[Funland] Nhờ các cụ tư vấn chuyện gia đình.

ngoc_phuong

Xe lăn
Trước tiên, cũng rất ngại, nhưng cũng đành lên hỏi các anh, tham khảo ý kiến của các anh. Biết đâu e có lựa chọn sáng suốt.
Chuyện như sau.
E thì ở xa. Bố mẹ em ngoài quê. Không luơng bổng, hiện em hỗ trợ chính cho ông bà. Có đứa e thì mới báo nợ. Mất khả năng chi trả. Nó xuống nhờ ông bà vay tiền. Mà ông bà hết tuổi lao động. Tích cóp cũng không. Vì thương con nên ông bà cũng nghe theo. Ra quỹ tín dụng thì người ta đồng ý cho vay 5 trăn triệu ( bố em bảo thế) . Tuy nhiên ông bà cũng biết khả năng cao là nó không trả được. Có khi lại mất nhà.
Cái nhà này là đất hộ. Nên muốn vay ae nhà em phải sang tên lại cho Bố em.
Giờ ông bà khó xử. Bán cũng chia tan nát hết. Phải mua chổ ở khác cũng không còn bao nhiêu.
Thế nên. Bố mẹ em gọi điện cho em. Đề xuất phương án là em sẽ chuyển phần tiền cho các em em. Coi như phần thừa kế của nó.
Đứa có tiền mua đất khác. Đứa có tiền trả nợ. Còn em đứng tên sổ. Trách nhiệm phụng dưỡng ông bà là em chịu hoàn toàn chính.
Các anh thấy em có nên làm không.
Em suy nghĩ mãi.nhờ các anh giúp tư vấn. Vì sáng mai e phải quyết rồi.
Cấp bách quá.

ngoc_phuong

Xe lăn
Khó quá hay sao các anh.

Chia buồn với cụ, vấn đề là thằng báo kia mà ko trị đc thì cách nào cũng sẽ toi, đau đầu lắm -_-

zaiwaz123

Xe điện

tytum

Xe tăng
Nó nợ bn, kg khéo lại vài tỏi

ngoc_phuong

Xe lăn
Trả xong khoản này nó lại lòi tiếp khoản khác thì sao ???
Cái đó nó phải chịu anh ạ. Chỉ giải quyết cho nó dứt khoát để ông bà nhà em yên ổn. Nó không còn chổ hỏi.

laclongquan678

Xe tải
Khó quá hay sao các anh.
Trả cho nó 1 lằn..sẽ có lần 2. Còn nó ko quan tâm đất cát sang cho ai hay như nào. Vài tháng sau nó lại làm quả vài chục.. Dần dần vài trăm. .. Lúc ấy nó xoay sang đòi chia phần của nó để nó bán trả nợ. Lúc ấy..ae sẽ mất hết 😢

• Vodka
Reactions: dpl

ngoc_phuong

Xe lăn

ngoc_phuong

Xe lăn
Trả cho nó 1 lằn..sẽ có lần 2. Còn nó ko quan tâm đất cát sang cho ai hay như nào. Vài tháng sau nó lại làm quả vài chục.. Dần dần vài trăm. .. Lúc ấy nó xoay sang đòi chia phần của nó để nó bán trả nợ. Lúc ấy..ae sẽ mất hết 😢
Ý ông bà nhà e là sang cho em đứng. Chuyển từ tài sản hộ sang cá nhân. Bọn nó đồng ý

zaiwaz123

Xe điện
Cái đó nó phải chịu anh ạ. Chỉ giải quyết cho nó dứt khoát để ông bà nhà em yên ổn. Nó không còn chổ hỏi.
Vâng , nếu thế thì đành chịu vậy nhưng em khuyên cụ chân thành như sau: Giấy tờ chuyển nhượng đất - tiền cần mời VP công chứng đàng hoàng cụ nhé , tránh rắc rối về sau này ...

hamcuare!

Xe container
e nghĩ vậy là khá hợp lý!
Bố mẹ định giá toàn bộ tài sản của ob tầm 1 củ chẳng hạn, chia 3 phần… ob 1 phần, mỗi ông con trai 1 phần. Cụ họp gđ vs thống nhất vs bố mẹ vs ông e zai như vậy thì ck vs sang tên sổ đỏ tên cụ.
Còn nó báo tiếp thì cũng kệ mẹ nó thôi! E nói thật đấy!
Nếu cụ giàu có hẳn thì k nói, còn vẫn là người thường thì cũng đành buông cho nhàn!

ngoc_phuong

Xe lăn
Con dại cái mang. Ôb già cụ không bao giờ yên ổn, dù ít hay nhiều, dù kinh tế hay tinh thần.
E cũng biết anh ạ. A cho e xin ý kiến về phương án như trên e tâm sự có được không.
Chuyển nhượng qua pháp luật đàng hoàng.
Làm vậy xét về mặt đạo đức thì sao anh

VUQUTU

Xe buýt
Ông bà còn ở nhà đất thì nó còn báo, mặc dù tên là cụ rồi nhưng nó cứ về đấy báo, bọn nó cứ đến đòi ông bà thôi. Nếu được bán mảnh kia đi, âm thầm mua mảnh khác, cụ đón ông bà về nhà 1 thời gian cho thằng kia nó hết chỗ báo. Cụ đừng thể hiện mình có tiền, nó còn báo, ông bà xót con lại xin cụ cứu, ko cứu thì ông bà lại trách cụ.

ngoc_phuong

Xe lăn
e nghĩ vậy là khá hợp lý!
Bố mẹ định giá toàn bộ tài sản của ob tầm 1 củ chẳng hạn, chia 3 phần… ob 1 phần, mỗi ông con trai 1 phần. Cụ họp gđ vs thống nhất vs bố mẹ vs ông e zai như vậy thì ck vs sang tên sổ đỏ tên cụ.
Còn nó báo tiếp thì cũng kệ mẹ nó thôi! E nói thật đấy!
Nếu cụ giàu có hẳn thì k nói, còn vẫn là người thường thì cũng đành buông cho nhàn!
Vâng. Qua phòng công chứng hết anh. Được vậy e mới làm.
Về mặt đạo đức thì sao anh. Mình làm thế có mang tiếng không?
E lăn tăn quá

Hic, ko đơn giản thế đâu cụ, ngồi ngoài thì cứ hô kệ nọ kia, thực tế dính vào nó và/hoặc bọn chủ nợ cứ nã ông bà thì cuối cùng lại đến tay đứa có tóc là cụ thôi, e dính rồi nên rõ lắm, cuối cùng tiền vẫn phải mình xì và tác động mong chờ thằng báo thủ nó thay đổi #_#

ngoc_phuong

Xe lăn
Ông bà còn ở nhà đất thì nó còn báo, mặc dù tên là cụ rồi nhưng nó cứ về đấy báo, bọn nó cứ đến đòi ông bà thôi. Nếu được bán mảnh kia đi, âm thầm mua mảnh khác, cụ đón ông bà về nhà 1 thời gian cho thằng kia nó hết chỗ báo. Cụ đừng thể hiện mình có tiền, nó còn báo, ông bà xót con lại xin cụ cứu, ko cứu thì ông bà lại trách cụ.
Em tuyên bố thẳng. 1 đồng em cũng không trả cho báo nợ.
Nhưng vì nghĩ đến cảnh gia đình xáo trộn. E mới đồng ý đến phương án ông ba

hamcuare!

Xe container
Vâng. Qua phòng công chứng hết anh. Được vậy e mới làm.
Về mặt đạo đức thì sao anh. Mình làm thế có mang tiếng không?
E lăn tăn quá
Có gì về mặt đạo đức đâu cụ?! Bố mẹ mình vẫn có nhà ở, mình vẫn phụng dưỡng như cũ.
Ae nhất giả kiến phận, thân nó nó k tự lo đc thì mình sao mà bao bọc đc?!
Mà nhìn những vụ ae báo nhà thì chỉ có cư xử rắn như vậy nó mới đỡ khổ cho cả gđ thôi.