[Funland] Nhờ các cụ tư vấn về cổ phiếu

MCuong234

Xe tăng
Em không bình luận về việc mua VIC/MSN lãi hơn hay kém lãi suất ngân hàng.
Tuy nhiên việc DN chia hay ko chia cổ tức ko ảnh hưởng gì lắm đến việc xác định thương vụ đầu tư có lãi hay ko.
Nếu có chia cổ tức thì cũng bị trừ thẳng vào giá tham chiếu ngày giao dịch ko hưởng quyền.
Nếu không chia cổ tức thì khoản tiền đó cũng vẫn là của cụ, chỉ có điều nó biểu hiện dưới hình thức là một phần giá trị DN mà cụ đang nắm giữ cổ phiếu, chứ nó có biến mất đâu mà cụ lo.
Cái chỗ đen này cụ giải thích cho em với. Chia 2000d/cp thì ngày chia giá tham chiếu cp giảm 2k à?

Mở tài khoản thì em nghĩ FPT.
Mua vào thì em nghĩ không nên mua lúc này, kinh tế thế giới bắt đầu suy thoái. Đợi vài năm sau 2019 nữa hãng mua.

doquanghuy

Xe đạp
Em gà mờ bị bạn bè rủ đầu tư chứng khoán theo nó. Nó kêu chắc ăn mà chả biết ăn được không đưa nó 50 củ giờ vẫn đang hóng chả hiểu cổ mình dài hay ngắn mạnh hay yếu :D

transyhuan

Xe buýt
Em gà mờ bị bạn bè rủ đầu tư chứng khoán theo nó. Nó kêu chắc ăn mà chả biết ăn được không đưa nó 50 củ giờ vẫn đang hóng chả hiểu cổ mình dài hay ngắn mạnh hay yếu :D
Có thể cụ mất 50 củ và mất luôn một người bạn, có thể cụ dc vài trăm củ và củng cố thêm tình bạn hữu. Chúc cụ may mắn!

who_am_i

Xe hơi
e chơi 1 mã, ném vào đấy 1 em morning, mỗi năm được 20% thì có ổn không các cụ

Gentra hn

Xe buýt
e cũng hóng.. lọ mọ tìm hiểu mãi mà vẫn ù ù ờ ờ

langtucaokeu

Đi bộ
Em cũng hóng các cụ đi trước để được nghe chỉ giáo ạ

Pvsc

Xe ba gác
Học oánh bạc hả cụ chủ? Nghiêm tuc mà nói cụ nên tìm hiểu oánh lô, xác suất lãi cao hơn
Vài lời dựa trên kinh nghiệm hơn chục năm trên sới ạ

mrtrum

Đi bộ
1. Mã cổ phiếu nào có % cổ tức cao và ổn định để e gom lúa về làm một ít? => Cổ tức cao tương ứng với việc tái đầu tư ít, công ty chỉ có tính ổn định, không có đột biến. Vấn đề này theo m chỉ nên tham khảo.

2. E ko có time để chơi lướt sóng, theo các cụ chơi chứng theo kiểu đầu tư dài hạn có dc ko? => Với tt VN, trong thời gian tái cơ cấu và điều chỉnh các luật và chính sách cho thị trường tài chính, ổn định kinh tế nên chơi trung hạn ( 6 tháng đến 1 năm)

3. Mở tài khoản ở cty CK nào là uy tín nhất? => Các cty Ck có ngân hàng đứng sau hoặc công ty mạnh nhất ( SSI và HCM)

4. Còn những gì mà e chưa biết nên ko thể đặt thành câu hỏi dc thì cũng mong các cụ chỉ giáo? => Cài này cần bỏ học phí. :))

Escape2015

Xe tải
Em rất tâm đắc với phần trả lời và các giải đáp của cụ. Kính cụ 1 ly ạ

Bản thân em cũng thấy ck là 1 kênh đầu tư còn rất nhiều tiềm năng ở VN. Em vẫn túc tắc tham gia từ 2004 đến giờ, mặc dù chỉ cò con thôi. Giai đoạn 2007-2009 sốt nóng và sinh ra nhiều đại gia nhất thì em lại ko tham gia tí gì

Trước tiên em xin phép hỏi cụ chủ làm nghề gì? Cũng giống như mua cái tivi hay tủ lạnh, trước khi mua một cái gì đó mình cần phải biết chất lượng hàng hóa mình mua ra làm sao (chất lượng DN), nó mang lại gì cho mình (cổ tức, tiềm năng tăng giá...).
Không có 1 câu trả lời đúng 100% cho câu hỏi cụ mua CP 1 công ty thì sẽ lỗ hay lãi, nhưng để dự đoán có cơ sở được cụ cần trang bị kiến thức về:
1) Kiến thức về tài chính. Đây là kiến thức cơ bản nhất, BCTC (bao gồm bảng cân đối, báo cáo KQKD và báo cáo lưu chuyển tiền tệ) là công cụ chính để cụ xem xét, đánh giá về DN mình định mua cổ phiếu. Ít nhất cụ cần có kiến thức để đọc và hiểu một cách rõ ràng các items trong báo cáo tài chính. Ở mức độ cao hơn cụ cần có kinh nghiệm hiểu được những mánh khóe xào nấu BCTC mà các DN hay dùng.

2) Kiến thức ngành của DN mà cụ định mua CP: Khi mua của CP của 1 DN là cụ mua giá trị nội tại (underlying value) của DN đó. Do vậy ít nhất cụ phải biết được DN đó làm gì, đặc điểm ngành nghề sx đó ra làm sao, thị trường như thế nào, đối thủ cạnh tranh là ai, tiềm năng phát triển của DN đó trong tương lai...

3) Kiến thức kinh tế và tài chính vĩ mô: Giá thị trường của 1 CP tại một thời điểm bên cạnh việc được quyết định bởi giá trị cơ sở của DN thì còn bị ảnh hưởng mạnh bởi tình hình kinh tế vĩ mô và các chính sách kinh tế (đặc biệt là các chính sách tiền tệ). Do vậy cụ cũng cần phải có 1 nền tảng kiến thức kinh tế nhất định để tìm hiểu và dự đoán các chính sách, sự kiện kinh tế, tài chính tiền tệ nó xảy ra vì sao, ảnh hwongr đến thị trường như thế nào? Ví dụ sửa thông tư 36 sắp tới sẽ ảnh hưởng đến thị trường BĐS như thế nào và từ đó ảnh hưởng đến các DN BĐS trên sàn ntn. Hay nếu FED tăng LS thì ảnh hưởng đến cung tiền ÚSD ra làm sao, các quỹ đầu tư sẽ phản ứng như thế nào và từ đó ảnh hưởng đến thị trường CK VN ra sao....

4) Kiến thức phân tích kỹ thuật để đọc được các mô hình, các con số phân tích giữa giá và lượng của CP từ đó tìm ra điểm mua điểm bán tối ưu.

5) Kiến thức và kinh nghiệm riêng có về TTCK VN. TTCKVN là 1 dạng thị trường sơ khai nên giá cả CP vận động hơi bị méo mó bởi các đội lái, các big boys có âm mưu kiếm tiền trên TTCK. Do vậy nếu chỉ áp dụng các phân tích cơ bản và kỹ thuật đơn thuần khả năng bị ăn đập cũng rất là cao. Ví dụ cụ nào khuyên cụ mua VNM vừa rồi ấy, chừng nào nhỏ lẻ còn bu vào vì thông tin nới room và SCIC bán cổ phiếu, chừng đó cụ thử xem cụ có lãi ko?

Em không nói chơi CP ở VN dễ hay khó, nó dễ cũng rất dễ mà khó cũng rất khó. Mỗi một sân chơi có những đặc điểm và yêu cầu riêng cho người chơi. Và để thắng được đối phương thì cụ cần hiểu luật chơi và có những kỹ năng, kỹ thuật vượt trội.

Em cũng không tư vấn cho cụ mua con gì bán con gì bởi nếu cụ trang bị đủ kiến thức và kỹ thuật, kinh nghiệm, tự cụ sẽ tìm ra nó.

TTP2015

Xe buýt
Mở tài khoản thì em nghĩ FPT.
Mua vào thì em nghĩ không nên mua lúc này, kinh tế thế giới bắt đầu suy thoái. Đợi vài năm sau 2019 nữa hãng mua.
Học oánh bạc hả cụ chủ? Nghiêm tuc mà nói cụ nên tìm hiểu oánh lô, xác suất lãi cao hơn
Vài lời dựa trên kinh nghiệm hơn chục năm trên sới ạ
1. Mã cổ phiếu nào có % cổ tức cao và ổn định để e gom lúa về làm một ít? => Cổ tức cao tương ứng với việc tái đầu tư ít, công ty chỉ có tính ổn định, không có đột biến. Vấn đề này theo m chỉ nên tham khảo.

2. E ko có time để chơi lướt sóng, theo các cụ chơi chứng theo kiểu đầu tư dài hạn có dc ko? => Với tt VN, trong thời gian tái cơ cấu và điều chỉnh các luật và chính sách cho thị trường tài chính, ổn định kinh tế nên chơi trung hạn ( 6 tháng đến 1 năm)

3. Mở tài khoản ở cty CK nào là uy tín nhất? => Các cty Ck có ngân hàng đứng sau hoặc công ty mạnh nhất ( SSI và HCM)

4. Còn những gì mà e chưa biết nên ko thể đặt thành câu hỏi dc thì cũng mong các cụ chỉ giáo? => Cài này cần bỏ học phí. :))
Cảm ơn các cụ!

Thai Ha

Xe buýt
Nếu cụ thích, hãy vào đây đọc xen các đại ca chém gió trước cái đã. http://f319.com/

TUCSON9389

Xe điện
CK ko liên quan gì đến sxkd nhé.
Kế toán VN là thứ rác rưởi nhất.
Nhưng đã trót bỏ tiền ra thì thường là thua gần hết mới dứt ra được.
Nếu cụ chưa chơi thì chớ dại.
Không hiểu ý cụ chỗ bôi đỏ là cái gì ? ý cụ nói là chính sách, chế độ kế tóan rác rưởi thì em cho rằng cụ qui chụp hơi quá mức ! Rác rưởi là do người làm kế toán tạo ra sản phẩm rác rưởi ạ

winnghiepdu

Xe điện
cụ mở tk fpts,vnd phí thấp.
mua cp thì chọn 10 doanh nghiệp cụ hiểu rõ nhất sàng lọc ra vài cp rồi mua.
nếu cụ 0 hiểu rõ về tài chính thì mua đất hay hơn vì mua đất giá hợp lý thế nào cụ cũng kiếm được tiền.

Pvsc

Xe ba gác
Không hiểu ý cụ chỗ bôi đỏ là cái gì ? ý cụ nói là chính sách, chế độ kế tóan rác rưởi thì em cho rằng cụ qui chụp hơi quá mức ! Rác rưởi là do người làm kế toán tạo ra sản phẩm rác rưởi ạ
Dạ em chỉ cần biết kết quả cuối cùng ạ, kết quả nó là sản phẩm của mấy món đầu vào mà cụ đã nêu

Phaodung

Xe tăng
Dạ em chỉ cần biết kết quả cuối cùng ạ, kết quả nó là sản phẩm của mấy món đầu vào mà cụ đã nêu
Cụ ấy hỏi e chứ có hỏi cụ đâu?
Nhưng cảm ơn cụ đã trả lời đúng như e định nói.