[Funland] Nợ cha mẹ, bao giờ thì trả được.

LongLH

Xe điện
Nghĩ được thì cố mà làm, làm không được lên đây than thở cho nhẹ lòng cũng được nhưng sau đó cố gắng mà thực hiện vì đã lỡ nhiều rồi. Tớ bằng tuổi bố mẹ cậu, thấy cậu cũng nguỵ biện là chính. Tớ dám nói điều này vì tớ sau khi mẹ nuôi tớ đến năm 4 DH là tớ không xin tiền mẹ nữa rồi. Khi tớ lấy vk, thấy mấy anh em cứ thay nhau lấy vk, lấy ck mẹ cứ đi bế hết cháu này đến cháu kia thế là tớ chỉ đẻ một đứa, lúc con còn bé tớ cũng tự chăm con là chính.

duongtver

Xe tăng
Bố mẹ ai cũng thế thôi, sau mình cũng vậy cụ ạ. Cụ biết nghĩ vậy là tốt rồi, sau cố gắng làm ăn lương thiện kiếm tiền mà lo cho ông bà.

phuongmit

Xe cút kít
Mỗi nhà 1 cảnh, mỗi nhà tại mỗi thời điểm sẽ hành xử khác nhau nên chả biết đánh giá thế nào, mình cảm thấy ổn, bố mẹ k đắn đo thì làm thôi chứ tí nữa có người vào bảo phải tự lập, phải để tiền đấy cho bố mẹ dưỡng già thì cụ có quay xe k

Kyson1

Xe điện
Nợ đồnh lần.

Con của cụ sẽ lấy của cụ!!!

TÔN

Xe container
Thôi đừng mua vlxd vội em ak. Giải mới gần hết vòng bảng thôi. Cố cầy đến hết giải là sang tháng 8 xây đc nhà luôn rồi ko cần phải chờ sang năm. Mai đi tìm kts luôn đi

vanhai493

Xe điện
Sau mùa ơ rô thì lại có thêm cái nhà
Chủ thớt hiểu ý tôi rồi chứ?

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Nói thật đi! Báo nhà bao nhiêu lần rồi?

Zinger 2008

Xe buýt
Cháu chào cá cụ ạ. Chúc các cụ 1 buổi tối vui vẻ bên người thân và gia đình.

Cháu sinh ra tại vùng quê ở Thái Bình, quê cháu cũng bình thường như các vùng quê khác vậy. Đến nay cháu cũng lên HN học tập và lập nghiệp được tròn 10 năm.
Cũng may mắn cho cháu, 2 vc cháu được bố mẹ hỗ trợ (cả nội ngoại hỗ trợ như nhau), và có chút ít của bản thân, năm ngoái cháu cũng mua được 1 suất đất nhỏ ở vùng ven ngoại thành HN.

Do thời điểm hiện tại, thị trường tranh tối tranh sáng, cháu cũng k có kinh nghiệm gì, nhưng cháu thấy đây là lúc có tiền thì nên tiêu tiền. Nên cháu đánh liều 1 phen, đi đặt nguyên vật liệu để sang năm xây nhà. Câu chuyện k có gì nếu cháu có tiền, nhưng vấn đề ở đây là vc cháu không có tiền tích lũy cccm ạ. :)))

Và thế là, cháu lại lấy tiền của bố mẹ đi. Vì điều này mà cháu cứ thấy canh cánh trong lòng vậy.
Cháu thì thích tự lập, từ lúc lên HN, cháu tự tuyên bố với bản thân, sẽ không nhờ ai, học xong sẽ không xin bố mẹ 1 xu, tự làm tự ăn. Mà giờ lại là người vắt kiệt sức lao động của bố mẹ, bố mẹ có tí tiền tích góp gì, giờ chuyển cho cháu hết. (Ai cũng tự nguyện cho cháu VAY, cháu chỉ báo mục tiêu như vậy, còn đang thiếu tiền)

Bố mẹ cháu ở quê, làm gì có nhiều tiền đâu, vừa rồi cũng chuyển cho cháu 150tr. Với nhiều người, con số ấy chưa là gì, với bố mẹ cháu thì là cả vài năm lao động. Hằng ngày các cụ dạy sớm, làm đến tận 8h tối mới đi ngủ, trưa thì được nghỉ 2 tiếng rưỡi.
- Từ hồi cháu biết nhận thức, bố cháu chưa bao giờ tự mua cho bản thân 1 bộ quần áo mới, chưa bao giờ các cụ dám mua điện thoại mới (Nhà cháu ở quê k nghèo). Có chăng là do bọn cháu mua biếu bố mẹ. Trước các cụ cho tiền r, giờ lấy thêm (VAY) của các cụ cảm giác như bóc lột của các cụ quá.
- Bố cháu tiêu 1 đồng cũng tiếc, nhưng đưa hết cho bọn cháu thì bố mẹ cháu không một lời phàn nàn.
- Các cụ cũng 50 tuổi r, sức khỏe ngày càng giảm. Các cụ cũng không có lương hưu. Đổ mồ hôi thì mới có tiền.
- Cháu còn cả đứa em trai nữa. Biết là bố mẹ cho vay, bọn cháu cũng sẽ trả, bọn cháu k dám nói trước nhưng tương lai nếu có điều kiện cũng sẽ hỗ trợ cậu em. Nhưng cháu cứ có cảm giác mình được ưu tiên hết phần của nó vậy.
- Đây mới là bước đầu đặt VLXD, còn các bước tiếp theo, lúc không đủ chắc chắn lại phải vay người thân nữa cccm ạ.
- Tương lai không biết như nào, giờ AI khủng khiếp phết. Mọi ngành nghề dù sao cũng sẽ gặp khó khăn hoặc phải ít nhiều thay đổi. Thuận lợi thì k sao, còn không thuận lợi, bao giờ thì trả được bố mẹ?

Vì lí do kinh doanh sau này, cháu cũng không thể xây bé 1 tầng hay 2 tầng được. Cháu không than thở hay gì cả, chỉ là cháu gợn trong lòng. Các cụ mợ đã từng như cháu chưa? Và các cụ trả nợ bố mẹ như nào?
Cháu phục cccm tự thân tự lập tay trắng ở HN thât, bọn cháu điều kiện tốt hơn mà không làm được!
Cố lên ông em đồng hương! Cụ anh gia đình truyền thống, 2 ông bà cán bộ quân đội về hưu, ông bà nhạc buôn bán nhỏ ở TP nên cũng ko dư giả về tài chính, cũng xác định tự thân vận động. Cũng may cô thương, có nhà cửa, đât cát và ít của ăn của để ở HN và cả quê hương Thái Bình. Nỗ lực là đương nhiên, tuy nhiên cần thuận vợ thuận chồng và gặp chút may mắn nữa. Còn đương nhiên, bố mẹ ko bao giờ mong muốn con cái có tư duy nợ mình, hỗ trợ dc các con trong tầm của mình là ông bà vui lắm, còn vợ chồng phải biết mà ứng xử với các cụ cho chuẩn chỉ, thế thôi cụ em ạ! Sau này mình có con, cũng tư duy như vậy thôi, thay vì suy nghĩ nợ nần bố mẹ, hãy giành thời gian và công sức để kiếm nhiều xèng để báo hiếu ông bà là dc!

NNS

Xe ngựa
quái lạ, giờ mua vl về để sang năm xây nhà cho nó hư mẹ nó hết chứ thiếu hàng khan hoá gì mà phải khổ vậy? xd bây giờ ngại nhất mặt bằng, chỗ nào mà trữ vl? cement, thép thì nó hư nhanh khỏi nói rồi, gạch xây trữ nó mọc rêu thì cũng nhục....
xây nhà nếu chủ tự mua vl thì lấy cái số alo, sáng thợ nó báo cho số lượng vlxd cần để thi công, alo cái nó bê đến tận nhà, kí sổ lâu lâu + dồn rồi ck chứ éo ai trữ vlxd cho nó hư mẹ nó ra làm gì

minhhai985

Xe lăn
cụ giống đa số thôi, nói một đằng làm một nẻo :))

Jeff Hoang

Xe hơi
quái lạ, giờ mua vl về để sang năm cây nhà cho nó hư mẹ nó hết chứ thiếu hàng khan hoá gì mà phải khổ vậy? xd bây giờ ngại nhất mặt bằng, chỗ nào mà trữ vl? cement, thép thì nó hư nhanh khỏi nói rồi, gạch xây trữ nó mọc rêu thì cũng nhục....
Cháu đặt thôi ạ, lúc cháu lấy thì cũng lấy đồ mới ạ (bên bán chỗ người quen nói cháu thế.). Cháu cũng phân vân vấn đề này lắm. Nhưng cuối cùng cũng thấy nên mạo hiểm 1 phen ạ. Tiền để chết, nếu lỗ cũng chả lỗ bn.

suzu37

Xe container
Haha, Mùa euro, nhưng em mua vlxd thật cụ ạ
Cháu chào cá cụ ạ. Chúc các cụ 1 buổi tối vui vẻ bên người thân và gia đình.

Cháu sinh ra tại vùng quê ở Thái Bình, quê cháu cũng bình thường như các vùng quê khác vậy. Đến nay cháu cũng lên HN học tập và lập nghiệp được tròn 10 năm.
Cũng may mắn cho cháu, 2 vc cháu được bố mẹ hỗ trợ (cả nội ngoại hỗ trợ như nhau), và có chút ít của bản thân, năm ngoái cháu cũng mua được 1 suất đất nhỏ ở vùng ven ngoại thành HN.

Do thời điểm hiện tại, thị trường tranh tối tranh sáng, cháu cũng k có kinh nghiệm gì, nhưng cháu thấy đây là lúc có tiền thì nên tiêu tiền. Nên cháu đánh liều 1 phen, đi đặt nguyên vật liệu để sang năm xây nhà. Câu chuyện k có gì nếu cháu có tiền, nhưng vấn đề ở đây là vc cháu không có tiền tích lũy cccm ạ. :)))

Và thế là, cháu lại lấy tiền của bố mẹ đi. Vì điều này mà cháu cứ thấy canh cánh trong lòng vậy.
Cháu thì thích tự lập, từ lúc lên HN, cháu tự tuyên bố với bản thân, sẽ không nhờ ai, học xong sẽ không xin bố mẹ 1 xu, tự làm tự ăn. Mà giờ lại là người vắt kiệt sức lao động của bố mẹ, bố mẹ có tí tiền tích góp gì, giờ chuyển cho cháu hết. (Ai cũng tự nguyện cho cháu VAY, cháu chỉ báo mục tiêu như vậy, còn đang thiếu tiền)

Bố mẹ cháu ở quê, làm gì có nhiều tiền đâu, vừa rồi cũng chuyển cho cháu 150tr. Với nhiều người, con số ấy chưa là gì, với bố mẹ cháu thì là cả vài năm lao động. Hằng ngày các cụ dạy sớm, làm đến tận 8h tối mới đi ngủ, trưa thì được nghỉ 2 tiếng rưỡi.
- Từ hồi cháu biết nhận thức, bố cháu chưa bao giờ tự mua cho bản thân 1 bộ quần áo mới, chưa bao giờ các cụ dám mua điện thoại mới (Nhà cháu ở quê k nghèo). Có chăng là do bọn cháu mua biếu bố mẹ. Trước các cụ cho tiền r, giờ lấy thêm (VAY) của các cụ cảm giác như bóc lột của các cụ quá.
- Bố cháu tiêu 1 đồng cũng tiếc, nhưng đưa hết cho bọn cháu thì bố mẹ cháu không một lời phàn nàn.
- Các cụ cũng 50 tuổi r, sức khỏe ngày càng giảm. Các cụ cũng không có lương hưu. Đổ mồ hôi thì mới có tiền.
- Cháu còn cả đứa em trai nữa. Biết là bố mẹ cho vay, bọn cháu cũng sẽ trả, bọn cháu k dám nói trước nhưng tương lai nếu có điều kiện cũng sẽ hỗ trợ cậu em. Nhưng cháu cứ có cảm giác mình được ưu tiên hết phần của nó vậy.
- Đây mới là bước đầu đặt VLXD, còn các bước tiếp theo, lúc không đủ chắc chắn lại phải vay người thân nữa cccm ạ.
- Tương lai không biết như nào, giờ AI khủng khiếp phết. Mọi ngành nghề dù sao cũng sẽ gặp khó khăn hoặc phải ít nhiều thay đổi. Thuận lợi thì k sao, còn không thuận lợi, bao giờ thì trả được bố mẹ?

Vì lí do kinh doanh sau này, cháu cũng không thể xây bé 1 tầng hay 2 tầng được. Cháu không than thở hay gì cả, chỉ là cháu gợn trong lòng. Các cụ mợ đã từng như cháu chưa? Và các cụ trả nợ bố mẹ như nào?
Cháu phục cccm tự thân tự lập tay trắng ở HN thât, bọn cháu điều kiện tốt hơn mà không làm được!
Với hai còm này thì cảm nhận là anh thớt chưa thực sự nghiêm túc.

Anh chọn phần lợi về cho mình nhưng lại "băn khoăn" cho phía phụ huynh. Điều này không đúng với "quan điểm" tự lập của anh.

Theo tôi, sức anh chị không khó để xoay 150 tr để trả luôn cho phụ huynh. Bằng không, anh tách ra khoảng 3 phần, mỗi lần trả gốc kèm lãi.

NNS

Xe ngựa
Cháu đặt thôi ạ, lúc cháu lấy thì cũng lấy đồ mới ạ (bên bán chỗ người quen nói cháu thế.). Cháu cũng phân vân vấn đề này lắm. Nhưng cuối cùng cũng thấy nên mạo hiểm 1 phen ạ. Tiền để chết, nếu lỗ cũng chả lỗ bn.
đặt cũng éo phải đặt, nhất là vlxd cơ bản như cm, sắt thép, gạch cát..... mỗi hôm giá nó 1 khác, làm đến đâu gọi đến đấy chứ chỗ nào mà trữ
có chăng thì chỉ đặt những thiết bị đặc chủng ngoại nhập ít có sẵn như bếp từ, máy giặt vvvv hay đồ gỗ xịn, mà nghe như cụ tả thì căn nhà cụ chắc nho nhỏ tí xíu. ko phải thuộc cỡ đó đâu? thàng chủ tiệm vlxd nào quen mà bảo cụ đặt tiền để tận sang năm xây thì cụ vả vào mồm nó
e xây nhà xong mẹ nó 1 tầng có khi em mới hỏi tiền, chủ tiệm nó vác tập hoá đơn ra cộng lại rồi e trả chứ sao phải đặt trc