Những ngày rong ruổi từ Viêng Chăn, Vang Vieng đến Luang Prabang

Violetmotor

Xe hơi
Lâu lắm e mới lại có hứng viết bài sau mỗi chuyến đi, chuyến đi lần này của em là đến với nước Lào - Người anh em của chúng ta, đất nước Triệu voi (e cũng có tìm hiểu qua thì biết rằng Triệu Voi là tên dịch từ tên gốc Lan Xang là quốc hiệu xưa kia của Lào, nhưng mà vẫn cứ thắc mắc chẳng có nhẽ ngày xưa vùng đất này nhiều voi đến thế nên mới được đặt tên như vậy. Có cụ nào thông thái chỉ cho em với nhé, đa tạ trước ạ.)
Còn dưới đây em sẽ kể lại chuyến đi của em theo cách cảm nhận của riêng mình, đồng thời sẽ cung cấp 1 số thông tin khác để các cụ đi sau có thêm thông tin tham khảo nhé.

Violetmotor

Xe hơi
Ngày 01: Mùng 4 Tết:
Đây là chuyến đi đầu tiên của em từ xưa đến nay mà rơi vào dịp Tết, nói ra thì cũng thấy hơi xấu hổ, nhưng mà lý do của chuyến đi này là em chủ ý đi tránh lũ ngày tết như nhiều bạn già mà em biết vẫn đang và đã làm (thảm hại vô cùng ấy ạ).
Để chuẩn bị cho chuyến đi này, nhóm em đã đặt vé xe Giường nằm từ trước tết để đảm bảo mọi thứ thuận buồm xuôi gió. Do em đặt của người quen nên đến ngày hẹn là đến điểm đón tại Phố cổ Hà Nội, giờ hẹn là 5.00 pm, lúc đó xe 16 chỗ trung chuyển khách bọn e ra bến xe nước ngầm để sang xe giường nằm, tuy nhiên phải 7.00pm xe mới khởi hành. Xe ko mới lắm, nhưng cũng ngon lành, mỗi người 1 giường. E vốn dễ ăn dễ ngủ nên vô cùng thoải mãi.

Violetmotor

Xe hơi
Ngày 2: Mùng 5 Tết
5h00 am xe của em đến cửa khẩu Cầu Treo, đợi đến 7h sáng gì đó sẽ làm thủ tục xuất cảnh. Nhà xe họ sẽ đưa đề xuất rằng họ giúp mình làm thủ tục với 40.000 vnđ gì đó (có lẽ cho cả 2 lưot xuất cảnh VN và nhập cảnh Lào). Còn em, em tự làm ạ. tại cửa khẩu VN nộp 10.000 vnđ, tại cửa khẩu Lào nộp 20.000 vnđ nữa (e rất thích anh làm thủ tục ở cửa khẩu VN, lẽ thường là họ sẽ ưu tiên cộp dấu cho nhà xe trước, còn dân lẻ tẻ thì sau, nhưng mà chả hiểu sao anh ý lại cộp cho nhóm em đầu tiên sau vài câu chào hỏi của mấy bạn nữ trong đoàn :) . Sau khi cộp dấu lại tiếp tục lên đường đến Viêng Chăn ạ (tất nhiên có dừng lại ăn uống chống chết đói nữa).
5.00 pm: Tới Viêng Chăn, lẽ ra xe phải đến sơm hơn cơ, nhưng mà cái xe này đi chậm quá, nên đến muộn so với tính toán của em những 1h30 phút. Lúc này, bọn e bắt đầu chờ người quen đến đón và đưa đi tìm khách sạn.
Mà nhắc đến vụ khách sạn mới nhớ, lẽ ra lúc đầu nhóm em chỉ có 3 bạn nữ thôi. Nhưng rồi, được mùa hay sao ý, ngày mùng 1 Tết em kết nạp thêm cho 4 mạng nữa, cả thảy là chúng em có 7 người lên đường. Đấy là lý do bọn em ko book trước khách sạn ạ (chỉ có ở Vang Viêng là kịp thời book vào giờ chót nên có phòng trước).

Chỉnh sửa cuối:

Violetmotor

Xe hơi
Khách sạn ở Viêng Chăn của nhóm em tên Kham Kone thì phải, giá phòng là 150.000 Kip/room/nit, từ đây đi bộ ra khải hoàn môn Patuxay là 10 phút, ks này đẹp còn có vườn nữa ạ. Hình ảnh nó đây thưa các cụ:

(Hình ảnh có đính kèm 1 thành viên trong đoàn em =))

lexusandbmw

Xe điện
Khách sạn ở Viêng Chăn của nhóm em tên Kham Kone thì phải, giá phòng là 150.000 Kip/room/nit, từ đây đi bộ ra khải hoàn môn Patuxay là 10 phút, ks này đẹp còn có vườn nữa ạ. Hình ảnh nó đây thưa các cụ:

(Hình ảnh có đính kèm 1 thành viên trong đoàn em =))
chẹp chẹp...

Violetmotor

Xe hơi
Ngày 3: Mùng 6 Tết
Ngày hôm nay nhóm em mới bắt đầu chính thức khám phá Viêng Chăn do ngày hôm trước về tới ks quá muộn nên chỉ đủ thời gian ăn 1 bữa tối đầy cái dạ dày trước khi Viêng Chăn Closed for night. Do nhóm em thức giấc khá sớm, nên khi ra ngoài đường phố thì vẫn may mắn gặp được cảnh các nhà sư đang đi khất thực gần cổng khải hoàn môn Patuxay.

Violetmotor

Xe hơi
Nhân nói về việc khất thực, em đã được đọc và nghe như này ạ. Sách báo thì nói rằng "Khất Sĩ có nghĩa là khất thực và khất pháp, tức là xin vật thực của người đời để nuôi thân và xin Pháp của Phật để tu hành nuôi tâm. Khất thực có nghĩa là xin ăn. Đó là cách nuôi thân một cách chân chính do Phật dạy cho những đệ tử xuất gia". Còn 1 người quen của em đã sống lâu năm tại Lào thì lại nói như này " Khi con người ta chết đi, ở Lào họ không chôn người thân như ở Việt Nam mà sẽ hỏa thiêu ròi mang tro vào chùa thờ cúng. Do vậy, người dân ở đây hàng sáng sẽ mang đồ ăn dâng lên các vị sư nhằm một mặt cung cấp đồ ăn cho các vị sư, 1 mặt nhờ các vị sư cúng tế cho người thân đã chết của họ tại chùa". Vì cũng chưa có dịp được nghe mọi người tranh luận về vấn đề này nên mình đang nhìn sự việc theo cách thức nhân văn hơn như người quen của mình nói, vừa là người con cháu có hiếu theo văn hóa phương đông, vừa là người sùng đạo theo bản chất tín ngưỡng. Như vậy là tuyệt vời nhất.

Violetmotor

Xe hơi
Tạm thời e đi ngủ đã, ngày mai lại hầu chuyện các cụ ạ :) Good night cả nhà.

Violetmotor

Xe hơi
Và đây là cổng chiến thắng Patuxay, là sự kết hợp kiến trúc của khải hoàn môn Paris với kiến trúc mái chùa của Lào.

Vé vào cửa Patuxay: 21.000 Kip , cảm giác đứng trên đỉnh nhìn xuống toàn tp Viêng Chăn rất tuyệt vời. Càng này e càng nghiện việc đứng từ trên cao nhìn xuống phía dưới và nhìn ra xung quanh, lúc này em cảm thấy em cao lớn hơn bản thân mình vốn là (tại em cao có mét mốt nên lúc nào cũng phải ngước đầu nhìn thiên hạ :( ).

Chỉnh sửa cuối:

Violetmotor

Xe hơi
Tiếp tục là Pha That Luang - biểu tượng của nước Lào, được in trên tiền giấy và quốc huy của Cộng hòa Dân chủ Nhân dân Lào. Thấy thiên hạ bảo nó được dát vàng bên ngoài thế thì ko biết tốn bao nhiêu vàng nhỉ các cụ?

Violetmotor

Xe hơi
Sau bữa cơm trưa, bọn em lên tuktuk ra cửa khẩu Nọng Khai làm thủ tục xuất nhập cảnh sang Thái Lan để đi thăm vườn phật Sala Keoku, cách cửa khẩu Lào chừng 25km. Người ta viết về nó như này "Một công trình nghệ thuật với sự hoà trộn giữa Hindu giáo, Phật giáo, với quy mô quần thể tượng cao lớn, hoành tráng chỉ bằng chất liệu xi măng, gạch và sắt thép. Các tác phẩm trong Vườn tượng Phật được thể hiện trong thập niên 1950 - 1960, giai đoạn cuộc chiến tranh Đông Dương đang vào thời kỳ ác liệt nhất. Tác phẩm của Bounlua lại ẩn chứa trong đó nhiều uẩn khúc của con người, của thời cuộc, để rồi ngay chính những vị thần Phật cũng không thể bình yên tĩnh tại nhập định trong hai khu vườn ấy, mà tất cả như xáo động, bức bối, trào dâng nhiều cảm xúc khác nhau được thể hiện qua từng pho tượng lớn nhỏ".

giacmoxe4

Xe điện
Nhà cháu chờ thêm ảnh chuyến đi của Cụ chủ.

giaophuong

Xe điện
Vườn Phật ở bên Lào cũng có ,to tướng ,cách Trung tâm VC khoảng 15km ,sao phải sang Thái nhỉ?

bao loc

Xe tải
Tại ko ai chỉ cho các Mợ ạ . Vườn Phật ở Lào đẹp hơn

Violetmotor

Xe hơi
Vườn Phật ở bên Lào cũng có ,to tướng ,cách Trung tâm VC khoảng 15km ,sao phải sang Thái nhỉ?
Vì tượng phật tại Lào nhỏ hơn nhiều so với ở Thái nên bọn e mới phải quá giang sang tận đó ạ :)