Nhờ giúp đỡ cho xe Ford Focus lâu ngày ko chạy!

phucchuot

Xe đạp
Xin chào các bác các chú. Anh em năm 2010 mua 1 chiếc focus, tính đi làm ở VN nên mua tiện đi lại, khổ nỗi đc 1 năm thì Viettel nó chuyển sang nc ngoài làm việc, chiếc xe kia giờ nằm dưới sự kiểm soát của em.
Em thì đang còn đi học, có bằng rồi nhưng mẹ cũng sợ ko dám cho đi vì sợ em trẻ trâu, em cũng ngại vì nhà trong ngõ hẻm nên đi ra được đường lớn để phóng cũng khổ sở trăm điều. Hồi mới phụ trách trông coi xe, em cũng hay nổ máy 1 tuần 1 lần, đi tiến lùi vài bước . Cỡ cách đây 3 tháng, em phải ôn thi nên ko sờ mó 1 tí gì đến nó. Hôm rồi ra kiểm tra thì máy có hiện tượng :
- Thông báo trên màn hình chính : Cần đến trạm sửa chữa gần nhất ( dịch từ TA ra )
- Bấm chìa khóa ko tự mở, phải đút vào vặn:-?.
- Xe ko đề được, lúc vặn đề có tiếng cạch cạch liên tục, tất cả các kim dưới mức 0 rồi 1 lúc sau lên như cũ:-?.
- Lúc em mở mui xe thi thấy 2 em chuột cỡ dép lê 41 nằm ngủ|-), *** *** vung vãi:-&, đuổi bằng chổi nó mới đi =.=!.
Em đang rất bối rối để tìm cách nào sửa chữa tạm thời để xe có thể đi được đến trạm bảo dưỡng Ford trên Láng vì hẻm nhà em rất nhỏ, chỉ đủ 1 xe như em đi được thôi, đẩy ra thì ko được vì đường khá dài [-X...
Mong các cô các chú giúp em giải quyết vấn đề nan giải này[-O<, xin cảm ơn !

bóng

Xe tải
Xe cụ chắc chăn chết ắc qui rồi,nên việc đầu tiên cụ mua bình mới lắp vào xem nổ máy được không.
Nếu nổ được thì phóng ra hãng kiểm tra thêm,không nổ được thì gọi cứu hộ,ngõ nhỏ xe cụ đi được sẽ có cứu hộ vào được.

Mondeo one

Xe hơi
Cụ đi xe máy ra hãng gọi thợ vào kiểm tra cho xe đi tạm ra bảo dưỡng là an tâm nhất , không nêm tự ý thay ắc quy mặc dù 100% ắc q đã hỏng
Chuẩn, cụ gọi thợ vào kiểm tra trước đã, để ko 3 tháng thì ắc quy hỏng là chắc chắn nhưng vấn đề là xe lại có 2 em chuột làm tổ trong đó thì coi chừng đường dẫn nhiên liệu, dây điện cũng đi một số rồi, nếu ko biết mà nổ máy rủi ro xe bị nặng hơn so với để nguyên khôi phục đã.

akichinh

Xe hơi
Peru hả cụ, xe cụ hết ắc quy thôi. Lâu không đi thì nên tháo bình, lâu nữa thì nên bán thôi cụ.

phucchuot

Xe đạp
Em xin chân thành cảm ơn các cụ đã góp ý, em sẽ định mai đi ra đầu ngõ nhờ nó vào kiểm tra.
Tiện thể các bác có cách nào tránh cho chuột vào xe ko ợ. Cả khu đến 20 xe mà mỗi xe em bị chuột em tức ko thể tả nổi, dùng đủ mọi cách, từ vệ sinh sạch sẽ cho đến treo bưởi rồi tinh dầu rồi thuốc diệt chuột .v.v. Em đang tính xem có chỗ nào làm cái lưới dưới gầm xe chống chuột thì làm 1 cái cho đỡ mệt, bác nào biết chỗ làm thì cho em ít thông tin nhé :D

quochieuhg

Xe đạp
theo e cụ không nên làm lưới dưới gầm xe.vì đất đá bụi bẩn sẽ bám vào.và cũng không hiệu quả đâu.nếu cần giúp cụ alo e qua kiểm tra xe cho.

thinhkieuphong

Xe điện
bác phi ra Ford gần nhất nhờ 1 thợ vào kiểm tra là ổn nhất

Tony cherry

Xe tải
phí thế, cụ để em chăm sóc giúp cho, đảm bảo anh cụ về xe ngon ơ

phucloc8899

Xe container
Cụ đi xe máy ra hãng gọi thợ vào kiểm tra cho xe đi tạm ra bảo dưỡng là an tâm nhất , không nêm tự ý thay ắc quy mặc dù 100% ắc q đã hỏng
Chuẩn, cụ gọi thợ vào kiểm tra trước đã, để ko 3 tháng thì ắc quy hỏng là chắc chắn nhưng vấn đề là xe lại có 2 em chuột làm tổ trong đó thì coi chừng đường dẫn nhiên liệu, dây điện cũng đi một số rồi, nếu ko biết mà nổ máy rủi ro xe bị nặng hơn so với để nguyên khôi phục đã.
Em nghĩ như hai cụ trên là tốt hơn cụ chủ ạ :)

ninhkent

Xe tăng
Cần gì kiểm tra ạ, xe cụ hết acquy !!!!!!!!!!!! Cứ đề ko đi, vài tuần là hết :D :D: D:

tuancd

Xe tải
Bác Đa k biết thì theo em lên gọi thợ vào Là tốt nhất k lên tự mua ác quy rồi đấu vào nhỡ bác chuột cắn dây chập chỗ nào đó thì sao. Thôi chắc ăn đi cho lành