[Thảo luận] Nhờ các cụ: đi Cửa Lò bằng đường HCM hay Cầu Giẽ NB

pocket

Xe buýt
Em nhờ cụ Mốt 2 hôm để gian hàng bên này.

Nếu cao tốc Cầu Giẽ - Ninh Bình chưa có thì không có gì em phải cân nhắc. Nhưng bây giờ đến NB 100km hết có hơn tiếng, sau đó diễn tiếp vào Cửa Lò cũng không phải phương án tồi. Tổng hành trình 285km. Nhưng nghe nói nếu tắc ở soát vé cũng oải.

Bên cạnh đó đi đường HCM 315km thì chạy đều được 80. Nhờ cụ nào có kinh nghiệp chạy 2 chặng này rồi cho ý kiến quý báu. Tiêu chí đi đỡ mệt cho F1 ạ.

Cám ơn các cụ.
-------------------------------------------
Cảm ơn các cụ đã tư vấn, em đi về rồi update tình hình cho các cụ nào muốn đi theo dõi.

Em chọn đường HCM, lúc đi qua Vân Đình - Tế Tiêu, lúc về ra Xuân Mai - QL6 - Hà Đông.
Lúc đi: L=318km, Elapsed time = 5:45, Average = 57kmh, 5.8l/100km
Lúc về: L=322km, Elapsed time = 5:40, Average = 58kmh, 6.0l/100km
Đi đúng tốc độ cho phép. Nếu có "điều kiện" đi được tốc độ cao hơn sẽ nhanh hơn nhiều.
Đi rồi về không phải đổ xăng dọc đường ợ. Hết đường HCM ra Xuân Mai về QL6 cũng được vì đường QL6 đã chữa xong, chỉ hẹp và đông, nhưng tránh được mỏ đá, vừa bẩn vừa dễ sạt gầm.

Đường HCM thì nhàn rồi, so với 1 đoạn phải ra QL1 thì quá sướng. Có điều vạch kẻ đường HCM không hợp lý, là vạch vàng (cấm dừng/đỗ) và quá nhiều vạch liền không cần thiết, khiến cho việc vượt xe, tránh xe máy cùng chiều (mà không đè vạch liền) khó khăn. Đối tượng cần lưu ý nhất là trâu bò :D.

Có tình huống trên đường HCM mà em hơi bực ợ. Xe khách du lịch đỗ cho khách xả. Có ông trym bé hay sao lại lò dò đi sang bên trái đường để làm cái việc đơn giản ấy, khiến cho 1 thằng bé bất ngờ từ đầu xe khách chạy sang theo đúng lúc e đang vượt qua cái xe này. May mà trời thương và em theo trường phái lái xe phòng thủ (lúc vượt xe đỗ em đã kê chân lên phanh rồi) nên vừa đạp phanh vừa đánh lái. Em xe Hàn gặp tình huống nguy cấp tỏ ra hoàn hảo (khoe tí), ABS hoạt động kình kịch, tay lái vẫn điều khiển tốt, xe em hoàn toàn trong tầm kiểm soát. Em kéo kính xuống hỏi thằng cha kia: "Con anh à?", nó bảo không. Thấy bố thằng bé ở đằng sau gọi thằng con. ***, cái loại bố đấy em chán éo thèm nói thêm câu nào, kéo kinh lên đi tiếp. Cũng may là nó đi sang đường không nhanh lắm, chứ nó chạy thì em chả dám nghĩ tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

moitaplai2010

Xe tăng
Đi đường HCM nhàn hơn chú ý đi đúng tốc độ nhớ nhìn biển hạn chế tốc độ khi qua khu dân cư ,gần tới Yên Lý có bắn tốc độ khi xuống dốc

Chúc cụ có một kỳ nghỉ vui vẻ

nhinraugapthit

Xe tải
Đi đường HCM nhàn hơn chú ý đi đúng tốc độ nhớ nhìn biển hạn chế tốc độ khi qua khu dân cư ,gần tới Yên Lý có bắn tốc độ khi xuống dốc

Chúc cụ có một kỳ nghỉ vui vẻ
Cụ chuẩn đấy,tuần trước e vừa đi về,k thấy bắn và bắt đè vạch,cụ đi đường Bala-Vân đình-Chợ bến-Đường HCM-Yên lí-QL1-Cầu Cấm-Cửa lò.Chúc cụ có kỳ nghỉ vui...

Chỉnh sửa cuối:

thuysinh.tl

Xe container
Đi đường 1 thì đoạn Thanh Hóa vẫn đang rất xấu. Cụ nên cân nhắc yếu tố đó. Theo nhà cháu thì nên đường HCM cho lành.

HUNGSMUN

Xe container
Cứ đường HCM mà đi cụ ạ, đường thoáng, lưu lượng xe không nhiều. Lưu ý: tuân thủ tốc độ quy định, đề phòng trâu bò và buổi tối có trẻ em ném đá vào xe. Chúc cụ có chuyến đi tốt đẹp.

laumam

Xe tăng
Cụ đi đường HCM là chuẩn nhất, em mới đi chuyến dọc miền trung xong. Cụ đi đến thị trấn Thái hòa rẽ trái ra yên lý diễn châu, cung đường trên rất đẹp và vắng nữa. Lưu ý tốc độ những chỗ đổ dốc vì mấy chú xxx hay đứng ở đó để bắn tốc độ. Nếu ở cửa lò thì CỤ chủ lưu ý giá phòng thật kỹ nhá đắt kinh khủng và dịch vụ thì khỏi phải nói luôn. Đoàn em đi nghỉ ở Vinh và tắm ở cửa hội vì hôm đó cửa lò cháy phòng.

coway

Xe tải
Website
coway.divivu.com
Đợt vừa rồi em vừa làm 1 tua Cửa Lò-Nghệ An, Thiên Cầm _ Hà Tĩnh. Lúc đi thì đi đường 1 còn về theo đường Hồ Chí Minh. Nói chung cảm giác mỗi cung đường có 1 cái hay riêng cụ ạ.
Đường 1 đi Cầu Giẽ mới làm, chỉ có một đoạn cuối đường phía Ninh BÌnh còn dang dở, và đoạn Thanh Hóa đường khá xấu nhưng chạy cũng OK, qua Thanh Hóa em thấy đường cũng không đông lắm chạy cũng thoải mái không phải lăn tăn nhiều.
Lúc ra, đi đường mòn xa hơn một chút so với đường 1 nhưng đường rất thoáng và mát. Có điều khi đi đường này xe cộ phải để ý một chút vì chẳng may sự cố là đợi hơi lâu đấy. Em đi đến cuối Nghệ An là phải cho cả người cả Trâu nghỉ 30 phút cho trâu bớt nóng và người đữo mệt.
Cụ thử làm tua như em xem sao?!

inochi

Xe điện
Nên đi Hcm cho nó đỡ mệt, đi 1A chạy oải, bụi bẩn và đông nữa

Em nhờ cụ Mốt 2 hôm để gian hàng bên này.

Nếu cao tốc Cầu Giẽ - Ninh Bình chưa có thì không có gì em phải cân nhắc. Nhưng bây giờ đến NB 100km hết có hơn tiếng, sau đó diễn tiếp vào Cửa Lò cũng không phải phương án tồi. Tổng hành trình 285km. Nhưng nghe nói nếu tắc ở soát vé cũng oải.

Bên cạnh đó đi đường HCM 315km thì chạy đều được 80. Nhờ cụ nào có kinh nghiệp chạy 2 chặng này rồi cho ý kiến quý báu. Tiêu chí đi đỡ mệt cho F1 ạ.

Cám ơn các cụ.

ninhcd

Xe tăng
E cũng vừa đi Cửa lò về:
- Lúc đi e đi đường HCM: cảm nhận vắng, chạy thoải mái nhưng buồn vì đường cứ hun hút dài, e chạy đúng 7 tiềng vào tới cửa lò;
- Lúc về e đi đường 1 cũ:Đoạn Thanh hóa - NBinh nhiều đoạn xấu nhưng vẫn chạy ok, e tuân thủ tốc độ triẹt để, hôm đó ngày 1/7 đường cao tốc mới thông xe chưa thu phí chạy mát ga, về tới Cầu mai động mất đúng 6 tiếng.
Theo e, nên chạy đg 1 cũ, đông vui đỡ buồn ngủ các cụ àh :-B

redhair

Xe tải
Em ủng hộ phương án đường HCM, QL1 đoạn Thanh Hóa đường xấu lắm

BiK

Xe điện
Tiêu chí : Đỡ mệt cho F1 => Đường HCM (Đại lộ Thăng Long => Xuân Mai => Ngã ba Yên Lý (253km)=> Cửa Lò (28km +10km)). Đỡ mệt cho cả nhà luôn. =D>

pocket

Xe buýt
E cũng vừa đi Cửa lò về:
- Lúc đi e đi đường HCM: cảm nhận vắng, chạy thoải mái nhưng buồn vì đường cứ hun hút dài, e chạy đúng 7 tiềng vào tới cửa lò;
- Lúc về e đi đường 1 cũ:Đoạn Thanh hóa - NBinh nhiều đoạn xấu nhưng vẫn chạy ok, e tuân thủ tốc độ triẹt để, hôm đó ngày 1/7 đường cao tốc mới thông xe chưa thu phí chạy mát ga, về tới Cầu mai động mất đúng 6 tiếng.
Theo e, nên chạy đg 1 cũ, đông vui đỡ buồn ngủ các cụ àh :-B
7 tiếng hở cụ? 1 tiếng đi được có 45km thôi à?

lethanh8868

Xe buýt
Đi đường hồ chí minh là chuẩn cụ à .o đâu bây giờ cung có xxxx nên cẩn thận không thừa

Nam_vnvt

Xe hơi
Cụ đi đường HCM xa một tí nhưng khỏe cho cả nhà, nhớ đi đúng tốc độ

cop3x3

Xe hơi
Cụ cứ chuẩn bị xe cộ thật tốt, đổ xăng đầy bình thì yên tâm mà chạy đường HCM, vừa nhàn vừa ngắm núi non hùng vĩ của nước ta rất đẹp.

lucky68

Xe máy
Đi HCM có dài hơn chút, nhưng time thì có thể nói là đến đích sớm hơn khoảng 20-30 phút í ạ.

rgvmen

Xe container
Đi ban ngày thì cụ chạy HCM cho thoáng tay thoáng chân, đi muộn thì chọn đường 1 và chuẩn bị pa tắc đường ở đầu Tào Xuyên, đoạn Tĩnh gia cũng có sửa đường ti tí :)
Cụ lưu ý đi qua Tam Điệp làn ngoài cùng đi thẳng, làn thứ 2 rẽ phải, đừng nhầm vào làn 2 kẻo mất oan tiền nhé :)

Chỉnh sửa cuối:

akarui2710

Xe đạp
Đường này em đi rồi, em thấy đi đường mòn HCM nhàn hơn nhiều , nên cứ đường mòn mà thẳng tiến, từ HN đi vào mất chừng 5h30 phút là đến cửa lò. Đi theo lỗi tế tiêu , thfi cũng có đoạn hơi xấu nhưng k sao, rút ngắn dc quãng đường. Chúc bác đi vui vẻ !