những mẹo xem xe khi đi mua xe máy cũ!

Altis8629

Xe tải
em lập cái topic này muốn các bác trao đổi kinh nghiệm của những lần đi mua xe máy cũ
em bít có nhiều bác có nhu cầu mua xe máy cũ nhưng lại không có kinh nghiệm về cách xem xe
như xem máy móc như thế nào để biết còn zin hay không, xem những chỗ nào để biết là đồ zin hay đồ thay?
mong các bác vào chia nhưng kinh nghiệm xương máu cho anh em đang có ý định kiếm một chiễc xe máy cũ
Tiện đây các bác chỉ em cách xem xe Dream thái được không ạ? em đang kiếm một con nhưng mà chưa bít phải xem như thế nào?thanks các bác nhiều ạ:D

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Em nói thật mẹo hay nhất là mình quen thân được một chú thợ xe, cụ mua xe cũ của người quen biết thì không nói chứ đọc báo mua bán, search mạng em thề là nó không bỏ thuốc chuột cụ em phi đầu vào gối mà die.

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Nhất thân nhì quen thôi cụ ạ.

Altis8629

Xe tải
em cũng biết là nếu mua xe cũ thì thân quen là lành nhất
nhưng nếu như ở xa mà mình không vác thợ đi theo được thì cũng nên có một số kiến thức để tránh uống nhấm thuốc chuột chứ các cụ nhỉ?:D

siuga

Xe tăng
Nhất thân nhì quen thôi cụ ạ.
Kụ thử hỏi những ai sành xe xem kinh nghiệm của họ là gì??!! Phải đôi ba lần hoặc hơn thế làm chuột bạch hay cũng đã từng là gà, chứ ko ai tự nhiên tích lũy đc kinh nghiệm đâu ạ.

;))

Chỉnh sửa cuối:

giang_nq

Xe buýt
Kụ thử hỏi những ai sành xe xem kinh nghiệm của họ là gì??!! Phải đôi ba lần hoặc hơn thế làm chuột bạch hay cũng đã từng là gà, chứ ko ai tự nhiên tích lũy đc kinh nghiệm đâu ạ.

;))
chuận quá nuôn, bị lừa vài lần ắt nên không, nhưng đôi khi mãi mãi vẫn bị..

to.be

Xe buýt
mẹo hay nhất là cạch xe cũ ra........ =]] có đói có khát có vây cố mà xúc con mới

lời khuyên chân thành của em

còn các cụ ko đủ thì chắt chiu...ăn chơi thì nghĩ lâu dài

còn chỉ để đi thì chuyển xe khác ít hơn :>

ko ai biết bệnh xe trừ chủ xe đâu

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
mẹo hay nhất là cạch xe cũ ra........ =]] có đói có khát có vây cố mà xúc con mới

lời khuyên chân thành của em

còn các cụ ko đủ thì chắt chiu...ăn chơi thì nghĩ lâu dài

còn chỉ để đi thì chuyển xe khác ít hơn :>

ko ai biết bệnh xe trừ chủ xe đâu
Mỗi người mỗi tính có niềm đam mê khác nhau và còn tùy thuộc vào điều kiện tài chính hoặc yêu cầu công việc nữa cụ ạ. Nếu ai cũng có tiền và mua xe ko phải suy nghĩ thì đã ko có thớt này. Em cũng chỉ có 1 kinh nghiệm là rủ thợ đi xem thôi ợ.

to.be

Xe buýt
Mỗi người mỗi tính có niềm đam mê khác nhau và còn tùy thuộc vào điều kiện tài chính hoặc yêu cầu công việc nữa cụ ạ. Nếu ai cũng có tiền và mua xe ko phải suy nghĩ thì đã ko có thớt này. Em cũng chỉ có 1 kinh nghiệm là rủ thợ đi xem thôi ợ.
em công nhận nhưng mà bệnh xe ngập nước thì thợ biết sao được bác...vì xe máy mà đã ngập là đi chán hẳn luôn...

đợt trước hồi 30/10/2008 lụt ở hn ấy...em bán ngay còn airblade...

nghĩ chả sai ko bán h em ăn đủ
...mua xe cũ sợ máy ngập nước lắm :(

ivalus86

Xe hơi
Thế hóa ra mỗi e tử tế =)), e bán cái xe wave từ thời e học đh đến lúc ra trường, tính ra 5 năm mà e đi 3 vạn: đi học, đi chơi ít, thỉnh thoảng đi Nam Định về quê mẹ, trước khi bán e mang đi bảo dưỡng, thay lốp ngon lành, định để làm kỉ niệm, đến lúc e mua xe mới nhà k có chỗ để thế là e phải bán đi, tiếng ngơ ngẩn cả người. Nói chung xe ngon lành, máy khỏe nguyên, máy móc nguyên xi, vỏ xe dán bóc ra cũng mới toanh chả xước xát mấy.

Xe Pháo Mã

Xe đạp
mẹo của em là chỉ mua xe cũ chính chủ, qua 1 vài đời chủ rồi thì cấm có sờ

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Thế hóa ra mỗi e tử tế =)), e bán cái xe wave từ thời e học đh đến lúc ra trường, tính ra 5 năm mà e đi 3 vạn: đi học, đi chơi ít, thỉnh thoảng đi Nam Định về quê mẹ, trước khi bán e mang đi bảo dưỡng, thay lốp ngon lành, định để làm kỉ niệm, đến lúc e mua xe mới nhà k có chỗ để thế là e phải bán đi, tiếng ngơ ngẩn cả người. Nói chung xe ngon lành, máy khỏe nguyên, máy móc nguyên xi, vỏ xe dán bóc ra cũng mới toanh chả xước xát mấy.
Em cũng quê mẹ nđ như cụ. Em vừa đủn cụ rồi đấy nhé;;)

TÔN

Xe container
mua xe cũ tốt nhất nhờ ông thợ nào cảm thấy tin tưởng đc là tốt nhất
nhiều thằng thợ mình quên kiểu abc nhờ nó đi xem hộ.nó bơm đểu : xe tốt lắm,giá rẻ rồi đấy mua đi.xong việc nó quay lại xin chủ cũ bán xe tiền % công tìm gà giúp :))

o0o_KC_o0o

Đi bộ

;))
cụ này nói đúng !

nqhung56

Xe buýt
nhiều khi cũng là may hơn khôn

em lên cho thớt này, các Cụ vào kể chuyện cho xôm.

hanhtg56

Xe máy
Rất hữu ích up lên cho thớt.

nickname

Xe buýt
Mua xe cũ thì tốt nhất là nhờ người quen giới thiệu, vì như thế sẽ biết được lịch sử của xe. Xe có lịch sử sửa chữa bảo dưỡng tốt thì đem về đại tu sẽ rất tốt, chả kém gì xe mới. Nếu không thì đành nhờ người có kinh nghiệm đi xem giúp (thợ thuyền gì đó...) và sẽ biết được tình trạng hiện tại của xe. Tuy nhiên, có thể tình trạng hiện tại của xe là tốt (mới đại tu chẳng hạn), nhưng lịch sử của xe không tốt thì xe sẽ xuống cấp rất nhanh. Thế thì mình lại tốn tiền thay thế phụ tùng, làm lại xe thêm 1 lần nữa.

Cách tệ nhất là mình tự đi xem xe. Sẽ phải trả học phí nhiều đấy, độ rủi ro rất cao. Tuy nhiên, kiến thức không bao giờ tự nhiên có. Phải có chi phí, có đau thương thì mới thành kinh nghiệm!

Binh_dep_trai

Xe tải
Các cụ hài ghê nhể