Thảo luận Nhờ các cụ tư vấn...mua xe gia đình Escape 2.3 2009

Quang53

Xe máy
Chào các cụ.
Chả là lâu nay cháu cũng thường lên otofun hóng hớt các cụ bàn luận về xe pháo. Ngày trước thì cháu cũng chỉ xem cho biết thui chứ cũng chả góp đc tý gió nào. Nhưng đợt này do bà cả có bầu sắp sinh nên nhà cháu cũng định mua lấy con xe để thi thoảng đi lại về quê ngoại cho tiện với cả về sau có trẻ con đi đâu cũng đỡ mưa nắng.

Thú thật là cháu đã phải lòng chú Ếch ộp này từ lâu rồi ạ. Cháu nằm vùng mấy box Ếch kếp cả 2 năm nay rồi ấy chứ..giờ có nhu cầu tậu trâu nên mới mạnh dạn lập cái nick để nhờ vả các cụ.

Báo cáo các cụ mục đích mua xe của cháu cũng đơn giản chỉ để đi làm với cả chở gấu mẹ gấu con đi lại (chắc cũng đi ít thui). Cháu muốn nhờ các cụ đã đi trc cho cháu ít chỉ giáo về dòng xe này với ạ.

Tỷ dụ như :
- Mục đích mua xe của cháu như thế thui thì sắm xe này có hợp lý ko?
- chi phí cho xe 1 tháng hoặc 1 năm khoảng bao nhiêu ( gồm chi phí xăng xe, bảo dưỡng sửa chữa, rửa ráy..vvv)
- và quan trọng nhất cháu muốn các cụ chia sẻ thật sự sau khi đã đi e nó là e nó có lành lặn như nta thường nói ko? ( Cháu rất qtam cái này vì thực sự nếu chi phí sửa chữa quá lớn thì cháu cũng ko dám vì tình yêu mù quáng mà nhắm mắt đưa chân)

Cháu đang ý định tìm 1 em 2.3 đời 2009 hoặc 2010. Tài chính cho phép chỉ khoảng 400 -450 củ khoai hoặc hơn 1 tý thui ạ.

Kính các cụ 1 ly. Cháu cám ơn ạ.

Quang53

Xe máy
450 củ mần được xls 2011 rồi cụ
Dạ vâng. Nhưng nhà cháu cũng xác định mua rẻ rẻ chút càng tốt còn đâu chi phí để dành bảo trì và vận hành e nó. Các cụ cho cháu thêm ít tư vấn nhé. Cám ơn cụ.

younggun

Xe tăng
cụ cho em đặt chỗ hóng hớt, box escape em nằm vùng còn lâu hơn cụ mà vẫn chưa đơm được

FujiS5200

Xe điện
Chào các cụ.
Chả là lâu nay cháu cũng thường lên otofun hóng hớt các cụ bàn luận về xe pháo. Ngày trước thì cháu cũng chỉ xem cho biết thui chứ cũng chả góp đc tý gió nào. Nhưng đợt này do bà cả có bầu sắp sinh nên nhà cháu cũng định mua lấy con xe để thi thoảng đi lại về quê ngoại cho tiện với cả về sau có trẻ con đi đâu cũng đỡ mưa nắng.

Thú thật là cháu đã phải lòng chú Ếch ộp này từ lâu rồi ạ. Cháu nằm vùng mấy box Ếch kếp cả 2 năm nay rồi ấy chứ..giờ có nhu cầu tậu trâu nên mới mạnh dạn lập cái nick để nhờ vả các cụ.

Báo cáo các cụ mục đích mua xe của cháu cũng đơn giản chỉ để đi làm với cả chở gấu mẹ gấu con đi lại (chắc cũng đi ít thui). Cháu muốn nhờ các cụ đã đi trc cho cháu ít chỉ giáo về dòng xe này với ạ.

Tỷ dụ như :
- Mục đích mua xe của cháu như thế thui thì sắm xe này có hợp lý ko?
- chi phí cho xe 1 tháng hoặc 1 năm khoảng bao nhiêu ( gồm chi phí xăng xe, bảo dưỡng sửa chữa, rửa ráy..vvv)
- và quan trọng nhất cháu muốn các cụ chia sẻ thật sự sau khi đã đi e nó là e nó có lành lặn như nta thường nói ko? ( Cháu rất qtam cái này vì thực sự nếu chi phí sửa chữa quá lớn thì cháu cũng ko dám vì tình yêu mù quáng mà nhắm mắt đưa chân)

Cháu đang ý định tìm 1 em 2.3 đời 2009 hoặc 2010. Tài chính cho phép chỉ khoảng 400 -450 củ khoai hoặc hơn 1 tý thui ạ.

Kính các cụ 1 ly. Cháu cám ơn ạ.
Sau 1 thời gian sử dụng em này, em thấy như sau:
1- Nếu mục đích của cụ chỉ như vậy thì em này cũng hợp lý. Nhưng nếu cụ chủ yếu để đi trong phố thì với tầm tiền này có thể chọn những em nhỏ hơn, như I10, I20, City, Swift, Eco... Các em này tuy nhỏ hơn nhưng với cùng số tiền sẽ kiếm được em mới hơn, thậm chí là mới cóng. Xăng cộ mấy em này chắc chắn cũng nhẹ nhàng hơn 1 cách tương đối mà lại dễ xoay xở trong phố hơn. Đặc biệt, nếu là xe mới thì cụ sẽ không phải lăn tăn gì về chuyện sửa chữa trong vòng 3-5 năm. Nhược điểm là những em này ra đường trường hay đường xấu thì sẽ không được như Ếch.
2- Xăng cộ: Đường trường thì em nó xơi tầm 9lit/100km, còn trong phố thì cũng khó nói, nhưng tầm loanh quanh 13-14lit/100km. Chi phí dầu xe: Cứ 5000km tốn 5-600k tiền thay dầu. Nếu cụ không có chỗ để xe trong nhà thì tốn thêm 1,2tr tiền gửi xe/1 tháng. Chi phí sửa xe thì em xin nói ở mục 3 dưới đây.
3- Xe này có lành không? Cái này tuỳ theo cách nhìn của mọi người. Nhưng em thấy xe này có những lỗi sau:
Dàn cao su và nhựa của xe không được tốt, mà giá lại tương đối cao. Núm nhựa điều hoà thỉnh thoảng có cụ lại bị gẫy, giá 500k; tay mở cửa tài cũng nhiều cụ dính, cũng giá 500k; nhựa ốp chân kính lái bị bở cao su, chi phí thay mới trong hãng là 6tr (nếu biết cách tự xử thì hết 250k mà tương đối đẹp); Ốp nhựa ở cửa to bằng bàn tay giá 700k/cái..
Lỗi to thì ít thấy, nhưng những lỗi vặt thì cũng thỉnh thoảng có: Vỡ núm điều hoà, gẫy tay cửa, tuột chốt cửa, kẹt kính cửa sổ, dải đi số chập chờn... Mấy cái này chi phí tầm 500k/lần để xử lý.
Hay bị báo lỗi túi khí trên tablo. Cách xử lý là tháo ra, cắm lại hoặc thay mới giắc nối dưới gầm ghế nhưng đôi khi cũng không triệt để được vấn đề.
Nhiều xe bị hiện tượng rung ù khi ở galangti. Nguyên nhân có thể là do chân máy (tầm 13tr/bộ trong hãng), nhưng đôi khi thay vào vẫn bị, dù là có ít hơn.
Nhiều xe bị tiếng lọc cọc, lục cục dưới gầm trước do cặp rotuyn (1tr4/cái) hoặc/và cặp giảm xóc (2tr4/cái), hoặc cặp cao su càng A (3tr6/càng - cái này trong hãng bán cả càng chứ không bán riêng từng chi tiết). Nhưng tới giờ này thì chắc đa số các cụ chủ Ếch đã thay hết rồi, hoặc không thì có những cách khác kinh tế hơn 1 chút so với việc vào hãng.
Phụ tùng cho em nó có nhiều giá, nhiều loại, nhiều nhà cung cấp. Nói chung là cũng cần phải "biết mua".
Ngoài những thứ đó ra thì em Ếch này lành như những em khác.
Ghi chú: Đây chỉ là những cảm nhận của cá nhân em sau 1 thời gian cưỡi em nó, cũng như giao lưu thăm hỏi với những anh em chạy Ếch khác :D

Quang53

Xe máy
Kính cụ FujiS5200 1 ly ạ. Cảm ơn cụ đã tư vấn cặn kẽ cho nhà cháu .

1 - Về mục đích mua xe đúng là đã có ae ở cty gàn e khi mua con này. Nhưng dù sao vì e kết e nó quá rồi nên nếu e nó trong phố có to xác vất vả 1 tý cũng ko sao.

2- về vấn đề ăn uống. Nếu cụ bảo chạy trong phố mà tầm 13-14lit thỳ quả thật hơi tốn cụ nhỉ. Cung đg e đi làm hàng ngày khoảng 15km cả đi lẫn về. Cung đg về quê ngoại khoảng 120km cả đi lẫn về ( tháng về 1 lần thui) vị chi e tính 1 tháng e đi khoảng 500km tức là vào khoảng 60l xăng ~ 1tr1 cụ nhỉ. Tính cả gửi xe rửa xe thỳ tầm 2tr5/tháng. Hơn so với tính toán of e khoảng 500k nên cũng ko thành vde

3- cái này vẫn là cái lăn tăn nhất
Nghe cụ bảo thế này e lại dấy lên nỗi lo. Kiếm đc e nào ngon lành ít bệnh như cụ nói chắc là khoai sọ...chắc nhà cháu phải nằm vùng thêm tý tgian hóng xem có vồ đc con ếch nào ngon ko..hihi

Cám ơn cụ nhé.

FujiS5200

Xe điện

1 - Về mục đích mua xe đúng là đã có ae ở cty gàn e khi mua con này. Nhưng dù sao vì e kết e nó quá rồi nên nếu e nó trong phố có to xác vất vả 1 tý cũng ko sao.

2- về vấn đề ăn uống. Nếu cụ bảo chạy trong phố mà tầm 13-14lit thỳ quả thật hơi tốn cụ nhỉ. Cung đg e đi làm hàng ngày khoảng 15km cả đi lẫn về. Cung đg về quê ngoại khoảng 120km cả đi lẫn về ( tháng về 1 lần thui) vị chi e tính 1 tháng e đi khoảng 500km tức là vào khoảng 60l xăng ~ 1tr1 cụ nhỉ. Tính cả gửi xe rửa xe thỳ tầm 2tr5/tháng. Hơn so với tính toán of e khoảng 500k nên cũng ko thành vde

Nghe cụ bảo thế này e lại dấy lên nỗi lo. Kiếm đc e nào ngon lành ít bệnh như cụ nói chắc là khoai sọ...chắc nhà cháu phải nằm vùng thêm tý tgian hóng xem có vồ đc con ếch nào ngon ko..hihi

Cám ơn cụ nhé.
- Về mục 1 thì đúng là nếu đã yêu thì cái gì cũng đẹp :P 1 chút khó khăn trong phố không phải là cái đáng ngại đối với em này.
- Về mục 2: Em nêu trường hợp cụ thể của em như này để cụ dễ hình dung: Nhà em cách công ty 10km, nằm trên tuyến tắc đường L.V.Lương, Tố Hữu... Ngày 2 lượt đúng vào giờ cao điểm. Tuần 2 lần về quê cách nhà 40km. Thỉnh thoảng buổi tối lại lượn loanh quanh. Tổng chi phí xăng xe của em loanh quanh 3-4tr. Còn 1 khi đã đi ô tô, cụ đừng bao giờ nghĩ tiền xăng nó chỉ 1-2tr (chứ đừng nói thấp hơn).
- Mục số 3: Cụ cứ chiến đi, cụ sẽ thấy lợi ích của nó :P . Tuy nhiên, em cứ nói vậy thôi chứ không khuyên cụ lấy hay không lấy nhé. Trên OF này cũng có nhiều cụ cũng chỉ là người dùng như cụ với em nhưng họ vẫn chiến Ếch đấy thôi, thậm chí là Ếch lão làng có năm sinh 2003-2004, hoặc muộn hơn chút là 2007-2008.

BVTL

Xe điện
Người OF

Cám ơn cụ nhé.
- Về mục 1 thì đúng là nếu đã yêu thì cái gì cũng đẹp :P 1 chút khó khăn trong phố không phải là cái đáng ngại đối với em này.
- Về mục 2: Em nêu trường hợp cụ thể của em như này để cụ dễ hình dung: Nhà em cách công ty 10km, nằm trên tuyến tắc đường L.V.Lương, Tố Hữu... Ngày 2 lượt đúng vào giờ cao điểm. Tuần 2 lần về quê cách nhà 40km. Thỉnh thoảng buổi tối lại lượn loanh quanh. Tổng chi phí xăng xe của em loanh quanh 3-4tr. Còn 1 khi đã đi ô tô, cụ đừng bao giờ nghĩ tiền xăng nó chỉ 1-2tr (chứ đừng nói thấp hơn).
- Mục số 3: Cụ cứ chiến đi, cụ sẽ thấy lợi ích của nó :P . Tuy nhiên, em cứ nói vậy thôi chứ không khuyên cụ lấy hay không lấy nhé. Trên OF này cũng có nhiều cụ cũng chỉ là người dùng như cụ với em nhưng họ vẫn chiến Ếch đấy thôi, thậm chí là Ếch lão làng có năm sinh 2003-2004, hoặc muộn hơn chút là 2007-2008.
Chết, cụ Fuji tư vấn cái số 1 thế là hỏng. Trừ khi cụ thấy xoay xở khó khăn với mấy em civic hay focus trong phố. Ếch ngắn tủn mà gầm lại cao hơn xíu. Đi phố tiện hơn mấy em kia nhiều.

Karkul

Xe tải
Chiến thôi cụ ơi, giá ếch bây giờ quá ngon rồi. Theo e thì ếch có thể gọi là lành, chi phí nuôi, xăng cộ thì ăn tương đương xe Nhật cùng dung tích vì ếch máy cũng Nhật mà, còn về độ sướng thì ếch hơn hẳn, còn mấy cái bệnh lặt vặt thì xe cũ e thấy xe nào chả thế. Ếch của e 7 năm rồi mới có 4 quả lốp là nhiều tiền nhất còn đâu chủ yếu là dầu mỡ bảo dưỡng định kỳ. Quan trọng là cụ mua xe cũ nên phải chọn đc em còn ngon, chủ xe cẩn thận thì sẽ đỡ cho cụ cái chi phí ban đầu. Cụ thấy đấy trên OF làm gì có box nào nhiều cao thủ như box của ếch đâu, do đó cụ sẽ đc hỗ trợ rất tốt trong quá trình chinh phục e nó. Thi thoảnh cụ phi trên cao tốc hoặc đường ngoằn ngoèo mới thấy giá trị của e nó cụ ạ!

Xe vài bánh

Xe điện
Escape lành, ít bệnh vặt. Xe đi chắc, cao, nói chung là sướng. Nội thất, điện tử chả có gì, nên giá cũng hợp lý.

Android8182

Xe hơi
Em tìm mãi không có cụ nào nhả ếch 2013 cả . Là fan của ếch cũng lâu nhưng chưa có duyên có khi cuối năm anh chuyển sang San.!

FujiS5200

Xe điện

Chết, cụ Fuji tư vấn cái số 1 thế là hỏng. Trừ khi cụ thấy xoay xở khó khăn với mấy em civic hay focus trong phố. Ếch ngắn tủn mà gầm lại cao hơn xíu. Đi phố tiện hơn mấy em kia nhiều.
Ngồi I10, I20, Swift... hoặc mấy em đuôi ngắn ngắn thì xoay dễ hơn thật mà cụ :D

zoom2

Xe tải
Nếu bạn chỉ có nhu cầu đi ít thì không nên mua vì lỡ mua Ếch về là càng lái lại càng muốn đi nhiều, đi đường xa đường khó, càng tốn xăng, nội thất chả có gì chỉ được cái rộng. Còn lại chi tiết thì cụ Fuji đã nói rồi

chungsun

Xe hơi
Em cũng giống cụ chủ nhưng nhà thì ở tỉnh và có chỗ để xe, nhu cầu của e thì ít hơn, đi làm ngày vài km nên đi xe máy tiện hơn, quê vợ cách hơn chục km nhưng ít về, nói chung mua xe thì chỉ để loanh quanh cho vợ con đi siêu thị với về quê, bình thường thì không sao nhưng đến ngày lễ tết bạn bè chúng nó có xe gần hết rủ nhau cho vợ con đi chơi mình thì không có toàn phải ngồi nhờ xe nên thấy bực. E ăn nằm ở of cũng lâu, tham gia mấy hội về xe trên fb rồi nên cũng đang ngắm mấy e tầm tiền như cụ chủ mà vẫn đang lăn tăn. E cũng thích ếch nhưng khả năng nghiêng về vios vì đây là phương án an toàn, sau này khả năng thanh khoản cao và đời xe cũng cao hơn. Cũng vì lý do tài chính không dồi dào nên e phải cân nhắc đắn đo các cụ a, mấy lần e định xuống tiền mua xe rồi nhưng thấy tình hình xe cộ gỉam kinh quá nên cố đợi sang năm xem thế nào vì cũng chỉ còn khoảng 3 tháng nữa thôi. Giờ thì đi đâu xa lại mượn xe ông anh trai nên cũng chưa vội.

Quang53

Xe máy
Nghe các bác cổ vũ thế này e lại thêm phần hưng phấn. Mặc dù vs thu nhập <30tr/ tháng của 2 vợ chồng e mà bỏ ra 4-5tr 1 tháng để nuôi con xe thỳ là hơi chát nhưng cái máu nó lên rồi chắc chả đừng đc.

E thích cái sự khỏe khoắn nam tính của ford. Ngày trc ngồi mấy e sedan thỳ thấy cũng bt nhưng từ lúc đc cầm lái thử pick up vs SUV thỳ e đã tự dặn mình rằng sau này mua xe chắc chắn phải gầm cao máy thoáng. Ngồi cao công nhận lái tự tin hơn hẳn mấy e thấp bé.

Quang53

Xe máy
Em tìm mãi không có cụ nào nhả ếch 2013 cả . Là fan của ếch cũng lâu nhưng chưa có duyên có khi cuối năm anh chuyển sang San.!
Nếu ở HN cũng chỉ rao bán vài con thui cụ ạ. Mà chủ yếu của đại lý show room. Hình như cưỡi ếch rất phê nên chả có cụ nào muốn bỏ. Hihi

Quang53

Xe máy
Em cũng giống cụ chủ nhưng nhà thì ở tỉnh và có chỗ để xe, nhu cầu của e thì ít hơn, đi làm ngày vài km nên đi xe máy tiện hơn, quê vợ cách hơn chục km nhưng ít về, nói chung mua xe thì chỉ để loanh quanh cho vợ con đi siêu thị với về quê, bình thường thì không sao nhưng đến ngày lễ tết bạn bè chúng nó có xe gần hết rủ nhau cho vợ con đi chơi mình thì không có toàn phải ngồi nhờ xe nên thấy bực. E ăn nằm ở of cũng lâu, tham gia mấy hội về xe trên fb rồi nên cũng đang ngắm mấy e tầm tiền như cụ chủ mà vẫn đang lăn tăn. E cũng thích ếch nhưng khả năng nghiêng về vios vì đây là phương án an toàn, sau này khả năng thanh khoản cao và đời xe cũng cao hơn. Cũng vì lý do tài chính không dồi dào nên e phải cân nhắc đắn đo các cụ a, mấy lần e định xuống tiền mua xe rồi nhưng thấy tình hình xe cộ gỉam kinh quá nên cố đợi sang năm xem thế nào vì cũng chỉ còn khoảng 3 tháng nữa thôi. Giờ thì đi đâu xa lại mượn xe ông anh trai nên cũng chưa vội.
E thỳ chỉ coi xe là phương tiện đi lại nên chỉ quan tâm đến sở thích cá nhân, chí phí vận hành đi lại xăng xe. Còn đâu cái vấn đề thanh khoản thỳ e lại ko đặt nặng. E mua xe chắc đi cũng ít. 1 năm giỏi lắm đi đc 1 vạn là cùng nên e nghĩ khấu hao sau 5-7 năm( nếu muốn đổi xe) cũng ko đáng nhiều đâu cụ ạ.

BVTL

Xe điện
Người OF
Nghe các bác cổ vũ thế này e lại thêm phần hưng phấn. Mặc dù vs thu nhập <30tr/ tháng của 2 vợ chồng e mà bỏ ra 4-5tr 1 tháng để nuôi con xe thỳ là hơi chát nhưng cái máu nó lên rồi chắc chả đừng đc.

E thích cái sự khỏe khoắn nam tính của ford. Ngày trc ngồi mấy e sedan thỳ thấy cũng bt nhưng từ lúc đc cầm lái thử pick up vs SUV thỳ e đã tự dặn mình rằng sau này mua xe chắc chắn phải gầm cao máy thoáng. Ngồi cao công nhận lái tự tin hơn hẳn mấy e thấp bé.
Cụ join trước vào hội escape thăm dò trước. Có khi có cụ lên đời.
https://www.facebook.com/groups/fordescape/
https://www.facebook.com/groups/vietnamfordclub/

nguyentiens

Xe buýt
Dạ vâng. Nhưng nhà cháu cũng xác định mua rẻ rẻ chút càng tốt còn đâu chi phí để dành bảo trì và vận hành e nó. Các cụ cho cháu thêm ít tư vấn nhé. Cám ơn cụ.
Dòng này cũng lành mà cụ, ops chả có gì nên chả sợ nó hỏng, đồ đạc cũng sẵn, xăng cộ hợp lý. Nói chung dễ nuôi, dc cái đi đâu xa cả nhf cũng thoải mái vì em nó thuộc dòng gầm cao.
Nhà cháu đang có con 2 cầu xlt 2009 màu xanh xám, giá hơn 4 trăm tí ti, mới bảo dưỡng toàn bộ và thay 4 quả lốp mới tỉnh tình tinh.
Cụ quan tâm call cháu 0969788988