[Funland] Nhờ các cụ chuyên ngành xây dựng hỗ trợ giúp em 1 số thông tin về tư vấn xây dựng

fanmu12345

Xe điện
Chi nhánh DN của em có 1 căn nhà 5 tầng diện tích 80m2 mỗi tầng, hiện đang bị nghiêng 1,2m so với trục đứng, nghe chi nhánh báo là nghiên trên 10 độ.. Chính quyền và người dân yêu cầu khắc phục khẩn cấp.

Nhà ở mặt tiền đường Huỳnh Tấn Phát, huyện Nhà Bè. Từ năm 2018 đã nghiêng 1 chút, mỗi lần có xe trọng tải nặng đi ngang căn nhà thì nhà rung lắc nhẹ. Tuy nhiên năm 2018 có 1 công ty kiểm định đến đánh giá chất lượng công trình đảm bảo an toàn để sử dụng.

Như vậy 5 năm nay nó đã lún và nghiêng dần sang bên trái.

Em nghe nói muốn xử lý việc nghiêng, lún đầu tiên phải thuê 1 công ty tư vấn xây dựng. Nhưng em chưa biết nhiệm vụ của tư vấn xây dựng là gì để BC lên cấp trên.

Kính nhờ các cụ chuyên ngành xây dựng chỉ giúp, xin cảm ơn

Hình ảnh căn nhà

tru so nha be hinh.jpg

Mặt cắt ngôi nhà

hinh 2 tru so qtd nha be.jpg

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
chi nhánh DN của em có 1 căn nhà 5 tầng diện tích 80m2 mỗi tầng, hiện đang bị nghiêng 1,2m. Chính quyền và người dân yêu cầu khắc phục.

Em nghe nói muốn xử lý việc nghiêng, lún đầu tiên phải thuê 1 công ty tư vấn xây dựng. Nhưng em chưa biết nhiệm vụ của tư vấn xây dựng là gì để BC lên cấp trên.

Phải có công ty có chức năng thiết kế đưa ra giải pháp theo dõi lún, và có biện pháp chống lún, kích ngôi nhà của cụ lại cho thẳng. và cái công ty này nó gọi là công ty tư vấn xây dựng thế thôi

fanmu12345

Xe điện
Phải có công ty có chức năng thiết kế đưa ra giải pháp theo dõi lún, và có biện pháp chống lún, kích ngôi nhà của cụ lại cho thẳng. và cái công ty này nó gọi là công ty tư vấn xây dựng thế thôi
Có 1 công ty cháo giá 20 triệu/tháng để tư vấn trong suốt quá trình xử lý nghiên lún, thời gian 4 tháng. Cụ thấy có hợp lý không

Ngoài ra , họ bảo muốn xử lý nghiêng ,lún mà không ảnh hưởng nhà bên cạnh + đảm bảo công trình không bị hư hại thì phải tốn 2/3 so với giá thành xây dựng, việc này do công ty xây dựng làm.

Ngoài ra còn có 1 bên giám sát thi công nữa.

Dự kiến tổng chi phí có thể lên 2 tỷ.

Em không biết gì về xây dựng, nhưng xếp giao cho em xử lý việc này, khó quá.

Nhờ các cụ chỉ bảo thêm, xin cảm ơn

Toilatoi242

Xe tăng
Cụ cho vị trí căn nhà ở đâu cụ nhể.

NNS

Xe ngựa
cụ để nghiêng kheo khéo tí thành mẹ nó cái tháp nghiêng Pisa phiên bản Việt cho nó máu, đừng phá uổng =))
còn nói về chuyên môn xây dựng, thì với công trình của cụ, nếu ko phải là đền chùa cổ kính thì nói chung là đập mẹ nó đi đóng cọc làm móng xây lại rẻ hơn ạ=))

fanmu12345

Xe điện
cụ để nghiêng kheo khéo tí thành mẹ nó cái tháp nghiêng Pisa phiên bản Việt cho nó máu, đừng phá uổng =))
còn nói về chuyên môn xây dựng, thì với công trình của cụ, nếu ko phải là đền chùa cổ kính thì nói chung là đập mẹ nó đi đóng cọc làm móng xây lại rẻ hơn ạ=))
Em cũng nghĩ nên đập sạch căn nhà 5 tầng cho xong, ,vì chi phí đập chỉ 1 trăm triệu

Sau đó xây căn nhà cấp 4 diện tích 100m2 khoảng 300 củ là xong,

Nhưng liên quan đến giá trị TS trong sổ sách kế toán, nên chẳng biết chọn PA nào cho hợp lý.

Em lại được xếp giao xử lý gấp việc này, lỡ ngày mai nhà đổ thì chăc em bị đuổi việc, huhuhu

NNS

Xe ngựa
Có 1 công ty cháo giá 20 triệu/tháng để tư vấn trong suốt quá trình xử lý nghiên lún, thời gian 4 tháng. Cụ thấy có hợp lý không

Ngoài ra , họ bảo muốn xử lý nghiêng ,lún mà không ảnh hưởng nhà bên cạnh + đảm bảo công trình không bị hư hại thì phải tốn 2/3 so với giá thành xây dựng, việc này do công ty xây dựng làm.

Ngoài ra còn có 1 bên giám sát thi công nữa.

Dự kiến tổng chi phí có thể lên 2 tỷ.

Em không biết gì về xây dựng, nhưng xếp giao cho em xử lý việc này, khó quá.

Nhờ các cụ chỉ bảo thêm, xin cảm ơn
cụ bảo thằng nào nhận tư vấn cho cụ nó lập cho cái đề cương
đại khái cần làm những công việc sau:
- quan trắc lún, để biết xem tốc độ lún của nhà nó bn, tăng giảm nhanh chậm thế nào
- khoan khảo sát địa chất để đánh giá nền móng với tìm nguyên nhân lún
- kiểm định kết cấu, đánh giá hiện trạng công trình xem nó đén mẹ nó giới hạn chưa, với độ lún độ nghiêng đó kc công trình còn ổn ko, toạch rồi thì éo chống lún đc mà chỉ đập đi thôi
- và tính toán mọi thứ còn ổn thì nó lên phương án chống lún, phục hồi công trình
với 20 củ thì em dự là nó chả làm cái gì cả ngoài việc chém gió với chủ nhà =))

fanmu12345

Xe điện
cụ bảo thằng nào nhận tư vấn cho cụ nó lập cho cái đề cương
đại khái cần làm những công việc sau:
- quan trắc lún, để biết xem tốc độ lún của nhà nó bn, tăng giảm nhanh chậm thế nào
- khoan khảo sát địa chất để đánh giá nền móng với tìm nguyên nhân lún
- kiểm định kết cấu, đánh giá hiện trạng công trình xem nó đén mẹ nó giới hạn chưa, với độ lún độ nghiêng đó kc công trình còn ổn ko, toạch rồi thì éo chống lún đc mà chỉ đập đi thôi
- và tính toán mọi thứ còn ổn thì nó lên phương án chống lún, phục hồi công trình
với 20 củ thì em dự là nó chả làm cái gì cả ngoài việc chém gió với chủ nhà =))
Em cũng nghĩ 20 củ./tháng để chém gió. Các việc khác có công ty dựng làm, và tính tiền riêng.

Nhưng nếu nó chém đúng thì cũng tốt, chỉ sợ nó không có năng lực chuyên môn, chém đểu, làm em bị liên đới trách nhiệm.

Thằng chém gió nó bảo rằng khoảng 2 đến 2,5 tỷ mới xong

xukthal

Xe lăn
Em lại được xếp giao xử lý gấp việc này, lỡ ngày mai nhà đổ thì chăc em bị đuổi việc, huhuhu
Trước mắt cụ thuê gốc cây to phía bên ko nghiêng neo tạm cáp vào cho an toàn đã kẻo bị đuổi việc #:-s#:-s

rolando

Xe máy
- Cụ tìm 1 công ty tư vấn xây dựng có chức năng Kiểm định xây dựng, họ sẽ kiểm định lại an toàn chịu lực của ngôi nhà. Họ cũng sẽ đưa ra nguyên nhân gây lún, dự báo diễn biến lún, và đề xuất giải pháp khắc phục cho cụ. Nếu họ bảo an toàn thì không sao, còn nếu không an toàn thì họ sẽ đề xuất hoặc thiết kế cho cụ giải pháp để xử lý (nếu không phải đập bỏ :|:|:|)
- Cụ lấy thiết kế xử lý trên đi mời các ông nhà thầu vào báo giá thi công xử lý cho cụ. Ông nào năng lực tốt giá rẻ thì cụ chọn

fanmu12345

Xe điện
- Cụ tìm 1 công ty tư vấn xây dựng có chức năng Kiểm định xây dựng, họ sẽ kiểm định lại an toàn chịu lực của ngôi nhà. Họ cũng sẽ đưa ra nguyên nhân gây lún, dự báo diễn biến lún, và đề xuất giải pháp khắc phục cho cụ. Nếu họ bảo an toàn thì không sao, còn nếu không an toàn thì họ sẽ đề xuất hoặc thiết kế cho cụ giải pháp để xử lý (nếu không phải đập bỏ :|:|:|)
- Cụ lấy thiết kế xử lý trên đi mời các ông nhà thầu vào báo giá thi công xử lý cho cụ. Ông nào năng lực tốt giá rẻ thì cụ chọn

Cảm ơn cụ. Em chẳng biết gì về xậy dựng, tự nhiên được giao việc nhảm nhí này, phiền quá.

Quan điểm của em là nên đập, vì chi phí khắc phục quá lớn.

Lỡ trong giai đoạn này căn nhà nó đổ sang nhà bên cạnh chết ngươi thì đúng là em bị vạ lây, vì tội tham mưu không lịp thời, huhuuhu

BMW X10

Xe điện
chi nhánh DN của em có 1 căn nhà 5 tầng diện tích 80m2 mỗi tầng, hiện đang bị nghiêng 1,2m. Chính quyền và người dân yêu cầu khắc phục.

Để các chiên da xây dựng ọp păn chém được, bác nên vẽ cái sơ đồ đơn giản:
+ Mặt tiền mấy mét.
+ Có hàng xóm 2 bên - 3 bên không và khoảng cách với họ.
+ "đang bị nghiêng 1,2m" nghĩa là gì: Tôi hiểu trực quan là, 2 bên Trái+Phải hoặc Trước+Sau đều bị lún, và 1 bên nào đó đang bị lún nhiều hơn bên đối diện 120cm.

KIến thức xây dựng của tôi zero ạ.

Langthang_Mercedes

Xe container

Lún 1.2 m này là vừa mới bị mấy hôm nay hay là cả quá trình dài?

fanmu12345

Xe điện
Để các chiên da xây dựng ọp păn chém được, bác nên vẽ cái sơ đồ đơn giản:
+ Mặt tiền mấy mét.
+ Có hàng xóm 2 bên - 3 bên không và khoảng cách với họ.
+ "đang bị nghiêng 1,2m" nghĩa là gì: Tôi hiểu trực quan là, 2 bên Trái+Phải hoặc Trước+Sau đều bị lún, và 1 bên nào đó đang bị lún nhiều hơn bên đối diện 120cm.

KIến thức xây dựng của tôi zero ạ.

Tường bên trái là giáp nhà dân, bị nghiêng sang nhà bên trái 1,2m tính từ đỉnh căn nhà.

Bên phải là bức tường màu vàng chỉ có cột + vách kính. Sân sau 2m, sân trước 6 m, sân bên phải 1,5m

Có 1 tay xây dựng đến xem, ông ta bảo rằng các cột + móng phía bên màu vàng đã bị đứt khỏi căn nhà nên khó xử lý và rất tốn kém

Em đang đề nghị đập, nhưng còn liên quan đến sổ sách kế toán và pháp lý căn nhà

Chỉnh sửa cuối:

fanmu12345

Xe điện
Lún 1.2 m này là vừa mới bị mấy hôm nay hay là cả quá trình dài?
Cách đây 5 năm đã nghiêng 1 chút, có 1 công ty kiểm định xây dựng đến kiểm định và khẳng định nhà vẫn đạt chất lượng.

Có lẽ là ngiêng, lún từ từ theo thời gian.

Minh Đạt US

Xe hơi
xây mới thôi bác

vietbamboo

Xe điện

cụ nên tìm qua google là 1 kênh hoặc 1 cách nào khác về đơn vị xử lý nền móng. cụ chỉ cần tả đúng mục đích cụ cần, còn giải pháp họ sẽ tự đưa ra, bên cụ cần 1 đầu mối đủ khả năng đánh giá được phương án đề xuất là hợp lý và khả thi. rồi 2 bên ký kết thực hiện thôi.
Nếu cụ không biết chút gì thì cụ nên nhường người khác làm, không là hỏng thêm.

Chỉnh sửa cuối:

Binbi

Xe điện
Theo em thì nếu đã lún tới mức như cụ tả thì nên đập đi xây lại cho lành. Cụ có gọi đội tư vấn đến thì 99% là họ cũng khuyên cụ đập.
Ngoài ra nếu không xử lý sớm để ngôi nhà nó đổ vào nhà hàng xóm thì còn đền ốm.