[Thảo luận] Nhường đường cho người đi bộ...Các Bác cùng bình luận nhé

lphh2021

Xe hơi
Thực ra vấn đề này đều đã được thể hiện trong luật và tất cả các lái xe đã được học nhưng thực tế thì lại..ko như thế
- Chuyện ở xứ người: cách đây khoảng 15 năm trong 1 lần sang Singapore công tác, trong một lần sang đường tại nơi không có đèn tín hiệu( có vạch cho người đi bộ), mình cứ đứng thập thò không giám sang và có ý là nhìn trước nhìn sau rồi..tăng tốc( quen ở nhà rồi mà). Nhưng thật lạ là khi có ô tô đi đến thấy mình vẫn đứng trên vỉa hè thì lái xe đã chủ động dừng lại, thấy mình vẫn chưa giám sang thì lái xe còn vẫy ra hiệu cho mình sang.... mình nể người ta quá cơ
-Chuyện ở xứ nhà: Việc các phương tiện ko nhường cho người đi bộ thì quá rõ và quá nhiều ko kể thì các Bác cũng biết nhưng có chuyện này có thể các Bác..chưa biết..là thế này: hôm đó đồng nghiệp mình sang đường tại nơi có vạch sang đường, nói thực là đoạn này đường rộng, và đồng nghiệp lại là Bia Sài Gòn Special( mọi người phải ngước nhìn..=))) nên cũng mất nhiều thời gian hơn. trong khi đó có 1 hung thần xe bus quay đầu tại đấy và chiếm gọn vào phần dành riêng cho người đi bộ, nhưng đáng nói là tay lái xe đã không nhường thì thôi lại còn cố tình ép và quệt đầu xe rồi còn xuống chửi bới, đánh ..đồng nghiệp của mình nữa:-L..Nhưng hôm đó thằng lái xe bus nhìn 1 nhưng ko nhìn 2 quen thói hung hãn..vì lúc đó cũng có rất nhiều đồng nghiệp khác của mình ở đấy, thế là mọi người đều 3 máu 6 cơn lôi thằng xe lái xe lại cho 1 bài học..về luật giao thông( ko đánh đâu nhé) và bắt phải xin lỗi...Mình sợ người mình quá cơ.
-Chuyện của nhà mình: Nói thực từ khi học được ít văn hóa nhường đường của người tây, e vẫn luôn có ý thức trong việc nhường đường nhưng ít lần..thành công vì nếu chỉ có 1 mình mình dừng lại nhường thì với dòng xe tấp nập như thế thì có vẫy người ta cũng chưa chắc giám sang và nói thực là cũng nhiều lần bị mắng là..hấp:((..Mình buồn mình quá cơ

Qua chuyện ở xứ ta và xứ người như trên các Bác nghĩ thế nào và có nên xây dựng ý thức nhường đường ko

4eyes10

Xe buýt
Túm lại là cụ cũng bị tâm lý bầy đàn thôi...mạnh ai nấy đi, Vịt ta mà, có vạch đường người đi bộ không đi, bạ đâu sang đấy nên muốn nhường thì nhường cả ngày không hết

springsea

[Tịch thu bằng lái]
E vẫn có thói quen nhường đường đoạn có phần đường dành cho người đi bộ. Mình ngưỡng mộ mình quá cơ

Đôi khi nhìn ánh mắt ngạc nhiên như muốn cảm ơn là thấy sướng òi. Hà nội kô vội được đâu.

boKhoai2008

Xe buýt
Thực ra vấn đề này đều đã được thể hiện trong luật và tất cả các lái xe đã được học nhưng thực tế thì lại..ko như thế
- Chuyện ở xứ người: cách đây khoảng 15 năm trong 1 lần sang Singapore công tác, trong một lần sang đường tại nơi không có đèn tín hiệu( có vạch cho người đi bộ), mình cứ đứng thập thò không giám sang và có ý là nhìn trước nhìn sau rồi..tăng tốc( quen ở nhà rồi mà). Nhưng thật lạ là khi có ô tô đi đến thấy mình vẫn đứng trên vỉa hè thì lái xe đã chủ động dừng lại, thấy mình vẫn chưa giám sang thì lái xe còn vẫy ra hiệu cho mình sang.... mình nể người ta quá cơ
-Chuyện ở xứ nhà: Việc các phương tiện ko nhường cho người đi bộ thì quá rõ và quá nhiều ko kể thì các Bác cũng biết nhưng có chuyện này có thể các Bác..chưa biết..là thế này: hôm đó đồng nghiệp mình sang đường tại nơi có vạch sang đường, nói thực là đoạn này đường rộng, và đồng nghiệp lại là Bia Sài Gòn Special( mọi người phải ngước nhìn..=))) nên cũng mất nhiều thời gian hơn. trong khi đó có 1 hung thần xe bus quay đầu tại đấy và chiếm gọn vào phần dành riêng cho người đi bộ, nhưng đáng nói là tay lái xe đã không nhường thì thôi lại còn cố tình ép và quệt đầu xe rồi còn xuống chửi bới, đánh ..đồng nghiệp của mình nữa:-L..Nhưng hôm đó thằng lái xe bus nhìn 1 nhưng ko nhìn 2 quen thói hung hãn..vì lúc đó cũng có rất nhiều đồng nghiệp khác của mình ở đấy, thế là mọi người đều 3 máu 6 cơn lôi thằng xe lái xe lại cho 1 bài học..về luật giao thông( ko đánh đâu nhé) và bắt phải xin lỗi...Mình sợ người mình quá cơ.
-Chuyện của nhà mình: Nói thực từ khi học được ít văn hóa nhường đường của người tây, e vẫn luôn có ý thức trong việc nhường đường nhưng ít lần..thành công vì nếu chỉ có 1 mình mình dừng lại nhường thì với dòng xe tấp nập như thế thì có vẫy người ta cũng chưa chắc giám sang và nói thực là cũng nhiều lần bị mắng là..hấp:((..Mình buồn mình quá cơ

Qua chuyện ở xứ ta và xứ người như trên các Bác nghĩ thế nào và có nên xây dựng ý thức nhường đường ko
Cụ mà nhường đường cho người đi bộ thì mấy đứa đi sau nó bim còi cho tung đ.í.t, gặp phải anh chí thì nó lại còn mở cửa xe xg chửi cho 1 trận ý chứ. Nhà cháu cũng có phúc đi trời Tây và cũng luôn có ý thức nhường người đi bộ (kể cả chỗ không có vạch cho ng đi bộ), xe thô sơ, dưng mà chả bao giờ thành công. Ng đi bộ thì thụt lại khi thấy ô tô còn đứa đi sau thì cứ còi nó giã. Xin lỗi các cụ phải dùng từ đứa và nó ở đây vì với nhà cháu ai đường đông hay ngã tư còn đèn đỏ mà cứ còi loạn lên không đáng gọi là người ạ.

bigfoot

Xe tải
hôm trước e đang đi thì có một mợ tự xòe trước đầu xe e cách khoảng 2m; mặc dù có thể lách qua để đi nhưng e vẫn bật đèn dừng khẩn cấp xuống đỡ xe mợ ấy dậy và hỏi han

và kết quả là đoạn đường đấy xe ùn lại tắc một đoạn dài, e đi được 15phuts mà vẫn nghe VOV giao thông báo tắc...., e ân hận quá cơ

OmegaO9

Xe container
Mỗi sáng em đều phải dừng đèn đỏ Daewoo,nhiều lần em thấy các cụ các mợ nhà ta thường đi bộ theo kiểu đường tắt ,phi chéo sang luôn,còn như mấy mợ TÂY nếu đi bộ từ bãi đỗ xe Ngọc Khánh sang bên tòa nhà Samsung họ sẽ đi theo đúng vạch,tức là hình chữ L và có khi phải mất đến 2-3 tín hiệu đèn đỏ,trong khi đèn đỏ thì xe máy chiếm hết góc của người đi bộ để loi choi bon chen rẽ từ Liễu Giai sang Kim Mã.
Sao người VN ta không nhiều người để ý điều đó nhỉ.

Website
www.facebook.com
Nhà em đi mà thấy người đi bộ đang sang đường là chủ động giảm tốc từ xa (kẻo thằng sau uỵch cho tung mít) rồi dừng hẳn nhường đường. Thằng sau còi kệ bố nó.

Nhưng cũng nguy hiểm ở chỗ em nhường nhưng xe ở làn bên phải em nó đếk nhường nên đôi khi người đi bộ vừa đi qua đầu xe em lại phải nhảy lại hoặc dừng chờ ở đầu xe em khá lâu.:D

Vội làm gì.

KiaCD5numberone

Xe tăng
Em thì ngày nào chả phải sang đường Láng Hạ, chỗ có vạch cho người đi bộ, 2 lần 1 ngày vì chỗ gửi xe và chỗ làm việc đối diện nhau. Dù kiểu gì em cũng sang đường đúng nơi có kẻ vạch. Em có nhận xét như thế này:
Khi đang di chuyển sang đường trên vạch cho người đi bộ
1- 2B: Không có khái niệm gì nhường đường cả, chỉ lạng lách tránh mình sát sàn sạt với tốc độ không hề giảm. Thậm chí còn quay lại chửi mình nếu suýt ngã.
2- Xe Bus: Bố mày to thế này, mày nhìn bố mày mà biệt lựa chọn thời gian thích hợp sang đường nhé. Chết giáng chịu.( Khổ lái xe bus toàn là con Dog chứ có phải người lái đâu)
3- Taxi: Ơ, mình học lái xe có thấy ai bảo là nhường đường chỗ có vạch cho người đi bộ đâu nhỉ( Mư.a, 99% toàn ông lái taxi học được 3 buổi cố chạy lấy cái bằng ra kiếm ăn có biết luật là cái gì đâu, cứ bảo sao xxx nó ghét hay vịn)
4- 4B biển Xanh( Police, Hành Chính, GOV): Người nhà nước là Bố của dân, dân phải nhường Bố chứ không có chuyện Bố nhường con đen nhá. vạch viếc chả quan trọng với Bố cả.
5- 4B Biển trắng tư nhân: 50/50. Có rất nhiều bác rất lịch sự và văn hóa cao khi giảm tốc độ hoặc dừng hẳn khi thấy em đi qua dù đường đông hay vắng.( Em dự có khi toàn là mem OF nhà mình). Nhưng cũng có nhiều trường hợp cứ lao với quan điểm, đị bộ thì phải mở mắt ra mà nhìn.
6- NN, biển ngoại giao: Khỏi nói, họ cực tôn trọng người đi bộ trên đường sang ưu tiên. No 1.

1 năm 365 ngày em phải sang đường ngày 2 lần như thế nên đúc kết như vậy.

MR_JAY

Xe tải
gặp Tây em mới dám đứng lại nhường đường cho tây đi bộ sang chứ gặp ta em sợ những ánh mặt nhìn em không bình thường lắm=))

Mraaa

Xe tăng
Em thì cứ đi theo truyền thống cho nó lành,

Thứ nhất là đi 2b đã ít ý thức rồi, đi bộ thì 100% là ko có ý thức tuân thủ luật giao thông (em cũng thế :)) )
Thứ nhì là nếu nhường, mà bị lỡ nhịp đèn đỏ thì xxx là giam bằng 60 ngày cho thì dại, xxx nó khốn nạn lắm, có nghĩ cho văn hóa của cả 1 dân tộc đâu.

boKhoai2008

Xe buýt
hôm trước e đang đi thì có một mợ tự xòe trước đầu xe e cách khoảng 2m; mặc dù có thể lách qua để đi nhưng e vẫn bật đèn dừng khẩn cấp xuống đỡ xe mợ ấy dậy và hỏi han

và kết quả là đoạn đường đấy xe ùn lại tắc một đoạn dài, e đi được 15phuts mà vẫn nghe VOV giao thông báo tắc...., e ân hận quá cơ
Tại sao cụ phải ân hạn chứ? Tắc là do lũ xung quanh cụ nó làm tắc chứ đâu phải tại cụ đâu. Em vodka trừ cụ vì tội làm đúng mà ân hận :D

Tribute

Xe container
Đi bộ đúng vạch, đúng đường, đúng đèn thì em nhường, chứ chạy ngang chạy tắt thì em mặc kệ, cùng lắm thì phanh cái két cho hú hồn lần sau khỏi ngang tắt.

PHC

Xe buýt
Quan điểm của nhà cháu là luôn nhường người đi bộ qua đường. Xe đạp, xe máy nhiều khi thấy thập thò mãi mà dòng xe đông nối đuôi nhau không sang được, nhà cháu cũng nhường, thậm chí xe ô tô chạy ngang, khi quan sát thấy phía họ đông quá, dồn nhau rồi, nhà cháu chạy đến nơi cũng nhường. Luồng giao thông dù liên tục đến đâu cũng phải có khoảng ngắt, nên không lo gì chuyện "nhường họ thì đến đêm cũng không về đến nhà" như cụ nào đó đã từng phát biểu ở 1 thớt nào đó :D Hệ thống GT như mạng ống nước vậy, chỗ này bị bịt thì nó sẽ trào ra chỗ khác thôi, chỗ này tắc thì khắc người ta sẽ lại dồn ra để rồi sẽ lại tắc ở 1 điểm nào đó rất gần chỗ chúng ta đang cố len qua bằng được. Mình nhường họ để bên luồng họ đi thông, khi đó luồng mình mới thông suốt được.

joyride

Xe điện
Nhà em đi mà thấy người đi bộ đang sang đường là chủ động giảm tốc từ xa (kẻo thằng sau uỵch cho tung mít) rồi dừng hẳn nhường đường. Thằng sau còi kệ bố nó.

Nhưng cũng nguy hiểm ở chỗ em nhường nhưng xe ở làn bên phải em nó đếk nhường nên đôi khi người đi bộ vừa đi qua đầu xe em lại phải nhảy lại hoặc dừng chờ ở đầu xe em khá lâu.:D

Vội làm gì.
Em hay gặp tình trạng giống cụ Bụp. Ngoài người đi bộ em hay nhường nhất là xe máy đèo trẻ con, cứ đi xa xa cho nó lành. Ngoài ra thì là xe buýt vào và ra bến, người xuống người lên lộn xộn, lái xe buýt lại ẩu, dễ oan gia lắm ợ.

joyride

Xe điện
Đi bộ đúng vạch, đúng đường, đúng đèn thì em nhường, chứ chạy ngang chạy tắt thì em mặc kệ, cùng lắm thì phanh cái két cho hú hồn lần sau khỏi ngang tắt.
Nói dại mồm, nhỡ phanh xe cụ làm sao thì ... em chẳng dám nghĩ tiếp ạ.

new_farmer

Xe container
Đường em đi làm qua Nguyễn Chí Thanh có hẳn mấy cái đèn đỏ dành riêng cho người đi bộ dưng có cái dở là đèn thì bật tắt theo lập trình ứ theo thực tế nên có khi tắc đường vì 4B dừng chờ đèn dưng mờ chẳng có ai đi. Còn đôi lúc, người đi bộ chờ mấy lượt đèn mà chẳng xe nào đỗ nhường đường cả. Em thấy bên nớ. đèn qua đường có cái nút ấn, khi nào muốn qua, khứa ấn một cái thì đèn chuyển mầu ...

joyride

Xe điện
Em thì cứ đi theo truyền thống cho nó lành,

Thứ nhất là đi 2b đã ít ý thức rồi, đi bộ thì 100% là ko có ý thức tuân thủ luật giao thông (em cũng thế :)) )
Thứ nhì là nếu nhường, mà bị lỡ nhịp đèn đỏ thì xxx là giam bằng 60 ngày cho thì dại, xxx nó khốn nạn lắm, có nghĩ cho văn hóa của cả 1 dân tộc đâu.
Cụ nói sai rồi. Em luôn sang đường vuông góc (theo vạch cho người đi bộ ý mà). Có hôm thò chân xuống đường còn có 4B cố phóng "tạt đầu", đang sẵn cái thớt trong tay em cho 1 phát vào cửa. Nó chạy luôn chứ dừng lại là phát nữa vào kính.

K59

Xe tải
Em vẫn nhường đường cho người đi bộ, nhất là người già, trẻ nhỏ và phụ nữ nếu khách bộ hành đi qua đúng vạch zebra. Điều làm em khó chịu nhất mỗi khi dừng lại để nhường đường là xe đằng sau nháy đèn loạn xạ và bóp còi. Cũng biết làm như vậy là ảnh hưởng đến nhiều phương tiện cùng tham gia giao thông khác khi các đèn giao thông ở các giao lộ chưa được trang bị nút bấm giành cho người đi bộ nhưng em thiết nghĩ ít nhất khi gặp nhóm đối tượng ưu tiên qua đường, mỗi người lái chúng ta dừng lại một chút để nhường đường cho họ thì cũng là góp phần xây dựng văn minh đô thị và văn hóa giao thông - điều tất cả anh em trên OF đang cùng hướng tới.

tienpham1102

Xe tăng
Em thì ngày nào chả phải sang đường Láng Hạ, chỗ có vạch cho người đi bộ, 2 lần 1 ngày vì chỗ gửi xe và chỗ làm việc đối diện nhau. Dù kiểu gì em cũng sang đường đúng nơi có kẻ vạch. Em có nhận xét như thế này:
Khi đang di chuyển sang đường trên vạch cho người đi bộ
1- 2B: Không có khái niệm gì nhường đường cả, chỉ lạng lách tránh mình sát sàn sạt với tốc độ không hề giảm. Thậm chí còn quay lại chửi mình nếu suýt ngã.
2- Xe Bus: Bố mày to thế này, mày nhìn bố mày mà biệt lựa chọn thời gian thích hợp sang đường nhé. Chết giáng chịu.( Khổ lái xe bus toàn là con Dog chứ có phải người lái đâu)
3- Taxi: Ơ, mình học lái xe có thấy ai bảo là nhường đường chỗ có vạch cho người đi bộ đâu nhỉ( Mư.a, 99% toàn ông lái taxi học được 3 buổi cố chạy lấy cái bằng ra kiếm ăn có biết luật là cái gì đâu, cứ bảo sao xxx nó ghét hay vịn)
4- 4B biển Xanh( Police, Hành Chính, GOV): Người nhà nước là Bố của dân, dân phải nhường Bố chứ không có chuyện Bố nhường con đen nhá. vạch viếc chả quan trọng với Bố cả.
5- 4B Biển trắng tư nhân: 50/50. Có rất nhiều bác rất lịch sự và văn hóa cao khi giảm tốc độ hoặc dừng hẳn khi thấy em đi qua dù đường đông hay vắng.( Em dự có khi toàn là mem OF nhà mình). Nhưng cũng có nhiều trường hợp cứ lao với quan điểm, đị bộ thì phải mở mắt ra mà nhìn.
6- NN, biển ngoại giao: Khỏi nói, họ cực tôn trọng người đi bộ trên đường sang ưu tiên. No 1.

1 năm 365 ngày em phải sang đường ngày 2 lần như thế nên đúc kết như vậy.
em bổ sung thêm:
7 - 2C: đường bố bố cứ đi, chỗ nào gần là bố đi, bố có đi xe như chúng mày đâu mà chạy lòng vòng, mà lo xxx phạt, vỉa hè bố cứ lao qua, rào chắn bố nhổ hết, bố đứng giữa đường đấy mày đâm đê xem thằng nào chết trước hớ hớ....mày đâm bố thì mày nuôi bố cả đời nhá há há.....