[HĐCĐ] Nhờ các cụ tư vấn đường và địa điểm du lịch từ HN vào Quảng bình

PCXer2010

Xe hơi
Thưa các cụ, tình hình là 5 ngày nghỉ lễ 30/4-1/5 tới, đoàn nhà em dự định tự đi ô tô từ Hà Nội vào Quảng bình. Đoàn đã đặt phòng ở Sunspa rì sọt 2 ngày- 2 đêm (28-30/4). Nhà em bắt đầu đi từ HN vào sáng ngày 28/4.
Nhờ các cụ đã đi cung này nhiều cho ý kiến về cung đường, địa điểm ăn uống nghỉ ngơi và du lịch trên đường từ HN vào QB.
Nhà em có cả trẻ nhỏ và người già. Cảm ơn các cụ.
Em đã rót rượu chờ tin các cụ.

tuancb

Xe buýt
em không rành vụ này.chúc cụ sẽ có chuyến đi thật vui vẻ và bình an, em ủn cho ạ.

zin ziếc

Xe đạp
E lót dép ngồi hóng, nhà e đi 27.4-1.5, cũng ô tô và cũng ở SSR.

Why_Me

Xe buýt
Cụ PCXer và cụ Zin ơi cho em hỏi giờ book ở SSR có dễ không và giá rổ thế nào ạ? Nếu có vấn đề gì thì cụ cứ pm cho em nhé. Nhà e cũng dang có kế hoạch tương tự vodka 2 cụ nhé

kyjoka

Xe đạp
Các cụ đi nhớ chuẩn bị xe kĩ nha

hau1008

Xe hơi
Ngày đầu cụ quất đường HCM , ăn thịt thú rừng ở Minh Hóa , chạy tiếp 50km nữa nghỉ tại Phong Nha , sáng thăm động Phong Nha , xong cụ chạy ra QB ăn chơi .

PCXer2010

Xe hơi
Cụ PCXer và cụ Zin ơi cho em hỏi giờ book ở SSR có dễ không và giá rổ thế nào ạ? Nếu có vấn đề gì thì cụ cứ pm cho em nhé. Nhà e cũng dang có kế hoạch tương tự vodka 2 cụ nhé
Bây giờ thì đã full phòng rồi cụ ợ, nhà em la may mắn lắm mới book được đấy.

duna3

Xe điện
Thưa các cụ, tình hình là 5 ngày nghỉ lễ 30/4-1/5 tới, đoàn nhà em dự định tự đi ô tô từ Hà Nội vào Quảng bình. Đoàn đã đặt phòng ở Sunspa rì sọt 2 ngày- 2 đêm (28-30/4). Nhà em bắt đầu đi từ HN vào sáng ngày 28/4.
Nhờ các cụ đã đi cung này nhiều cho ý kiến về cung đường, địa điểm ăn uống nghỉ ngơi và du lịch trên đường từ HN vào QB.
Nhà em có cả trẻ nhỏ và người già. Cảm ơn các cụ.
Em đã rót rượu chờ tin các cụ.
Cụ xác định là đi đường 1A hay đường mòn HCM trước đã nhé.
Nếu đi đường 1A, chương trình có thể như sau:
Sáng 28/4, khởi hành tại HN, đi 4-5 tiếng (khoảng 200km), đến ăn trưa tại cầu Ghép, quán gì đó nằm bên Tây đường 1, ngay sát cầu ghép luôn, quán đó ăn đồ biển khá ngon, rẻ. Khoảng 100k/ng.
Nghỉ ngơi 30'. Khoảng 13h30' Đi tiếp 4 tiếng (200km) = 17h30' đến Vũng Áng, ăn mực đang bơi. Nếu bác chỉ loanh quanh ở mấy tỉnh miền Bắc thì chưa được ăn món này đâu. Ở Vũng Áng (gần cảng ấy nhé) có mấy quán trên thuyền, có mực, cá đang sống, ăn ngon dã man luôn. Thề
Ăn xong bác đi 2 tiếng nữa là vào đến Đồng Hới (Vũng Áng - Đồng Hới khoảng 100km). Nghỉ ngơi thoải mái đi bác nhé. Nếu tách gấu thì bác có thể đi cafe ở ĐH, nhiều quán phong cách lắm, đừng đến khu Hồng kông (gần cầu dài, phía nam thành phố) nhé, không gấu bắt được là chít và vì đã mệt. Thề
Sáng hôm sau đừng ăn sáng ở resort, chán lắm. Bác có thể đi ăn mấy quán ở ngoià. Món mà dân Quảng Bình hay khoe là bánh canh cá lóc, nậm lọc... Ăn cho biết.
Ăn xong, đi động Thiên Đường (cách Đồng hới khoảng 1h đi, đi theo đường mòn HCM), Lưu ý, xxx có bắn tốc độ lối lên đường mòn, chạy hơn chục cây mới bắt. Thề
Vào động chơi khoảng 2-3 tiếng tùy gấu nhà bác thích chụp ảnh hay không, có khá nhiều cảnh đẹp. Động này mới được phám phá, dài khoảng 31km, nhưng phần cho tham quan chỉ khoảng 1,3km, có cầu gỗ cho bác đi. Giá vé vào tham quan: 120k/ng. Đi xe điện thêm khoảng 1km tính thêm tiền riêng. Động Thiên Đường do công ty Trường Thịnh (ở ĐH) đầu tư. Bác Hoài GĐ của Trường Thịnh cũng giống XUân Thành ở NB ấy :D. Lưu ý vào động có mấy chỗ rất dốc, đi xe phải cẩn thận đấy nhé. Khoảng cáhc từ đường mòn HCM vào động khoảng 5-7km gì đó
Đi Thiên Đường xong, quay về động Phong Nha, (Hai động này cách nhau khoảng 20km) trước khi vào Phong Nha, ăn trưa tiếp sức nhé, có nhiều quán ngay khu vực đó lắm , đoạn có đường đôi từ đường mòn HCM vào động (Từ đường mòn HCM vào động khoảng hơn 1km). Động này theo em nhớ, thì đi vào bằng thuyền, giá hiện nay là 240k/ng. Động này vào trong cũng có nhiều nhũ đá đẹp, không khí có vẻ bức bí hơn động Thiên Đường, nhưng cũng có cái hay của nó. Hay nhất là sau khi bác thăm thiên đường rồi thì khá mỏi chân nên chỉ muốn ngồi thuyền thôi,ứ muốn đi bộ nữa. Thề
Chơi xong động Phong Nha thì quay về khách sạn nhé. Chắc là mệt rồi. Tối nay thì nên đi chơi đâu đó, nhớ chỗ tối qua định đến không, nhớ trả giá trước đấy, và đừng có phá giá , khoảng 150-200k thôi, như khoai :)).
Sáng hôm sau nếu gia đình bác có người đi bộ đội về thì nên đi nghĩa trang trong Quảng Trị, lớn và tâm linh lắm. Vào đây cho các cháu học tình yêu đất nước hay lịch sử thì bằng dạy nó cả năm. Hic, vào đó ai cũng cảm động khi nghe mấy anh Quảng Trị thuyết minh. Thề luôn
Trên đường từ nghĩa trang về có thể ghé suối nóng Bang. Nhớ mang gà mà luộc. Trứng gà vịt thì chỉ cần nhúng xuống suối là có thể ăn được luôn, :) Nghe nói suối đó nóng gần 100 độ C đó. Thề
Hôm nay trở về sớm nhé. Chiều chiều có thể dạo ra biển, nên sang phía biển Quang Phú ấy, dọc đó nam thanh nữ tú đi nhậu nhiều, vui hơn. Ở bên resort không vui lắm. Gấu thích đi chợ thì có thể đến chợ Đồng Hới, mua đồ biển cha của tươi luôn. Nhiều loại cá biển còn sống , đang bơi luôn. Thề luôn
Tranh thủ gấu đi chợ có thể dạo đường Mẹ Suốt để ngắm chim hoặc đưa F1 chụp ảnh ở tượng đài Mẹ Suốt, ngay cạnh chợ.
Thôi mệt, ngủ đã.

Nếu đi đường mòn thì:
Ăn trưa ngày 1 ở quán Hương Rừng, ngay cạnh cầu Bãi Trành, có em tên Hương, xinh đáo để. ...
Thôi, bác tự khám phá đi, em lượn đã.
Chúc bác có một chuyến đi vui vẻ và an toàn

Chỉnh sửa cuối:
Em không nghĩ như một số cụ. Ngày đầu chạy một mạch đến Sun Spa Quảng Bình, đúng 5 giờ sáng xuất phát, nên mang theo đồ ăn sáng trên xe, trưa ăn ở Phố Châu, chiều có thể kịp bơi lội ở Sunspa, tối ăn hải sản đường Trương Pháp. Nên đi sớm để tránh đoạn từ Xuân Mai đến Thanh Hóa rất đông người và xe máy sẽ làm chậm tiến độ (nhiều cụ đã thấm cái này). Ngày đầu được đi chơi nên tinh thần phấn khởi, dậy sớm không thành vấn đề. Do chương trình chơi, nghỉ của bác không dài lại mất toi 2 ngày đi và về nên điểm thăm thú sẽ không nhiều đâu. Sáng ngày thứ 2 cả nhà bác đi động Thiên Đường hoặc Phong Nha. Lúc về có thể ghé thăm Lam Kinh (cách đường HCM 2 km, em rất thích chỗ này). Cụ đi cùng cả trẻ nhỏ và người già nên không thể đi nhanh được nên cần xuất phát sớm và tuân thủ nghiêm ngặt giờ giấc (lúc đi và về, nghỉ giữa đường).

Chỉnh sửa cuối:

chuot_bach

Xe tăng
Theo em chủ thớt xuất phát tầm 2h sáng là hơp lý, chạy đường mòn đến Thái Hòa rẽ ra Yên Lý hay chạy thẳng đều ok, nếu là em sẽ chạy tiếp đường HCM đến Đồng Hới luôn, nghỉ ăn sáng tại Khe Hạ hoặc Thái Hòa, ăn trưa tại Phố Châu ( có thể ăn trưa hơi sớm nhưng lái xe được ngủ một lát cho lại sức).

tiennm

Xe tải
Đi từ Hà Nội một mạch vào Quảng Bình bằng đường Hồ Chí Minh thì sẽ xa hơn tầm 70km. Nếu cụ chủ muốn đi gần hơn thì đi theo lộ trình từ Hà Nội - Đường HCM - Đến QL48 (rẽ phải đi thị trấn Thái Hòa, rẽ trái đi Yên Lý) thì cụ rẽ trái - đi khoảng 28km, cứ theo QL 48 cụ nhé, là về đường QL1. Đoạn này còn cách thị trấn Diễn Châu tẹo teo khoảng 8km thôi, chạy tiếp đến Diễn cụ nghỉ ăn cơm luôn là đẹp, ăn ngon rẻ nhiều nhà hàng để chọn. Thời gian đi từ HN đến Diễn Châu theo lộ trình này của em chỉ khoảng 5 tiếng thôi, tùy tốc độ cụ chạy và có nghỉ trên đường HCM không. Lộ trình tiếp theo Diễn Châu - Đồng Hới thì quá quen thuộc rồi. Nếu gia đình cụ ít đi đường bộ thì qua Hà Tĩnh nhớ ghé ăn cháo chim bồ câu - em chưa ăn cháo ở đâu ngon như ở đây. Chúc cụ thượng lộ bình an.

laichuanhieu

Xe tăng
Mỗi cụ một ý. Em đi 2 lần QB rồi. Theo em, nếu cụ có trẻ nhỏ thì cụ chạy đường HCM sẽ ổn hơn. Dịch vụ dọc đường giờ khá đầy đủ rồi (nhất là đoạn đến QB). Chạy đường này cụ bị xa thêm 100 km (so với QL1) nhưng bù lại thời gian rút ngắn hơn được gần 2 tiếng và cụ lái nhàn hơn rất nhiều. Đoạn rẽ từ đường HCM ra QL1 ngắn nhất gần cầu Quán Hàu (chỉ 5km), nhưng cụ lại phải quay lại Đồng Hới mất 5 km. Vì vậy trên đường HCM, cụ để ý biển chỉ dẫn về tp Đồng Hới (ngã 3 khá to- cách khu Phong Nha Kẻ Bàng 50km), từ đây về ĐH chỉ 10km.
Ăn trưa, mời cụ nghỉ và ăn ở Phố Châu (Hà Tĩnh). Em thấy ăn ở đây khá được (đặc sản thịt dê, cá, thú rừng...). Em chạy HN lúc 4h30 thì đến 12h00 đến Phố Châu (em chạy chậm mà).
Chơi thì, theo em, có nhiều chỗ ở QB, nhưng đi thăm Phong Nha, Động Thiên Đường, cụ có thể để dành cho ngày về vì nó nằm gần nhau luôn và nằm trên đường về từ QB-HN. Từ QB quay ngược ra Bắc 50km (trên đường HCM) là PN-KB. Kế ngay bên (sát nách, nhưng phải chạy vòng mất gần 20km) là Thiên Đường. Sáng sớm ngày về cụ chạy PN-KB, Thiên Đường. Khoảng 12h00 -14h00 là cụ thăm 2 điểm này xong, chạy ngược ra HN và nghỉ đêm ở Thiên Cầm hoặc Vinh là đẹp nhất.
Lần đầu em không biết nên Vào ĐHới rồi chạy ngược ra, khá mệt.
Chúc cụ đi vui vẻ.

Chỉnh sửa cuối:

otooi

Xe tải
Cụ xác định là đi đường 1A hay đường mòn HCM trước đã nhé.
Nếu đi đường 1A, chương trình có thể như sau:
Sáng 28/4, khởi hành tại HN, đi 4-5 tiếng (khoảng 200km), đến ăn trưa tại cầu Ghép, quán gì đó nằm bên Tây đường 1, ngay sát cầu ghép luôn, quán đó ăn đồ biển khá ngon, rẻ. Khoảng 100k/ng.
Nghỉ ngơi 30'. Khoảng 13h30' Đi tiếp 4 tiếng (200km) = 17h30' đến Vũng Áng, ăn mực đang bơi. Nếu bác chỉ loanh quanh ở mấy tỉnh miền Bắc thì chưa được ăn món này đâu. Ở Vũng Áng (gần cảng ấy nhé) có mấy quán trên thuyền, có mực, cá đang sống, ăn ngon dã man luôn. Thề
Ăn xong bác đi 2 tiếng nữa là vào đến Đồng Hới (Vũng Áng - Đồng Hới khoảng 100km). Nghỉ ngơi thoải mái đi bác nhé. Nếu tách gấu thì bác có thể đi cafe ở ĐH, nhiều quán phong cách lắm, đừng đến khu Hồng kông (gần cầu dài, phía nam thành phố) nhé, không gấu bắt được là chít và vì đã mệt. Thề
Sáng hôm sau đừng ăn sáng ở resort, chán lắm. Bác có thể đi ăn mấy quán ở ngoià. Món mà dân Quảng Bình hay khoe là bánh canh cá lóc, nậm lọc... Ăn cho biết.
Ăn xong, đi động Thiên Đường (cách Đồng hới khoảng 1h đi, đi theo đường mòn HCM), Lưu ý, xxx có bắn tốc độ lối lên đường mòn, chạy hơn chục cây mới bắt. Thề
Vào động chơi khoảng 2-3 tiếng tùy gấu nhà bác thích chụp ảnh hay không, có khá nhiều cảnh đẹp. Động này mới được phám phá, dài khoảng 31km, nhưng phần cho tham quan chỉ khoảng 1,3km, có cầu gỗ cho bác đi. Giá vé vào tham quan: 120k/ng. Đi xe điện thêm khoảng 1km tính thêm tiền riêng. Động Thiên Đường do công ty Trường Thịnh (ở ĐH) đầu tư. Bác Hoài GĐ của Trường Thịnh cũng giống XUân Thành ở NB ấy :D. Lưu ý vào động có mấy chỗ rất dốc, đi xe phải cẩn thận đấy nhé. Khoảng cáhc từ đường mòn HCM vào động khoảng 5-7km gì đó
Đi Thiên Đường xong, quay về động Phong Nha, (Hai động này cách nhau khoảng 20km) trước khi vào Phong Nha, ăn trưa tiếp sức nhé, có nhiều quán ngay khu vực đó lắm , đoạn có đường đôi từ đường mòn HCM vào động (Từ đường mòn HCM vào động khoảng hơn 1km). Động này theo em nhớ, thì đi vào bằng thuyền, giá hiện nay là 240k/ng. Động này vào trong cũng có nhiều nhũ đá đẹp, không khí có vẻ bức bí hơn động Thiên Đường, nhưng cũng có cái hay của nó. Hay nhất là sau khi bác thăm thiên đường rồi thì khá mỏi chân nên chỉ muốn ngồi thuyền thôi,ứ muốn đi bộ nữa. Thề
Chơi xong động Phong Nha thì quay về khách sạn nhé. Chắc là mệt rồi. Tối nay thì nên đi chơi đâu đó, nhớ chỗ tối qua định đến không, nhớ trả giá trước đấy, và đừng có phá giá , khoảng 150-200k thôi, như khoai :)).
Sáng hôm sau nếu gia đình bác có người đi bộ đội về thì nên đi nghĩa trang trong Quảng Trị, lớn và tâm linh lắm. Vào đây cho các cháu học tình yêu đất nước hay lịch sử thì bằng dạy nó cả năm. Hic, vào đó ai cũng cảm động khi nghe mấy anh Quảng Trị thuyết minh. Thề luôn
Trên đường từ nghĩa trang về có thể ghé suối nóng Bang. Nhớ mang gà mà luộc. Trứng gà vịt thì chỉ cần nhúng xuống suối là có thể ăn được luôn, :) Nghe nói suối đó nóng gần 100 độ C đó. Thề
Hôm nay trở về sớm nhé. Chiều chiều có thể dạo ra biển, nên sang phía biển Quang Phú ấy, dọc đó nam thanh nữ tú đi nhậu nhiều, vui hơn. Ở bên resort không vui lắm. Gấu thích đi chợ thì có thể đến chợ Đồng Hới, mua đồ biển cha của tươi luôn. Nhiều loại cá biển còn sống , đang bơi luôn. Thề luôn
Tranh thủ gấu đi chợ có thể dạo đường Mẹ Suốt để ngắm chim hoặc đưa F1 chụp ảnh ở tượng đài Mẹ Suốt, ngay cạnh chợ.
Thôi mệt, ngủ đã.

Nếu đi đường mòn thì:
Ăn trưa ngày 1 ở quán Hương Rừng, ngay cạnh cầu Bãi Trành, có em tên Hương, xinh đáo để. ...
Thôi, bác tự khám phá đi, em lượn đã.
Chúc bác có một chuyến đi vui vẻ và an toàn
Hướng dẫn mà cụ tỷ như cụ thì nghe là muốn đi luôn. Thề luôn.

korandovinhyen

Xe container
Nếu từ Phong nha sang Thiên đường thì các cụ nên đi dọc sông Son, sau đó chạy xuyên qua rừng Quốc gia. Chỉ có 12 km mà lại được xem rừng, đường trải nhựa áp fan nhẵn nhưng hơi nhỏ và dốc, chạy phê lắm. Động Thiên đường là nằm cạnh đường Tây Trường sơn, em đã chạy hết đường HCM Tây, quá phê vì 237km chỉ gặp duy nhất một chiếc xe đi ngược chiều.