Những điều còn lăn tăn về Fiat

Joomi

Xe máy
Chào các bác Fiater!

Em vào đây sau một thời gian hóng hớt thì nảy ý định a dua theo các bác tìm một con Fiat.
Em hỏi các ông bạn lái xe thì họ gạt phắt đi bảo là mua đồ Deawoo hoặc Toyota đời 9X cho nó lành mà phụ tùng nó rẻ. Theo họ thì Fiat không lành hay hỏng vặt. Mà em hỏi không lành là sao? Họ bảo phụ tùng đắt lắm. Có người bảo đắt là ngày xưa thôi. Không biết bây giờ thế nào? Nhưng những người em hỏi đều không đi Fiat họ cứ nói vậy là sao?

Thú thực là em vừa thích Fiat mà vừa run. Thích vì nó ít tiền mà nghe nói là cũng cứng cáp cái vỏ và khung sườn, . Mà nếu máy 1.2x thì cũng khoẻ hơn mấy anh xe cỏ Kia CD5 hoặc Matiz. Hơn nữa cũng có cái cốp để nếu đứa nào húc đít thì mình cũng không chết ngay mà lại có cái chỗ để đồ. Nhà em con nhỏ nên đi đâu cũng lắm đồ đạc mang theo.
Người ta bảo Fiat hay chết cảm biến xăng, hay hỏng quạt gió, hỏng điều hoà, hỏng gioăng cửa, hỏng acu...nghe liệt kê cũng khiếp.
Lại nghe nói sau 7 vạn thì bắt đầu hỏng nhiều thứ lắm.
Lại nghe nói hay phải đi bảo dưỡng ở trạm BH. Mỗi lần vào đó lại tốn nhiều tiền vì theo “chuẩn” thì đúng hạn là phải thay đồ.
Mà không biết Fiat có đi đường trường được không? Ví dụ 700km/ngày.

Hôm nay em xin phép các mod lập topic này để em hỏi các kiểu cho nó đỡ lăn tăn rồi mới đi tìm xe cũng chưa muộn.
Các bác người thật việc thật có gì tư vấn cho em nhé!

Các cao thủ đâu òi .. giúp cụ ấy đi nào ..

MQC

Xe buýt
Bác hãy gặp người đi Fiat thì hỏi chứ :21: những người bác nói em cam đoan là chưa ngồi FIAT bao giờ :))

MQC

Xe buýt
Mà không biết Fiat có đi đường trường được không? Ví dụ 700km/ngày.
Nếu thỉnh thoảng đi thì không sao, nhưng nếu liên tục thì em nghĩ bác chọn em máy dầu loại SUV ấy đi cho đỡ mệt. Chứ 4 chỗ ngày chạy 200km là em thấy oải lắm.

minhquoc

Xe điện
700km/ngày thì FIAT tốn xăng và nhanh hỏng lắm, đừng có dại chuyển sang Focus mà dùng cụ ơi :101::101::101::101:

Joomi

Xe máy
Bác hãy gặp người đi Fiat thì hỏi chứ :21: những người bác nói em cam đoan là chưa ngồi FIAT bao giờ :))
Đúng bác ạ! Không hiểu sao họ có cái định kiến về Fiat như thế? Nên em mới hỏi các bác cho chắc.

@Bác Minhquoc:
Em hỏi đi 700km/ngày là ví dụ mình đi từ HN vào Quảng Bình trong ngày thì xe FIAT có chịu được không? Chứ không phải ngày nào cũng 700km ạ.

To all:
Em hỏi thêm nữa:
1 - Nếu thợ họ "tua" lại côngtơmét thì làm sao mình biết được?
2 - Đi trong nội thành thì thường mấy vạn sẽ phải thay lốp? Mỗi lần thay bốn quả hết bao nhiêu tiền?

Phú Ông

Xe container
Xe nào thì cũng cần thường xuyên kiểm tra, bảo dưỡng đúng định kỳ, chăm xóc tốt... như các bác trong Hội Fiat còn chạy xuyên Việt luôn cụ ơi!
Còn nếu không cẩn thẩn thì đầu phố đến cuối phố là phải gọi cứu hộ ngay!:21:

To all:
Em hỏi thêm nữa:
2 - Đi trong nội thành thì thường mấy vạn sẽ phải thay lốp? Mỗi lần thay bốn quả hết bao nhiêu tiền?
- Nếu thợ tua lại công tơ mét thì bác đưa xe vào Hãng check được hết (sẽ ra số Km thật).
- Thông thường chẳng ai chỉ chạy 1 loại đường mà tính bình quân 4 vạn Km sẽ thay lốp bác ợ! Trong quá trình chạy còn phải tính đến món đảo lốp giữa các vị trí để đảm bảo các lốp mòn đều, và cho xe hoạt động bình thường. Khi thay, nếu lốp nào còn tốt, bác có thể đưa xuống bánh sau, thay lốp mới cho bánh trước. Và tất nhiên nếu sử dụng kém hoặc "bất khả kháng" thì phải thay ngay sau khi gặp sự cố.

M&M

Xe điện
Joomi: Cụ minhquoc không chịu nổi nhiệt xe fiat bởi vì cụ ý mua về toàn để nhà ngắm. Cuối tuần mới mang ra đi uống cafe. Xăng đổ thì đầu tháng này đến đầu tháng sau mới phải đổ, ko đạt đúng tiêu chí tiêu hết tiền xăng do vợ cấp cho thế nên cụ ý mới phải đổi phò cụt đới:)):)):))

M&M

Xe điện
Đúng bác ạ! Không hiểu sao họ có cái định kiến về Fiat như thế? Nên em mới hỏi các bác cho chắc.

@Bác Minhquoc:
Em hỏi đi 700km/ngày là ví dụ mình đi từ HN vào Quảng Bình trong ngày thì xe FIAT có chịu được không? Chứ không phải ngày nào cũng 700km ạ.

To all:
Em hỏi thêm nữa:
Lói về xe fiác thì cũng tuỳ. Dưng mà theo phép tính sơ bộ thông tin rò rỉ trong các cuộc họp. Mặc dù xe fiác ăn xăng dã man nhưng cụ mèo bửn đã tìm ra bộ tiết kiệm xăng fiắc cụ đi 700km với siena thì chắc hết tầm 45 lít là nhiều :))

JetMatiz

Xe buýt
Em giúp bác tí nhá, lầm lượt từ dễ đến khó, từ đơn giản đến phức tạp:

- Xe fiat, đặc biệt là Máy, Khung, Vỏ rất bền so với Deawoo (vì bác thích so với Deawoo). Xe em đi >5 vạn chưa thấy hỏng vặt (chứ đừng nói là HAY hỏng vặt).
- Tiết kiệm xăng so với Deawoo (vd Laceti). Xe em chạy khoảng 9,3L/100 km đường HN, bật ĐH 50% thời gian. Đây là số liệu em thống kê cụ thể qua từng lần đổ xăng (có file lưu chi tiết).
- Phụ tùng thay thế giá tương đương với hàng chính hãng của To, Mit..., đắt hơn hàng trôi nổi thôi. Bù lại thì giá mua xe ban đầu (seconhand) lại rẻ hơn nhiều. Nếu so tương đương giữa Fiat Albea với Vios cùng thời gian sử dụng thì giá Fiat thấp hơn đến 100 tr vnd. Với số tiền này thì những cái "đắt hơn" mà mọi người đồn chỉ là muỗi.
- Trang thiết bị an toàn của Fiat tốt hơn nhiều so với hàng Deawoo cùng tầm tiền: Có ABS, Airbag, hệ thống lái chắc chắn, xe đầm, khung vỏ chắc ...
- ...

Tuy nhiên, để hạn chế chi phí do phải thay đồ (không cần thiết), người dùng Fiat nên chăm sóc em nó kỹ càng và thực hiện đúng các công việc định kỳ theo lịch thì OK.

Tạm vậy bác nhé!

Phú Ông

Xe container
700km/ngày thì FIAT tốn xăng và nhanh hỏng lắm, đừng có dại chuyển sang Focus mà dùng cụ ơi :101::101::101::101:
Các cụ chưa ngâm cứu kỹ "nhời" của cụ Minh Quốc!:6:

Cụ ấy lói rất dứt khoát và rõ ràng là: các cụ đừng có dại chuyển sang Phò Cụt mờ! :)):)):)) cụ ấy đương bị đau trym kia kìa!:'(

Joomi

Xe máy
Xe nào thì cũng cần thường xuyên kiểm tra, bảo dưỡng đúng định kỳ, chăm xóc tốt... như các bác trong Hội Fiat còn chạy xuyên Việt luôn cụ ơi!
Còn nếu không cẩn thẩn thì đầu phố đến cuối phố là phải gọi cứu hộ ngay!:21:

- Nếu thợ tua lại công tơ mét thì bác đưa xe vào Hãng check được hết (sẽ ra số Km thật).
- Thông thường chẳng ai chỉ chạy 1 loại đường mà tính bình quân 4 vạn Km sẽ thay lốp bác ợ! Trong quá trình chạy còn phải tính đến món đảo lốp giữa các vị trí để đảm bảo các lốp mòn đều, và cho xe hoạt động bình thường. Khi thay, nếu lốp nào còn tốt, bác có thể đưa xuống bánh sau, thay lốp mới cho bánh trước. Và tất nhiên nếu sử dụng kém hoặc "bất khả kháng" thì phải thay ngay sau khi gặp sự cố.
Em cứ sợ là newbie thì không ai quan tâm nên mãi hôm nay mới dám hỏi.
Trước tiên phải cám ơn bác phuongcuunet (có em nào muốn cứu nét em sẽ gọi bác).
Bác chỉ cho em topic nào có vụ Fiat đi xiên Việt nhé! Túm lại là Fiat có OFFROAD được không?

Về vụ "check được hết" tức là được tất cả những thông tin gì hả bác?
Bác nào cho em quả list hoặc cái ảnh thông tin một lần check thì quý quá!

Nếu biết rõ số km thì bác nào "tua lại" thì lộ ngay nhỉ? Môn này em yên tâm cho vụ kiểm tra số vạn km đã đi.
Nhưng mỗi lần vào Hãng để check thì hết bao xiền? Thời gian bao nhiêu tiếng?
Đấy lại em lại lăn tăn...

Chỉnh sửa cuối:

minhquoc

Xe điện
Kụ chủ thớt cân nhắc kỹ nhé, nếu chiến em FIAT kiểu như kụ XEDIAHINH thì sau 1 năm kụ có thể mua thêm 1 em FIAT nữa đấy :21::21::21::21:

TungRau

Xe tăng
@Bác Minhquoc:
Quên khẩn trương đi bác ạ , Fi ắc đi mấy trăm cây số như thế hỏng ngay , làm sao mà chạy nổi . Mua Toy cho nó lành ạ .

Joomi

Xe máy
Kụ chủ thớt cân nhắc kỹ nhé, nếu chiến em FIAT kiểu như kụ XEDIAHINH thì sau 1 năm kụ có thể mua thêm 1 em FIAT nữa đấy :21::21::21::21:
Em hiểu ý bác là không đi OFFROAD Tây Bắc được. Mà chỉ loanh quanh đồng bằng bắc bộ thì ok.
Phải không ạ?

Em chỉ hỏi về FIAT 5 chỗ thôi. Bỏ qua Doblo vì nhiều tiền quá.

Lại hỏi:
Nếu mình bị vặt một quả gương trái (hoặc phải) thì mua hết bao nhiêu? có dễ mua không? hoặc khắc phục cách nào?

M&M

Xe điện
Em hiểu ý bác là không đi OFFROAD Tây Bắc được. Mà chỉ loanh quanh đồng bằng bắc bộ thì ok.
Phải không ạ?

Em chỉ hỏi về FIAT 5 chỗ thôi. Bỏ qua Doblo vì nhiều tiền quá.

Lại hỏi:
Nếu mình bị vặt một quả gương trái (hoặc phải) thì mua hết bao nhiêu? có dễ mua không? hoặc khắc phục cách nào?
Lại trả lời.
5 chỗ đi xuyên "Việt" có cụ chăn kiến tức isabinh ạh. Doblo đi xuyên việt có cụ Tùng râu đẩy vợ chồng cụ Kia Vương từ sài gòn ra HN ạh.
Còn về vấn đề vặt gương thì cháu thề với cụ là thằng nào vặt gương fiat nó bị ăn đòn ngay vì mang ra chợ giời chào hàng cổ lộ sĩ và toàn hàng vớ vẩn ạh :)):)):))

Joomi

Xe máy
Quên khẩn trương đi bác ạ , Fi ắc đi mấy trăm cây số như thế hỏng ngay , làm sao mà chạy nổi . Mua Toy cho nó lành ạ .
Sao em nghe các bác trên này bảo em Doblo "Vàng anh" của bác vừa chạy từ Sì_ Gòng ra vẫn chưa hỏng cơ mà? Hay là đi trên biển hay tàu hoả?
Bác dọa em thì nói thật đi!

Joomi

Xe máy
Lại trả lời.
5 chỗ đi xuyên "Việt" có cụ chăn kiến tức isabinh ạh. Doblo đi xuyên việt có cụ Tùng râu đẩy vợ chồng cụ Kia Vương từ sài gòn ra HN ạh.
Còn về vấn đề vặt gương thì cháu thề với cụ là thằng nào vặt gương fiat nó bị ăn đòn ngay vì mang ra chợ giời chào hàng cổ lộ sĩ và toàn hàng vớ vẩn ạh :)):)):))
Tức là không lo lắng nhiều về gương nữa. Thế mà ông lái xe già ở cơ quan em bảo:"Fiat mất gương thì mua một cái mất mấy triệu - đồ của hãng"

Mà giả sử phải thay gương thì "chế" được không? Hoặc mua của Hãng thì bi nhiêu. Hôm vừa rồi em đọc cái list sửa Doblo thấy đèn pha 3.6 triệu em cũng hơi bị choáng.

TungRau

Xe tăng
Mà giả sử phải thay gương thì "chế" được không? Hoặc mua của Hãng thì bi nhiêu. Hôm vừa rồi em đọc cái list sửa Doblo thấy đèn pha 3.6 triệu em cũng hơi bị choáng.
Cái thằng vặt gương thì bán ma nó mua .

Nhưng cái thằng bị vặt gương thì vào hãng là hơn triệu đồng 1 cái .

Đồ Fiat mà vào Mêkông thì chạy mất dép , chơi Fiat có các bác HN tư vấn mua thì hãy chơi , chứ mang vào hãng thì bác hết yêu ngay .