Nhờ trợ giúp cho chuyến hành hương đầu năm

binhsb

Đi bộ
Xin chào tất cả các Anh Chị em lái xe.
Nhân dịp đầu xuân năm mới xin chúc tất cả mọi người sức khỏe, hạnh phúc và đặc biệt là luôn lái xe an toàn.
Mình hiện đang sinh sống tại TP HCM nhưng quê ở Ninh Bình. Mấy anh em trong này đang lên kế hoạch đầu năm du xuân nhân tiện hành hương các chùa chiền phía bắc. Lộ trình dự kiến như sau:
1-Ngày 1: Chùa Hương và Đền Bà Chúa Kho (bắc ninh). Ngủ lại nơi nào gần nhất để sáng sớm đi Yên tử cho tiện.
2-Ngày 2: Yên tử (quảng ninh)- Đền Trần, Phủ Giầy (nam định). Ngủ tại Ninh Bình.
3-Ngày 3: Tam cốc Bích động và Bái Đính (ninh bình).
Thời gian dự kiến đi là ngày 2/4/2010.
Mình dự kiến là thuê xe tự lái để chủ động, nhưng do đã lâu không ra bắc nên chắc không thông thuộc đường xá cũng như những nơi ăn nghỉ.
Vậy kính nhờ các bác chỉ giáo giúp em, nhất là những nơi ăn nghỉ an toàn, hợp vệ sinh, giá cả phải chăng hay những món ngon của các địa phương mà em đi qua.
Xin lưu ý các bác là mấy anh em đi cùng gia đình và có cả trẻ nhỏ.
Xin chân thành cám ơn mọi người.
BinhNT

Chỉnh sửa cuối:

Primera

Xe tăng
Trước tiên bác nên kiếm 1 cái bản đồ Việt Nam, lấu bút bi chấm mấy nơi bác định tới, để xem nó gần nhau không.

Tiếp theo bác tìm thông tin về những nơi đó, để xem mỗi nơi cần bao nhiêu thời gian. Ví dụ như chùa Hương cần 1 ngày, Yên tử tối thiểu nửa ngày.

Vậy mới bố trí lịch trình tốt được.

Theo như dự định của bác ở trên thì:
- Chùa Hương 1 ngày, về HN nghỉ.

- Yên Tử, quay về đền Bà Chúa Kho 1 ngày, chạy luôn về Ninh Bình nghỉ.

- Đền Trần, Phủ Giầy, 3 cốc, Bái Đính 1 ngày.

Okane

Xe container
Mình dự kiến là thuê xe tự lái để chủ động, nhưng do đã lâu không ra bắc nên chắc không thông thuộc đường xá cũng như những nơi an nghỉ.
Vậy kính nhờ các bác chỉ giáo giúp em, nhất là những nơi an nghỉ an toàn, hợp vệ sinh, giá cả phải chăng hay những món ngon của các địa phương mà em đi qua.
Chính tả của mợ e lướt qua thôi mà choáng wa :102:

WHITE TIGER

Xe container
Trước tiên bác nên kiếm 1 cái bản đồ Việt Nam, lấu bút bi chấm mấy nơi bác định tới, để xem nó gần nhau không.

Tiếp theo bác tìm thông tin về những nơi đó, để xem mỗi nơi cần bao nhiêu thời gian. Ví dụ như chùa Hương cần 1 ngày, Yên tử tối thiểu nửa ngày.

Vậy mới bố trí lịch trình tốt được.

Theo như dự định của bác ở trên thì:
- Chùa Hương 1 ngày, về HN nghỉ.

- Yên Tử, quay về đền Bà Chúa Kho 1 ngày, chạy luôn về Ninh Bình nghỉ.

- Đền Trần, Phủ Giầy, 3 cốc, Bái Đính 1 ngày.
Nếu xe chạy tour mà chạy kiểu này thì chết

Để tớ vẽ lại mà đi cho tiện

Ngày 1 : Chùa Hương-Bái Đính ngủ đêm tại Tam Cốc
Ngày 2 : Sáng Tam Cốc xong đi phủ Giầy và đền Trần theo QL10,chạy theo QL10 ngủ đêm ở Uông Bí
Ngày 3 :Sáng leo Yên Tử,chiều về theo QL 18 về Bắc Ninh đến Bà Chúa Kho

Đi theo lộ trình này hoặc đi ngược lại là ok nhất.Mà nếu không biết đường thì mua cái bản đồ và 1 cái GPS hoặc thuê xe có lái chạy để còn thời gian nghỉ ngơi leo trèo.Leo trèo nhiều rồi lại chạy xe thì oải lắm

binhsb

Đi bộ
Trước tiên em xin cám ơn các cụ đã tư vấn cho em, về đường xá lộ trình thì em nghĩ ko quá lo vì em đã có cái GPS chỉ đường rồi, điều mà em quan tâm cũng như muốn nhờ các cụ tư vấn nhất là những nơi ăn nghỉ, địa chỉ cụ thể vì nhóm em đi cũng khá đông (chắc khoảng 10 người) lại có cả trẻ em nên rất cần những chổ ăn uống đảm bảo hay là những món ngon tại các địa phương mà không nên bỏ qua trên lộ trình.
P/S: Cám ơn bác White tiger đã tư vấn lộ trình, em sẽ xem xét lại

WHITE TIGER

Xe container
Trước tiên em xin cám ơn các cụ đã tư vấn cho em, về đường xá lộ trình thì em nghĩ ko quá lo vì em đã có cái GPS chỉ đường rồi, điều mà em quan tâm cũng như muốn nhờ các cụ tư vấn nhất là những nơi ăn nghỉ, địa chỉ cụ thể vì nhóm em đi cũng khá đông (chắc khoảng 10 người) lại có cả trẻ em nên rất cần những chổ ăn uống đảm bảo hay là những món ngon tại các địa phương mà không nên bỏ qua trên lộ trình.
P/S: Cám ơn bác White tiger đã tư vấn lộ trình, em sẽ xem xét lại
10 người mà lại thuê 1 xe thì ngồi bằng niềm tin.Thuê 2 xe 7 chỗ tính ra còn đắt hơn thuê 1 con 16 chỗ có lái.Chỉ chỗ ăn thì khó nói lắm vì chỉ nhớ nó ở khoảng nào còn đâu không chắc chắn lắm.Nhiều khi chỉ được người khác nói đến,hay đi qua hoặc ăn ở đó 1 lần nên cần biết lịch đi đâu và theo hướng nào và hết thời gian là bao lâu thì mới có thể ang áng thời gian để có thể ăn nghỉ ở nơi phù hợp

CXP

Xe buýt
Chào cụ binhsb, em đọc qua thớt này của cụ thì có mấy lời muốn nói thế này:

Cụ có 10 người, cả trẻ em, ít thời gian (3 ngày), di chuyển nhiều (Hà Tây cũ, Ninh Bình, Quảng Ninh, Bắc Ninh), một số nơi phải leo trèo (Chùa Hương, Yên Tử), không thuộc đường mà cụ dự tính thuê xe tự lái thì em e là không phù hợp. Phương án tốt hơn có lẽ là thuê 1 xe 16 chỗ cả lái như cụ WhiteTiger gợi ý (xe rộng, có đủ chỗ để đồ và cho trẻ con nằm nếu mệt; các cụ không phải cầm lái nên có thời gian chuyện trò, giao lưu trong thời gian đi đường, leo trèo và ăn nhậu cũng thoải mái hơn, không phải mất thời gian loay hoay tìm chỗ gửi xe tại các điểm lễ hội (mà điểm nào thì mùa này cũng đông khủng khiếp luôn - tìm được chỗ gửi xe có khi mất cả tiếng); lái xe sẽ phải chịu trách nhiệm về các trục trặc dọc đường như "giao tiếp" với xxx, xử lý sự cố xe, và tư vấn cho các cụ luôn về chỗ ăn nghỉ.

Các cụ có thể giao dịch trực tiếp với cụ WhiteTiger hoặc YM cho em, sẽ giới thiệu lái và xe dịch vụ tốt, quen đường, quen làm dịch vụ lễ hội, chạy cẩn thận và an toàn, đảm bảo các cụ hài lòng. Còn nếu các cụ cứ quyết định thuê xe tự lái thì đầu tiên là phải kiếm được điểm thuê xe tốt - mà cái này em kg biết nên kg tư vấn dược.

Chỉnh sửa cuối:

binhsb

Đi bộ
Không bác nào giúp đỡ em hết vậy:'(:'(:'(