Nhờ các cụ làm luật sư tư vấn dùm em vụ thuế thu nhập cá nhân khi mua bán chung cư

tuanbds

Xe buýt
Em mua một căn hộ chung cư công an quận hoàng mai vào tháng 10/2010. Lúc đó sau khi mua bán khi nộp thuế thu nhập cá nhân do giá trị hợp đồng là 200tr. Khi lên cq thuế do ko có căn cứ nên cơ quan thuế nó áp giá 2% tức là mất 2tr. Nhưng hiện nay có một số hộ mua năm 2013 thì sau khi đóng trên 2% cũng đã sang tên mua bán xong hết rồi thì cơ quan thuế nó gọi lên truy thu.
Ở đây, các nghĩa vụ nộp thuế đã xong với nhà nước, sang tên xong rồi giờ chỉ nhận bàn giao là ra sổ đỏ. Vậy cho em hỏi vụ thuế nó truy thu thế là đúng hay sai? Và em có phải nộp thêm hay ko?
Cơ quan thuế nó đang gọi bạn em lên mà em hơi lăn ợ.

lua_antoan

Xe đạp
Đáng nhẽ ra giá bán chung cư, đất đai năm nào phải được công khai niêm yết năm đó. Luật quy định khi chuyển nhượng bđs giá chuyển nhượng thấp hơn giá nhà nước quy định thì đóng thuế theo giá nhà nước quy định, chuyển nhượng giá cao hơn nhà nước quy định thì đóng thuế theo giá chuyển nhượng. Lúc trước chuyển nhượng không có giá quy định thuế nó tạm thu 2%, giờ thuế nó bảo truy thu thì sẽ bị truy thu. Cụ kiểm tra lại hóa đơn xem thuế nó ghi như nào? Nội dung tạm thu 2% hay nội dung thu thuế chuyển nhượng. Cụ xem cái biểu giá chung cư năm 2010 nữa. Luật bđs cháu không rõ tuy nhiên chắc không có chuyện năm 2014 nhà nước lại đi điều chỉnh giá đất, chung cư của năm 2010 mà lại có hiệu lực được. Xem lại hợp đồng chủ đầu tư chung cư ký tá nữa, nói chung các chủ đầu tư chung cư, dự án, toàn lừa đảo. Lách luật tùm lum. Xảy ra dân chết

Cậu bé

Xe buýt
Em nghĩ chính sách thuế cho phần chuyển nhượng này cũng hơi lằng nhằng. Có 2 cách tính: 2% giá trị hợp đồng khi không biết được giá mua ban đầu để xác định lỗ lãi. 25% trên số lãi khi xuất đủ chứng từ chứng minh giá bán sau lớn hơn giá mua vào. Vậy như chung cư cắt lỗ có hợp đồng mua bán rõ ràng với chủ đầu tư có hóa đơn VAT sau bán cắt lỗ, mà vẫn phải nộp 2% giá trị chuyển nhượng là ntn ??. Em nhờ các cụ cao nhân giải thích hộ em chỗ này với.

lua_antoan

Xe đạp
Em nghĩ chính sách thuế cho phần chuyển nhượng này cũng hơi lằng nhằng. Có 2 cách tính: 2% giá trị hợp đồng khi không biết được giá mua ban đầu để xác định lỗ lãi. 25% trên số lãi khi xuất đủ chứng từ chứng minh giá bán sau lớn hơn giá mua vào. Vậy như chung cư cắt lỗ có hợp đồng mua bán rõ ràng với chủ đầu tư có hóa đơn VAT sau bán cắt lỗ, mà vẫn phải nộp 2% giá trị chuyển nhượng là ntn ??. Em nhờ các cụ cao nhân giải thích hộ em chỗ này với.
Thuế chuyển nhượng là đánh vào người chuyển nhượng, người mua không phải nộp thuế. Luật ghi rõ nếu người chuyển nhượng không xác định được giá chuyển nhượng hoặc giá chuyển nhượng thấp hơn giá đất nhà nước quy định tại thời điểm chuyển nhượng thì áp thuế 2% theo giá nhà nước quy định, số tiền này người chuyển nhượng phải nộp. Tức là nếu cụ chuyển nhượng mà cụ không tính được giá để áp thuế 25% thì cụ sẽ nộp thuế theo cách tính 2%, đa số toàn tính 2%. Tuy nhiên liên quan đến dự án, chung cư, đất đai các kiểu có nhà đầu tư thì nhà đầu tư thường tìm cách trốn thuế tùm lum, tức là khi nào thuế cũng ưu tiên cách tính 25% trước, vì cách này kiểu gì chẳng thu được thuế nhiều hơn, vì vậy mới có việc tính lại giá đất mà không dùng biểu giá nhà nước quy định. Trong trường hợp chủ đầu tư ăn gian thì các cụ sẽ lĩnh hậu quả kèm theo thì vấn đề này liên quan đến luật bđs mà cháu không rõ.

Lonestar

Xe điện
Trường hợp của Cụ theo em thứ nhất là Cụ đã đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chưa ah? Nếu Cụ đứng tên và giấy CNQSD Đất đang nằm ở nhà thì cụ cứ yên tâm mà ngủ.

Cậu bé

Xe buýt
Thuế chuyển nhượng là đánh vào người chuyển nhượng, người mua không phải nộp thuế. Luật ghi rõ nếu người chuyển nhượng không xác định được giá chuyển nhượng hoặc giá chuyển nhượng thấp hơn giá đất nhà nước quy định tại thời điểm chuyển nhượng thì áp thuế 2% theo giá nhà nước quy định, số tiền này người chuyển nhượng phải nộp. Tức là nếu cụ chuyển nhượng mà cụ không tính được giá để áp thuế 25% thì cụ sẽ nộp thuế theo cách tính 2%, đa số toàn tính 2%. Tuy nhiên liên quan đến dự án, chung cư, đất đai các kiểu có nhà đầu tư thì nhà đầu tư thường tìm cách trốn thuế tùm lum, tức là khi nào thuế cũng ưu tiên cách tính 25% trước, vì cách này kiểu gì chẳng thu được thuế nhiều hơn, vì vậy mới có việc tính lại giá đất mà không dùng biểu giá nhà nước quy định. Trong trường hợp chủ đầu tư ăn gian thì các cụ sẽ lĩnh hậu quả kèm theo thì vấn đề này liên quan đến luật bđs mà cháu không rõ.
em hiểu đoạn đen của cụ, còn đoạn sau thì chưa rõ lắm ạ
VD như thế này: Em có chung cư ABC mua năm 2010 là 30 triệu/m2 ghi trong hợp đồng mua bán với cđt, năm 2014 em chuẩn bị nộp nốt 30% tiền còn lại để nhận nhà. Nay em muốn bán vì cần tiền nên em bán trong tình hình hiện nay là cắt lỗ còn có 25 triệu/m2 là giá trị thực tế ngoài thị trường( 25 triệu/m2 là giá bán và em đảm bảo hơn hơn hoàn toàn chi phí xây dựng thực tế của cả cđt, kể cả có áp dụng định mức của nhà nước vào xây dựng) thế theo cụ em sẽ nộp thuế ntn.
+ 2% chỉ xác định khi ko xác định được giá( ở đây em xác định được rồi và là giá tin cậy), áp kiểu 25% cũng ko được vì em đang bị lỗ ??

oldfashion

Xe tăng
Nếu giá trẻ trị hợp đồng thấp vô lí thì bên thuế sẽ áp giá theo khung nhà nước và tính 2% giá trị hợp đồng. Hàng năm TP đều ban hành khung giá đất mà.

oldfashion

Xe tăng
VD như thế này: Em có chung cư ABC mua năm 2010 là 30 triệu/m2 ghi trong hợp đồng mua bán với cđt, năm 2014 em chuẩn bị nộp nốt 30% tiền còn lại để nhận nhà. Nay em muốn bán vì cần tiền nên em bán trong tình hình hiện nay là cắt lỗ còn có 25 triệu/m2 là giá trị thực tế ngoài thị trường( 25 triệu/m2 là giá bán và em đảm bảo hơn hơn hoàn toàn chi phí xây dựng thực tế của cả cđt, kể cả có áp dụng định mức của nhà nước vào xây dựng) thế theo cụ em sẽ nộp thuế ntn.
+ 2% chỉ xác định khi ko xác định được giá( ở đây em xác định được rồi và là giá tin cậy), áp kiểu 25% cũng ko được vì em đang bị lỗ ??
Cụ không cãi nhau với cơ quan thuế được đâu. Họ thấy giá bán thấp hơn bình thường là họ sẽ áp giá theo khung nhà nước ban hành.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em mua một căn hộ chung cư công an quận hoàng mai vào tháng 10/2010. Lúc đó sau khi mua bán khi nộp thuế thu nhập cá nhân do giá trị hợp đồng là 200tr. Khi lên cq thuế do ko có căn cứ nên cơ quan thuế nó áp giá 2% tức là mất 2tr. Nhưng hiện nay có một số hộ mua năm 2013 thì sau khi đóng trên 2% cũng đã sang tên mua bán xong hết rồi thì cơ quan thuế nó gọi lên truy thu.
Ở đây, các nghĩa vụ nộp thuế đã xong với nhà nước, sang tên xong rồi giờ chỉ nhận bàn giao là ra sổ đỏ. Vậy cho em hỏi vụ thuế nó truy thu thế là đúng hay sai? Và em có phải nộp thêm hay ko?
Cơ quan thuế nó đang gọi bạn em lên mà em hơi lăn ợ.
Cụ có thông báo bên thuế về vụ truy thu này ko, xem ntn. Rất lạ là tại thời điểm cụ vào tên hợp đồng hoặc sang sổ họ đã ok rồi, giờ có chăng do trước họ tính sai ?

tuanbds

Xe buýt
Cụ có thông báo bên thuế về vụ truy thu này ko, xem ntn. Rất lạ là tại thời điểm cụ vào tên hợp đồng hoặc sang sổ họ đã ok rồi, giờ có chăng do trước họ tính sai ?
Dạ thì do là bên kia nó có gọi bảo bạn em là truy thu thêm cụ ạ. Nhưng sau khi nộp thuế vào ngân sách, sang cđt xác nhận sang tên thì kể từ thời điểm hợp đồng sang tên là chấm hết với chủ cũ em là chủ mới rồi mà. Làm gì có chuyện thuế nó chịu thiệt hả cụ

tuanbds

Xe buýt
Chủ đầu tư ăn gian gì ở đây cụ ơi! Phiền cụ giải thích cháu với. Cháu đi vodka hết sót cụ nào ko sau ko ạ :))

tuanbds

Xe buýt
Trường hợp của Cụ theo em thứ nhất là Cụ đã đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chưa ah? Nếu Cụ đứng tên và giấy CNQSD Đất đang nằm ở nhà thì cụ cứ yên tâm mà ngủ.
Dạ cụ ơi em là chủ sở hữu mới của căn hộ kể từ thời điểm 2010 rồi ạ. Chung cư nó đang hoàn thiện tháng 9/2014 này mới bàn giao mà cụ. Nên kê gối hơi có gai nên cháu phải đi hỏi các cụ ạ

hackspeed

Xe lăn
Dạ thì do là bên kia nó có gọi bảo bạn em là truy thu thêm cụ ạ. Nhưng sau khi nộp thuế vào ngân sách, sang cđt xác nhận sang tên thì kể từ thời điểm hợp đồng sang tên là chấm hết với chủ cũ em là chủ mới rồi mà. Làm gì có chuyện thuế nó chịu thiệt hả cụ
thì vậy, theo logic đóng thuế xong mới đc cdt xác nhận, nên họ thu thêm vì lý do j ? họ ko có thông báo công khai à cụ

tuanbds

Xe buýt
thì vậy, theo logic đóng thuế xong mới đc cdt xác nhận, nên họ thu thêm vì lý do j ? họ ko có thông báo công khai à cụ
Vâng họ ko có thông báo mà gọi những ai bị truy thu lên cụ ạ. Thật là rất chi nà băn khoăn

hackspeed

Xe lăn
Vâng họ ko có thông báo mà gọi những ai bị truy thu lên cụ ạ. Thật là rất chi nà băn khoăn
Em nghĩ sếp mới lên (hoặc có thanh kiểm tra j đó rồi) soi lại hồ sơ cũ thấy ko hạp quan điểm...

lamhv

Xe tăng
Làm việc với thuế phải có giấy tờ, BB làm việc đoàng hoàng, đừng có dại đi nộp tiền, còn mời lên làm việc thì cứ lên thôi.
Của cụ em dự là giá đất để thấp quá nên họ áp lại. Hiện thuế HN đang rà soát lại toàn bộ QSD đất đem góp vốn, và KD BĐS. Túm lại là vẫn phải có văn bản và Quyết định đoàng hoàng nhé.

gussen

Xe hơi
Chắc 200 triệu mới chỉ là 30% hợp đồng thôi,làm gì có chung cư nào xây năm 2010 mà có giá thấp thế

lua_antoan

Xe đạp
Trong ví dụ của cụ thì năm 2010 cụ là người mua, cđt phải nộp thuế, đến nay cụ là người chuyển nhượng thì cụ phải nộp thuế. Cụ mua nhà cụ lỗ là việc của cụ, thuế chỉ quan tâm nếu có chuyển nhượng thì cụ phải nộp thuế, không tính được cách nào để thuế thu 25% giá trị khi chuyển nhượng thì thuế áp 2% cho theo biểu giá đất. Và biểu giá đất sẽ thấp hơn giá thị trường hiện tại rất nhiều.
Về điểm người mua nhà để ở xong không ở nữa do điều kiện kinh tế không đủ phải bán để mua ở chỗ khác rẻ hơn thì chẳng có chỗ nào luật thuế quy định miễn giảm thuế cả. Vì nếu cứ miễn giảm kiểu đó các cá nhân cứ mua chỗ đắt rồi bán rẻ rồi lại mua chỗ rẻ hơn lại bán lại mua để trốn thuế, thuế sẽ chả thu được đồng nào.

Cụ và các cđt đều muốn trốn thuế nên với việc chuyển nhượng không công chứng, không sang tên đầy đủ thì mới trốn thuế được. Còn cứ đăng ký sang tên, công chứng hợp pháp là không thể trốn thuế. Vậy mới có chuyện cđt chuyển nhượng tùm lum, làm hợp đồng tùm lum, thậm chí công chứng, ký hợp đồng thiếu điều khoản, hợp đồng giả như thật. Việc trốn thuế được không phải là trốn được mà do giấy tờ chưa hợp pháp thì chưa có cơ sở để thuế truy thu, dẫn đến người cuối cùng có nhu cầu thực sự với giấy tờ hợp pháp sẽ bị thuế truy thu, thuế bảo đây là phần thuế của người bán hoặc cđt phait nộp, cụ phải tìm họ và bào họ nộp thuế đi, nhưng lúc cụ cần cụ có tìm được không? Đa phần là không vì đã qua rất nhiều cầu và vì cụ muốn hợp pháp nên cụ phải nộp thuế thay cho họ. Đấy là điểm tối có liên quan để các luật bds

lua_antoan

Xe đạp
Chủ đầu tư ăn gian gì ở đây cụ ơi! Phiền cụ giải thích cháu với. Cháu đi vodka hết sót cụ nào ko sau ko ạ :))
Chủ đầu tư ăn gian có rất nhiều kiểu ví dụ cđt A1 có quyền với lô đất chung cư của cụ, nhưng A1 làm thấy lỗ nên nhượng lại cho A2, A2 tính làm thấy lỗ lại nhượng cho A3. Phần chuyển nhượng giữa các A đều chưa nộp thuế. Giờ cụ ký hợp đồng với A3 là cụ ký với cđt thôi nhé, lúc cụ xong việc với cđt A3 cụ đi ra ca quận là thủ tục sổ đỏ, sổ hồng, lúc í mới rõ chuyện A3 nộp thuế về giá đất, giá nhà chưa rõ. Phần thuế các A chưa nộp đổ lên đầu A3, A3 tính chuyện đổ lên đầu cụ. Đổ bằng cách nào, có thể là tính lại giá nhà, tính lại chi phí gì đó, để làm lại giá hoặc làm lại gì đó thì liên quan đến các bộ phận sẽ làm lại.

tuanbds

Xe buýt
Cháu vẫn cần cụ nào nắm rõ hộ cháu phát ợ. Lăn tăn quớ