm một chip riêng để điều khiển hệ thống lái
Có 3 chế độ cho cảm giác lái đấy Cụ: Normal/Sport/Comfort ợ

nguyenthong301

Xe tăng
Tại bởi ngay lần cưới V2 đầu tiên cụ đã múc 1 em Á khôi Hàn Quốc, chứ nếu lúc đó cụ cưới mấy em cỏ cỏ như CD5, Matiz, lanos... thì bây h cụ dễ quyết hơn. Hi hi