Nhờ các cụ tư vấn - cải tạo em xe cào cào

ca_voi

Xe lăn
Bẩm các cụ,
Nhà cháu dạo này béo quá, muốn tập thể dục 1 chút cho vòng bụng nó bé lại mà thong thả.

Cháu lại dọn kho nhà cháu, lại tìm thấy cái xe cuốc ngày xưa :D

Cập nhật tình hình sửa chữa:
Báo cáo các cụ sau 1 tuần tháo tung các bộ phận để tra dầu mỡ, thêm bi, làm sạch, nhà cháu đã có sản phẩm như sau (chưa lắp dây đề, xích);
Mua mới
- Xích
- Yên (loại êm mông)
- Săm + Lốp
- Dây phanh, đề (cả bộ)
- Quấn ghi-đông
<== Tổng thiệt hại chỗ này: dưới 900 khìn

Dự kiến,cân nhắc:
- Thay củ đề sau
- Đi bảo dưỡng lại toàn bộ ở cửa hàng chuyên nghiệp (ko biết các cụ ấy có nhận không ví dụ như Lâm Velo…)
- Sơn lại khung cho mới và đẹp

Chỉnh sửa cuối:

chuotbach1903

Xe buýt
Có 2 ý
1_ Cụ nếu cải tạo lại thì sẽ vẫn giữ được cái khung xe, vành và săm lốp còn tốt ( của nhật hịn như cụ bảo), nếu không thích mầu khung cũ, cụ đi sơn lại, nhưng khó có thể = nước sơn xịn được, cụ thay hẳn bộ group ngon là ổn, Như thế xe cụ đi thích hơn, đúng ý của mình mà chuẩn hàng. Cụ nên mang xe ra hàng nhờ tư vấn thêm được rõ hơn.
2- Bán đồng nát: nếu xe của cụ nát bét nhè thì vứt cũng chả tiếc, nhưng với tầm 3tr để mua 1 con xe ưng ý thì khó. chỉ dùng loại trung bình như Trinx M136, hoặc vài loại khác, hoặc có thể có xe cũ (còn 95-97%, hên xui, cụ tìm trên chotot.vn khá nhiều). Nhưng khẳng định ko ngon = con xe mà cụ nâng cấp

Vài ý kiến cá nhân, cụ nào thấy sai vào sửa giúp em

dungsocola

Xe tải
em nghĩ là cụ thanh lý đi ah, rùi thêm một ít nữa mua em mới

ca_voi

Xe lăn
Có 2 ý
1_ Cụ nếu cải tạo lại thì sẽ vẫn giữ được cái khung xe, vành và săm lốp còn tốt ( của nhật hịn như cụ bảo), nếu không thích mầu khung cũ, cụ đi sơn lại, nhưng khó có thể = nước sơn xịn được, cụ thay hẳn bộ group ngon là ổn, Như thế xe cụ đi thích hơn, đúng ý của mình mà chuẩn hàng. Cụ nên mang xe ra hàng nhờ tư vấn thêm được rõ hơn.
2- Bán đồng nát: nếu xe của cụ nát bét nhè thì vứt cũng chả tiếc, nhưng với tầm 3tr để mua 1 con xe ưng ý thì khó. chỉ dùng loại trung bình như Trinx M136, hoặc vài loại khác, hoặc có thể có xe cũ (còn 95-97%, hên xui, cụ tìm trên chotot.vn khá nhiều). Nhưng khẳng định ko ngon = con xe mà cụ nâng cấp

Vài ý kiến cá nhân, cụ nào thấy sai vào sửa giúp em
Cụ cho em hỏi là nên mua groupset nào phù hợp với cào cào ạ

em nghĩ là cụ thanh lý đi ah, rùi thêm một ít nữa mua em mới
Thanh lý ai mua cụ ơi :D

chuotbach1903

Xe buýt

Tùy khả năng tài chính, cụ có thể làm cái group Alivio 2014, giá tầm 3tr hoặc hơn chút xíu, nhưng ngon lành, nếu không thì Acera. Tóm lại cụ vẫn phải mang ra hàng để được tư vấn chính xác, vì các cụ chủ cửa hàng tư vấn chuẩn cho nhu cầu và giá tiền của cụ

ca_voi

Xe lăn

Tùy khả năng tài chính, cụ có thể làm cái group Alivio 2014, giá tầm 3tr hoặc hơn chút xíu, nhưng ngon lành, nếu không thì Acera. Tóm lại cụ vẫn phải mang ra hàng để được tư vấn chính xác, vì các cụ chủ cửa hàng tư vấn chuẩn cho nhu cầu và giá tiền của cụ
^^ cám ơn cụ nhé, cụ giúp luôn là nên mang ra chỗ nào gần khu vực cầu giấy.nguyễn chí thanh

chuotbach1903

Xe buýt
^^ cám ơn cụ nhé, cụ giúp luôn là nên mang ra chỗ nào gần khu vực cầu giấy.nguyễn chí thanh
cụ ra thử chỗ Xbike ở ngõ 58 giảng võ nhé, ra đó cụ chủ trẻ, tư vấn cũng nhiệt tình mà giá rổ ổn nhất

1- Xbikeshop - Ngõ 58 Giảng Võ - Đống Đa - Hà Nội * Hotline: 0936.889.424 - 0977.2442.81.
nếu không thì ra chỗ
(Cycling Time Store) 32F LÝ NAM ĐẾ
Điện thoại: 04.37759299 DĐ : 0988115334 Mr Bình
như thế tiện hơn, còn mấy chỗ khác mình cũng ko rõ lắm

cụ philip

Xe hơi
Cụ [@hoangquocbao;300819] vào tư vấn cho cụ này đê.

nemesistan

Xe tăng
Nên làm lại khung road kia, đạp thể thao sẽ hay hơn nhiều. Đồ đạc thì thế này:
Khung cụ còn ngon lành, chỉ cần lau dầu lại là sạch bóng
Trục: tháo cốt giữa ra xem còn ok không, thay trục bạc đạn vào ngon (100K đầy, ngon hơn thì khoảng 200K)
Pedal: thay mới, ko dùng pedal nhựa cùi cùi kia (200K nữa)
Group: có 2 giải pháp, dùng derailler ngoài, tận dụng lip cũ, nếu hỏng thì mua cái tương tự thay (đầy rẫy vài trăm K). Dùng đề trong 3 số, chợ trời bán 300K cả cụm tay đề lẫn phanh đùm luôn.
Bánh: cân lại vành thay nan mới cho đẹp không thì sơn lại cho dễ (80K hai bánh, xe đạp thống nhất làm khá chuẩn, toàn thợ già già, không thì mang qua 3P nhờ Phú nó làm cũng ok chắc cũng rẻ rẻ)
Xích thay mới cũng rẻ
Lốp săm thay mới cho an toàn (tầm 400K)
Dây phanh, dây đề đi lại. Mua yên khác
thêm lọ WD40 khoảng 40K để xịt chống rỉ kiêm đánh bóng. Chắc là không đến 3tr

ca_voi

Xe lăn
Trục: tháo cốt giữa ra xem còn ok không, thay trục bạc đạn vào ngon (100K đầy, ngon hơn thì khoảng 200K)
Group: có 2 giải pháp, dùng derailler ngoài, tận dụng lip cũ, nếu hỏng thì mua cái tương tự thay (đầy rẫy vài trăm K). Dùng đề trong 3 số, chợ trời bán 300K cả cụm tay đề lẫn phanh đùm luôn.
Bánh: cân lại vành thay nan mới cho đẹp không thì sơn lại cho dễ (80K hai bánh, xe đạp thống nhất làm khá chuẩn, toàn thợ già già, không thì mang qua 3P nhờ Phú nó làm cũng ok chắc cũng rẻ rẻ)
Xích thay mới cũng rẻ
Cám ơn cụ nhé.
Em thấy có vẻ hợp lý và hợp vý cụ ạ

chuotbach1903

Xe buýt
Cám ơn cụ nhé.
Em thấy có vẻ hợp lý và hợp vý cụ ạ
nghe có vẻ hợp lí, nhưng đó là trường hợp cụ có khá nhiều thời gian, để đi lục lọi từng thứ, và cái quan trọng là có thợ để làm cho mình từng món như thế này. Với em, tầm 3,5 M là có 1 bộ group ngon lành, có đủ các thể loại như cụ kia bảo, hàng mới, ko phải lùng chợ giời, có BH. Chứ làm như cụ kia mất thời gian quá và cũng phải có KN về xe mới làm dc

ca_voi

Xe lăn
nghe có vẻ hợp lí, nhưng đó là trường hợp cụ có khá nhiều thời gian, để đi lục lọi từng thứ, và cái quan trọng là có thợ để làm cho mình từng món như thế này. Với em, tầm 3,5 M là có 1 bộ group ngon lành, có đủ các thể loại như cụ kia bảo, hàng mới, ko phải lùng chợ giời, có BH. Chứ làm như cụ kia mất thời gian quá và cũng phải có KN về xe mới làm dc
=)) đúng như cụ nói, chứ cháu không định ngồi tỷ mẩn và lọ mọ đâu ạ

hoangquocbao

Xe tăng
Website
giadungnhat365.com
Cái xe quan trọng nhất là cái khung,xe cụ tốt,cứ sửa dần dần,đi tạm,rồi lùng kiếm đồ tiếp,cụ mua xe mới mà k đi thì để xó nó cũng cũ :P

thotrangpro89

Đi bộ
Website
kienanvinh.com
Xe này lúc nhỏ mình hay đi lăm nè, nó rất bền luôn ý. xe này cải tạo sơ sơ là ok luôn rùi

Small man

Xe tăng
Câu slowgan của cụ kiêu hãnh quá!

Quand je veux je peux!

Chỉnh sửa cuối:

Small man

Xe tăng
Câu vớ vỉn ý mà cụ :D
Vớ vẩn là thế nào? Quand je veux je peux! Khi tôi muốn là tôi có thể! Nghĩa bóng là tôi có thể làm mọi thứ, đạt được mọi cái mà tôi muốn. Đối với tôi, muốn là được!

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi

Xe lăn
Xích thay mới cũng rẻ
Cụ ơi,
Cháu đang băn khoăn khoản Group theo phương pháp tận dụng lip cũ :(
Derailleur thì mua loại nào/ở đâu...
Cụ có thông tin nào không?