Nhờ các cụ góp ý-Nhà em có dấu hiệu bị lừa.

tide

Xe buýt
- Trước hết e xin phép các cụ edit bài viết vì 1 vài lý riêng, tránh phiền tóai sau này.
- Em xin update tình hình của em. Tối qua em đi giải quyết và đã lấy được cái gì là của mình về rồi. E xin ko đi vào cụ thể tường tận, chỉ vắn tắt là cũng phải “cứng rắn” thì mới xong việc ạ.
Em mong các cụ qua trường hợp của e có thể rút kinh nghiệm trong giao dịch mua bán về sau, tránh “ thả gà ra đuổi” như em, mệt mỏi lắm. Chúc các cụ luôn sáng suốt với các quyết định của mình.
@all: em xin chân thành cám ơn tất cả các Cụ đã nhiệt tình góp ý. Nhờ ý kiến các Cụ mới làm em quyết liệt xử lý triệt để nên mới xong được việc. Tối qua về e ngủ ngon hẳn. J
(Cụ nào chưa có rượu của em uống thì e sẽ túc tắc rót dần trong hôm nay hầu các Cụ ạ).

Chỉnh sửa cuối:

thangpres

Xe buýt
Theo em cụ nên đến nhà họ nói chuyện thẳng thắn xem thái độ thế nào đồng thời đến đó cụ cũng mới biết có phải họ bỏ trốn không .Trong trường hợp nếu gặp mặt và họ báo sẽ hoàn tất giấy tờ cho cụ trong thời gian 2 bên tự thỏa thuận nếu sau thời gian đó vẫn chưa xong thì coi như hợp đồng vô hiệu và họ phải trả lại cụ tiền đầy đủ gốc lẫn lãi theo ls ngân hàng đồng thời đền bù ( cái này nếu trong hđ mua bán có nói thì cụ mới bắt họ trả còn không thì coi như cụ thiệt ) .Nếu cụ thăm dò thông tin nhà đó vỡ nợ hay bùng thì cụ cũng nên đến CA để trình báo ngay càng sớm càng tốt. Đây là ngu ý của em , mong các cụ khác có cao kiến hơn vào giúp cụ và để mọi người biết và xử lý nếu gặp tình huống tương tự.

My Mò

Xe điện
Em cũng nghĩ cụ nên đến hẳn nhà nói chuyện cho rõ trắng đen. Nếu không gặp được và không liên lạc được nữa thì đi trình báo ngay tức khắc.

blackjack75

Xe buýt
Cụ đã dọn đến nhà mới chìa khoá trao tay chưa hay mới chỉ mua bán trên hợp đồng mà đã thanh tóan gần hết tiền rồi?

tranhainam

Xe điện
0 phải dọa cụ nhưng trong lúc loạn lạc này, 0 nên nín nhịn, 0 thì 0 biết sổ đỏ mình đang lưu lạc ở đâu, hay bán tiếp cho ng khác rồi.
Giờ chịu khó bỏ ít tiền, lên quận xem sổ thế nào, nếu sang tên mình rồi thò báo mất, bơm tiền làm sổ khác. Về nguyên tắc, quận trả sổ phải chính chủ ký nhận, cụ làmum lên là quận phải gquyet, so chữ ký với hđ công chứng

tide

Xe buýt
Theo em cụ nên đến nhà họ nói chuyện thẳng thắn xem thái độ thế nào đồng thời đến đó cụ cũng mới biết có phải họ bỏ trốn không .Trong trường hợp nếu gặp mặt và họ báo sẽ hoàn tất giấy tờ cho cụ trong thời gian 2 bên tự thỏa thuận nếu sau thời gian đó vẫn chưa xong thì coi như hợp đồng vô hiệu và họ phải trả lại cụ tiền đầy đủ gốc lẫn lãi theo ls ngân hàng đồng thời đền bù ( cái này nếu trong hđ mua bán có nói thì cụ mới bắt họ trả còn không thì coi như cụ thiệt ) .Nếu cụ thăm dò thông tin nhà đó vỡ nợ hay bùng thì cụ cũng nên đến CA để trình báo ngay càng sớm càng tốt. Đây là ngu ý của em , mong các cụ khác có cao kiến hơn vào giúp cụ và để mọi người biết và xử lý nếu gặp tình huống tương tự.
Em cũng nghĩ cụ nên đến hẳn nhà nói chuyện cho rõ trắng đen. Nếu không gặp được và không liên lạc được nữa thì đi trình báo ngay tức khắc.
Vodka 2 cụ. E cũng định tối đến nhưng e nghĩ 90% nhà đó sẽ bảo đi vắng. Từ khi biết Sổ đỏ xong e gọi và hẹn rất nhiều lần để gặp nói chuyện rõ ràng nhưng họ cứ lảng tránh ko gặp, hơn nữa còn nói chuyện trong điện thoại rất khó nghe. Mặc dù e cố nhịn cho xong việc nên thái độ rất nhã nhưng nhưng họ nói chuyện thì ko thể tả được. Mà từ sau khi e tt tiền mới thế, trước thì rất tử tế.

nhadatuytin

Xe container
cụ đến nhà mà cũng ko gặp đc thì theo em trình báo luôn đi
dễ họ lại bán tiếp căn nhà đó cho 1 người khác nữa lắm vì sổ đỏ họ vẫn cầm.

niceshot

Xe container
Yếu tố quan trọng nhất là cái sổ đỏ, cụ nói "sổ đỏ xong" nghĩa là số đỏ đã được sang tên cho cụ xong, hay người bán đã cầm sổ đỏ, nhưng vẫn là tên họ? Nếu sổ đỏ đã đứng tên cụ thì khả năng lừa đảo là thấp, còn vẫn đứng tên người bán thì khả năng này là khá cao, hoặc giả họ tìm được khách khác trả giá cao hơn nên định tìm cách bài bây rồi trả lại tiền cụ mà ko chịu phạt. Chả ai lại chưa muốn nhận nốt 200mil chỉ vì lo thu xếp cái hợp đồng gửi xe!?

Em thì dự là sổ đỏ chưa sang tên cụ, vì nếu đã sang tên cụ thì chỉ cụ mới đi lấy được sổ đỏ chứ ko phải người bán! Cụ nên đến tận nhà để trao đổi và thỏa thuận dứt khoát với người bán.

USACAR

Xe hơi
Cụ lấy được tiền thì về Bán đảo Linh đàm nhà em mà ở nhé, em đang cần tiền muốn bán nhà. Chúc cụ sớm giải quyết xong, nếu cần người đến cho rầm rộ thì Cượia em nhé, em đang chẳng có việc gì làm.

search

Xe điện
Kụ buồn mua nhà lạ quá đấy, số đỏ xong thì kụ phải cầm về chứ, sao lại cho họ giữ, sổ đỏ tên kụ thì họ cầm làm gì mà tên kụ thì họ cũng ko dùng sổ đỏ đấy để ký HĐ gửi xe với ban quan lý được, hơn nữa nếu cần thì chỉ cần bản photo thôi. Kụ đến nhà ng ta và lấy ngay sổ đỏ về, nếu căn kụ mua ngày trước có suất để xe thì kụ vẫn ký tiếp HĐ mới theo tên kụ được, còn nếu ngày xưa căn của kụ chưa thuê chỗ để xe thì em nghĩ kụ phải tìm chỗ khác mà để thôi, khu này hết chỗ để trong hầm rồi, ng bán cho kụ ko thể đuổi ng khác đi để đưa xe kụ vào được. Chúc kụ ko gặp phải quân lừa đảo.

anatagasuki

Xe tải
Có mùi lừa đảo rồi cụ ơi, cái kiểu cò quay như thế cụ nên cẩn thận. Tốt nhất đến tận nhà ngta đi và khi đi nhớ dắt theo khoảng 5,7 bạn vẽ tí mực tàu ở tay cho khí thế.

tide

Xe buýt
Cụ đã dọn đến nhà mới chìa khoá trao tay chưa hay mới chỉ mua bán trên hợp đồng mà đã thanh tóan gần hết tiền rồi?
Em nhận nhà và thay khóa rồi. Mấy hôm nữa e dọn vào ở luôn.
0 phải dọa cụ nhưng trong lúc loạn lạc này, 0 nên nín nhịn, 0 thì 0 biết sổ đỏ mình đang lưu lạc ở đâu, hay bán tiếp cho ng khác rồi.
Giờ chịu khó bỏ ít tiền, lên quận xem sổ thế nào, nếu sang tên mình rồi thò báo mất, bơm tiền làm sổ khác. Về nguyên tắc, quận trả sổ phải chính chủ ký nhận, cụ làmum lên là quận phải gquyet, so chữ ký với hđ công chứng
Em cũng nghĩ tường hợp xấu nhất là báo mất làm lại. Nhưng khi đó phải có xác nhận bị mất của CA. Nên vẫn ra phường là việc. CHỉ băn khoăn là ra báo mất hay ra tố cáo họ
Yếu tố quan trọng nhất là cái sổ đỏ, cụ nói "sổ đỏ xong" nghĩa là số đỏ đã được sang tên cho cụ xong, hay người bán đã cầm sổ đỏ, nhưng vẫn là tên họ? Nếu sổ đỏ đã đứng tên cụ thì khả năng lừa đảo là thấp, còn vẫn đứng tên người bán thì khả năng này là khá cao, hoặc giả họ tìm được khách khác trả giá cao hơn nên định tìm cách bài bây rồi trả lại tiền cụ mà ko chịu phạt. Chả ai lại chưa muốn nhận nốt 200mil chỉ vì lo thu xếp cái hợp đồng gửi xe!?

Em thì dự là sổ đỏ chưa sang tên cụ, vì nếu đã sang tên cụ thì chỉ cụ mới đi lấy được sổ đỏ chứ ko phải người bán! Cụ nên đến tận nhà để trao đổi và thỏa thuận dứt khoát với người bán.
Sổ tên em rồi. May quá e quen bác trên thuế nên trc khi đưa họ bác ý photo cho e 1 bản.
Kụ buồn mua nhà lạ quá đấy, số đỏ xong thì kụ phải cầm về chứ, sao lại cho họ giữ, sổ đỏ tên kụ thì họ cầm làm gì mà tên kụ thì họ cũng ko dùng sổ đỏ đấy để ký HĐ gửi xe với ban quan lý được, hơn nữa nếu cần thì chỉ cần bản photo thôi. Kụ đến nhà ng ta và lấy ngay sổ đỏ về, nếu căn kụ mua ngày trước có suất để xe thì kụ vẫn ký tiếp HĐ mới theo tên kụ được, còn nếu ngày xưa căn của kụ chưa thuê chỗ để xe thì em nghĩ kụ phải tìm chỗ khác mà để thôi, khu này hết chỗ để trong hầm rồi, ng bán cho kụ ko thể đuổi ng khác đi để đưa xe kụ vào được. Chúc kụ ko gặp phải quân lừa đảo.
Vâng, e cũng chả cần cái HD xe của họ nữa. Giờ e cầ lấy SỔ về cho xong nợ để nhẹ đầu làm việc khác thôi ạ.Nhưng nó ko gặp e,cũng ko nghe ĐT để giải quyết cơ chứ
@ em cám ơn và đã mời các cụ ít rượu nhạt

hon nhien

Xe điện
Em hỏi ngu phát. Có khả năng họ cầm sổ đỏ đi thế chấp vay xiền kể cả họ không đứng tên được không?

muadem

Xe cút kít
Cụ không khẩn trương mà tìm đến nơi hỏi cho rõ ngọn ngành, mà nhớ rủ thêm người nhà và bạn (phải gấu gấu tý) nếu có thể thì ghi âm cuộc nói chuyện. Để lâu em e rằng có dấu hiệu LỪA #:-s

tide

Xe buýt
Em hỏi ngu phát. Có khả năng họ cầm sổ đỏ đi thế chấp vay xiền kể cả họ không đứng tên được không?
Nói thật là đúng luật thì tên em mà e ko ký chả ai làm gì được. Nhưng em vẫn thấy lo lo thế nào ý.

tide

Xe buýt
Cụ không khẩn trương mà tìm đến nơi hỏi cho rõ ngọn ngành, mà nhớ rủ thêm người nhà và bạn (phải gấu gấu tý) nếu có thể thì ghi âm cuộc nói chuyện. Để lâu em e rằng có dấu hiệu LỪA #:-s
Bạn em toàn thằng lành. Vậy nên e mới nghĩ ra CA trình báo.

batdauhoclai

Xe buýt
Hình như với ngân hàng thì không được, còn với tín dụng đen thì vô vàn.

Sổ đỏ đã sang tên cụ chủ thớt rồi thì cũng bớt lo. Theo em cũng có khả năng nhà này cần tiền phải bán rẻ, bây giờ tình hình tạm ổn rồi nên nghĩ lại muốn làm khó dễ để kiếm thêm tí và lờ luôn vụ suất gửi xe. Trường hợp thứ 2 là mang sổ đi thế chấp cho tín dụng đen để vay tiếp. Tuy nhiên hy vọng không phải vậy. Chúc chủ thớt nhanh chóng giải quyết được cái vụ đau đầu này.

Tiện thể các cụ cho em hỏi luôn. Em thấy ở phòng công chứng quận Long Biên, khi làm hợp đồng ủy quyền khi mua bán nhà, họ thường để thời hạn ủy quyền là "khi các công việc ủy quyền đã hoàn tất" mà không nêu rõ 10 năm như các văn phòng công chứng khác làm. Liệu như thế có nguy hiểm không? Hoặc đó có phải là do người bán thỏa thuận trước với công chứng như thế không. Công chứng thì bảo là ở phòng công chứng này thì quy định thế. Cảm ơn các cụ

BMW530d

Xe tăng
Nếu cụ đã có một bản công chứng làm tại phòng công nhà nước trên tay, nhìn thấy cái sổ đỏ tên cụ và đã nhận nhà rồi thì yên tâm, cụ có thể chỉ bị cò quay thôi, chứ lừa đảo thì chúng ít có cơ hội lắm. Nếu cụ chỉ nghe người bán nói vậy và chẳng có gì trên tay kể cả cụ nhận nhà rồi thì khả năng cụ bị lừa là cao. Biết đâu căn cụ mua nó thuê, căn nó đang ở cũng mượn, tất cả các cái khác là giả và đến cả cái phòng công chứng tại gia cũng ảo nốt thì...em không dám nghĩ tới. Nếu nó đã định lừa đảo cụ nó bao thầu trọn gói từ...... công chứng, bảo vệ tòa nhà, đến cả hàng xóm. Nói chung, cụ giáp là cà càng sớm càng tốt.

Taihoatu

Xe lăn
Em khuyên cụ, nên đến luôn bây giờ 3 mặt một lời đừng để đến tối. Mặt khác cụ dọn đến ở luôn đi, *** có công chứng đàng hoàng, thằng nào vào nhà tao chém đôi cụ ợ, lo gì. Còn cái sổ đỏ cụ xác định chính xác là đang sang tên cụ chưa, nếu sang rồi thì kệ mợ nó, vì nếu cụ không ký đek thằng nào mang đi thế chấp được đâu. còn nếu chưa sang cụ đi đòi bằng được, thậm chí thuê cả bộ đội làm việc cụ nhé. Nhưng cứ về ở đã, càng sớm càng tốt.

Tuan nguyen

Xe buýt
Cụ cẩn thận không mất xe nhá.
Giấy tờ xe thì họ đã cầm rồi, giờ vớ vẩn là phải đi bộ á.