Những lỗi nào thì được đòi xxx cho xem hình ảnh ?

Deplov

Xe buýt
Em có thắc mắc là theo thông tư 27, nếu người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh thì xxx phải giơ ra cho xem. Tuy nhiên không rõ luật quy định những lỗi nào thì cần phải có hình ảnh, những lỗi nào không cần ?

Cách đây khoảng hơn tháng, em bị túm lại ở ngã tư giao đường vành đai 3 với Nguyễn Trãi, do em đi từ VĐ3 rẽ phải sang Nguyễn Trãi theo hướng về Ngã tư Sở, nhưng không có đèn tín hiệu (xxx bắt lỗi này). Thực tế là em có xinhan nhưng hơi chậm, khi bắt đầu vào cua mới giật mình nhớ ra là chưa xinhan trong khi đáng nhẽ phải bật từ trước. Ngay lập tức em bật xi nhan lên. Các cụ trách em đi đường không để ý em cũng nhận lỗi. XXX chắc tia em từ xa nên vẫn túm em lại. Em nghĩ lỗi em có thể nhắc nhở là được, nhưng thấy xxx thái độ rất kẻ cả và muốn chén em nên em bật.

Các thủ tục ban đầu xong, xxx thông báo lỗi nhưng em không nhất trí vì lúc dừng xe là đèn vẫn nháy đều. XXX bảo đến lúc nhìn thấy xxx em mới xi nhan. Hai bên tranh cãi một lúc thì có đoạn em nói:
- Có thể xi nhan tôi bật chậm một chút, nhưng thực tế là lúc dừng xe lại các anh cũng thấy còn đèn, tôi không nhận lỗi "chuyển làn đường không có đèn tín hiệu". Các anh phải chứng minh được tôi có lỗi chứ không thì không thể phạt vu vơ được.
XXX bật lại hơi hớ, bảo em phải tự đi mà chứng minh mình vô tội.

Em túm được câu này nên cù cưa thêm một lúc, vì theo nguyên tắc suy đoán vô tội, xxx mới là người phải chứng minh em có tội, em chả việc gì phải tự chứng minh cả. Em đòi xem hình ảnh của xxx để biết em bắt đầu bật xi nhan từ chỗ nào hay rẽ không xinhan. Tự dưng xxx hỏi ngược lại là anh có biết luật quy định những lỗi nào là cần hình ảnh không ? Cái này em tịt, nên em lái sang hướng khác. Tất nhiên cuối cùng em cũng ra đi nguyên vẹn không phải để lại gì cho xxx, nhưng vẫn cấn cá trong lòng không biết những lỗi nào thì cần hình ảnh để mình còn biết mà đòi ?

Các cụ cho em xin ý kiến với ạ.

donlilama

Xe buýt
bây giờ TT27 được thay bằng TT65 rồi cụ ơi. Trong TT65 và TT27 không nói đến những lỗi nào là cần hình ảnh, chỉ nói đến các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ để ghi nhận các hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông thôi cụ ạ!!!

Getz4449

Xe hơi
bây giờ TT27 được thay bằng TT65 rồi cụ ơi. Trong TT65 và TT27 không nói đến những lỗi nào là cần hình ảnh, chỉ nói đến các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ để ghi nhận các hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông thôi cụ ạ!!!
cụ cho em hỏi khí không phải , thế thì 3x không cần chứng minh mình có lỗi à cụ??? vậy thì chít à???? mong cụ chỉ giáo.

ronie1407

Xe tải
Cá nhân em nghĩ chỉ có 2 lỗi cần hình ảnh và bằng chứng là: Có hơi men, đo độ cồn và vựot tốc độ... Nói chung những lỗi liên quan đến con số còn lại thfi ko cần ạ :((

Chúc mừng cụ chủ đã chiến thắng ngay cả khi cụ sai :D

Deplov

Xe buýt
Cá nhân em nghĩ chỉ có 2 lỗi cần hình ảnh và bằng chứng là: Có hơi men, đo độ cồn và vựot tốc độ... Nói chung những lỗi liên quan đến con số còn lại thfi ko cần ạ :((

Chúc mừng cụ chủ đã chiến thắng ngay cả khi cụ sai :D
Theo em biết thì lấn làn cũng có hình ảnh. Vấn đề là em không biết quy định cụ thể những lỗi nào thì được đòi ảnh để em còn đòi.

Còn trường hợp của em thì em cũng có phần sai, em nhận lỗi rồi nhé. Em kể làm ví dụ thôi chứ có đưa vào khu vực khoe khoang chiến tích đâu. Cơ bản là với những lỗi như thế thì rất khó phân định đâu là đúng đâu là sai, mà em đi 2b nên chỉ có camera hành trình chạy bằng cơm thôi :))

ronie1407

Xe tải
Theo em biết thì lấn làn cũng có hình ảnh. Vấn đề là em không biết quy định cụ thể những lỗi nào thì được đòi ảnh để em còn đòi.

Còn trường hợp của em thì em cũng có phần sai, em nhận lỗi rồi nhé. Em kể làm ví dụ thôi chứ có đưa vào khu vực khoe khoang chiến tích đâu. Cơ bản là với những lỗi như thế thì rất khó phân định đâu là đúng đâu là sai, mà em đi 2b nên chỉ có camera hành trình chạy bằng cơm thôi :))
Lấn làn ko cần cụ nhé! Cụ check lại đi, hiện nay một số nơi hỗ trợ Camera và chụp hình lỗi lấn làn và đè vạch là phục vụ cho việc bắt tại những trạm của xxx (cho dù cụ đã đi rất xa nơi phạm tội) còn xxx đứng ngay đấy hoặc gần đấy có thể quan sát bằng mắt thường thì xxx ko cần cái này vẫn có thể phạt cụ ợ!!!

huyviethp

Xe tải
mấy hôm trước em thấy xxx hải phòng bắt vượt đèn đỏ có cả quay phim chụp ảnh nữa đấy, nếu người vi phạm yêu cầu xem thì họ vẫn cho xem ( chính em đã kiểm chứng). chắc là các chú ấy cẩn thận quá ghi lại để cho các cụ các mợ khỏi cãi.

manhhung1901

Xe điện
Em hóng nuật để nách !

taxiii

Xe máy
e cũng kê dép ngồi hóng

zippo111983

Xe buýt
lỗi quá tốc độ, đo nồng độ cồn, vượt phải, lấn làn , nếu bạn hỏi ảnh or video vi phạm của mình thì kiểu gì các chú ý cũng cung cấp đc với đk là ở ngoài đường quốc lộ, còn trong phố thì mình chưa bị bao giờ nên ko biết. Nhưng các trường hợp đòi xem video, với ảnh thì các cụ xác định luôn là làm căng với nó thì hĩ hĩ hĩ ăn biên bản + giữ bằng + tự đi nộp phạt , mà lúc đó mình lại ở tỉnh khác thì hĩ hĩ xác định là cực mệt luôn! ngoan ngoan cháu là cháu bác hồ với các chú xxx cho lành!