[Luật] Nhờ tư vấn về việc mua/bán căn hộ bằng Vi bằng

cuc_cu

Xe tăng
Kính các cụ,

Hiện tại em đang sở hữu tài sản là 01 căn hộ chung cư có hiện trạng như sau:

1. Chung cư đang trong quá trình hoàn thiện, chưa có sổ và đang mua/bán bằng hợp đồng mua bán
2. Em đã thanh toán 20% giá trị căn hộ và Căn hộ đang được em dùng làm TSBĐ thế chấp cho Ngân hàng X, vay khoản vốn tương ứng 80% giá trị căn hộ và được hưởng chính sách ưu đãi vay đến tháng 05/2025

Đến thời điểm hiện tại, khi thị trường có sóng em quyết định thanh khoản căn chung cư này để chốt lời. Tuy nhiên người mua có đề nghị:

1. Thanh toán phần đối ứng 20% cho em và đề nghị em giữ nguyên khoản vay đến thời điểm 05/2025
2. Đề nghị em ký hợp đồng cam kết chuyển nhượng tại văn phòng công chứng

Vậy, nhờ các cụ tư vấn các vấn đề sau:

1. Việc thực hiện mua bán nêu trên nên áp dụng hình thức lập vi bằng hay lập cam kết chuyển nhượng tốt hơn?
2. Sự khác nhau giữa lập vi bằngcam kết chuyển nhượng là như thế nào? Pháp lý có thay đổi or khác nhau giữa 2 hình thức văn bản hay không?
3. Khi thực hiện lập vi bằng hoặc cam kết chuyển nhượng cần chuẩn bị những hồ sơ; giấy tờ gì?
4. Những rủi ro của bên mua/bán như thế nào khi thực hiện giao dịch bằng cách ký 1 trong 2 văn bản này?

Cảm ơn các cụ tư vấn!

Chỉnh sửa cuối:

Trà Lý

Xe tăng
Vi bằng hay Cam kết chuyển nhượng thì khi có tranh chấp pháp lý nó không có giá trị pháp lý ràng buộc. Chỉ là ghi lại bằng văn bản giữa 2 bên chém gió mua bán cái thứ chưa đủ điều kiện để mua bán, nhưng tiền trao thì lại là thật.
Ác ở chỗ mình mua của Chủ đầu tư (cả tiền ngân hàng cho mình vay) thì là đủ pháp lý, nhưng mình bán cái thứ mình mua đó thì lại là "chưa đủ điều kiện" chuyển nhượng.

cuc_cu

Xe tăng
Vi bằng hay Cam kết chuyển nhượng thì khi có tranh chấp pháp lý nó không có giá trị pháp lý ràng buộc. Chỉ là ghi lại bằng văn bản giữa 2 bên chém gió mua bán cái thứ chưa đủ điều kiện để mua bán, nhưng tiền trao thì lại là thật.
Ác ở chỗ mình mua của Chủ đầu tư (cả tiền ngân hàng cho mình vay) thì là đủ pháp lý, nhưng mình bán cái thứ mình mua đó thì lại là "chưa đủ điều kiện" chuyển nhượng.
Vi bằng và Cam kết chuyển nhượng khác nhau như thế nào b?

Trà Lý

Xe tăng
Vi bằng và Cam kết chuyển nhượng khác nhau như thế nào b?
Cái mà cụ gọi là "Cam kết chuyển nhượng" đó không có thực, vì căn nhà chưa đủ điều kiện chuyển nhượng vậy cụ cam kết cái chưa có thực, giống Hàn Mạc Tử bán Trăng trong khi chưa xác lập được quyền sở hữu thực thể hữu hình là Trăng có đủ điều kiện là sở hữu của Hàn Mạc Tử hạy không?.
"Cam kết chuyển nhượng" kiểu này của cụ thường thì không có văn phòng Luật nào (hoặc UBND xã, phường nào) đóng dấu xác nhận.
Nhưng vi bằng thì Văn phòng Luật sẽ xác nhận cho cụ.

cuc_cu

Xe tăng
Cái mà cụ gọi là "Cam kết chuyển nhượng" đó không có thực, vì căn nhà chưa đủ điều kiện chuyển nhượng vậy cụ cam kết cái chưa có thực, giống Hàn Mạc Tử bán Trăng trong khi chưa xác lập được quyền sở hữu thực thể hữu hình là Trăng có đủ điều kiện là sở hữu của Hàn Mạc Tử hạy không?.
"Cam kết chuyển nhượng" kiểu này của cụ thường thì không có văn phòng Luật nào (hoặc UBND xã, phường nào) đóng dấu xác nhận.
Nhưng vi bằng thì Văn phòng Luật sẽ xác nhận cho cụ.
Tức là trong trường họp của em thì không thực hiện được việc "lập cam kết chuyển nhượng" do tài sản chưa có chứng nhận sử dụng/sở hữu đúng ko cụ?

Trà Lý

Xe tăng
Tức là trong trường họp của em thì không thực hiện được việc "lập cam kết chuyển nhượng" do tài sản chưa có chứng nhận sử dụng/sở hữu đúng ko cụ?
Cam kết chuyển nhượng nó giống như cái hợp đồng đặt cọc mua bán ấy, chỉ dùng với căn nhà đã đủ giấy chứng nhận sở hữu/ sử dụng, vì sao lại lập Cam kết chuyển nhượng mà không lập Hợp đồng đặt cọc là bởi vì Cam kết này lập khi chưa kịp giao nhận khoản tiền đặt cọc mà hai bên đều muốn chắc chắn thì lập.
Trường hợp của cụ Lập vi bằng là được rồi, thị trường mua bán lập Vi bằng kiểu này đầy rẫy, thôi thì đã xuống tay giao tiền thì cũng phải có cái giấy vi bằng đóng dấu Văn phòng Luật cầm về cho yên tâm cả bên mua và bên bán. Tốn mấy triệu cho cái giấy ít giá trị pháp lý đó.

soc bo

Xe buýt
nói chung là có cái vi bằng để sau này có ra tòa thì tòa tuyên là đồ ông nào ông ấy hoàn lại cho nhau nó dễ, nếu ko sang tên được thì cụ lấy lại nhà trả tiền cho cụ kia. còn chẳng cái nào chắc cả