Nhờ các cụ chỉ chỗ bán linh kiện tủ Daewoo.

ldmanh

Xe buýt
Chào các cụ!
Cái tủ lạnh Daewoo nhà em bị hiện tượng có báo đèn nhưng k hoạt động. E lên YT xem và làm theo: đo kiểm tra các phụ kiện tủ sò nóng,lạnh, timer, thermostat thì hỏng 2 món. E mua con sò lạnh thay và mua con thermostat thay vào, cắm điện máy chạy ok luôn. Nhưng...😓 chạy k ngắt block suốt từ 25 Tết ÂL đến nay làm đồ để ngăn mát đóng đá luôn
. E nghĩ chắc thay cái thermostat k fai của nó nên nó bị vậy. Các cụ có biết chỗ nào bán cái bộ điều nhiệt của model máy như của e chỉ giúp em với ạ. E cảm ơn các cụ. E search GG các kiểu k có loại như của tủ e đang sử dụng. Toàn loại như của e mua về thay giá 30k nên chắc k được chuẩn.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em chẳng phải thợ và tủ nhà cụ chắc đời sâu, nhưng em nghĩ do sai thông số rơle nhiệt, cụ thử kiểm tra cái rơ le nhiệt xem thông số dải nhiệt hoạt động của nó có phải dùng cho ngăn mát không?

SIGNUS

Xe container
Người OF
Cụ chụp cái Thermostat cũ của tủ lên đây xem thế nào

DuongHL

Xe container
Nếu là Daewoo thì chắc cũng gần 30 năm rồi.
Cho nó nghỉ được rồi.

ldmanh

Xe buýt
z
Cụ chụp cái Thermostat cũ của tủ lên đây xem thế nào
Cái zin của nó nhìn khôn và đẹp lắm cụ ơi. Cơ mà đen cái là e sửa xong thì linh kiện hỏng vứt hết mới chán chứ. E tay ngang thích nghịch ngợm k fai thợ mà có kinh nghiệm k biết là nó phát sinh như thế này đâu ạ😓🤣.

ldmanh

Xe buýt
Em chẳng phải thợ và tủ nhà cụ chắc đời sâu, nhưng em nghĩ do sai thông số rơle nhiệt, cụ thử kiểm tra cái rơ le nhiệt xem thông số dải nhiệt hoạt động của nó có phải dùng cho ngăn mát không?
Vâng. Chắc vậy cụ ạ. Lên mạng có cụ "đời sống thú vị" chuyên chia sẻ kinh nghiệm cụ í bảo thay thermostat k đúng nó k tương thích nên xảy ra 2 tình huống: 1 là chạy k ngắt block và 2 là k chạy. Thật ra e cũg có phương án xử lý khác rồi nếu như lên đây k tìm ra được đồ chính hãng của nó. Tìm đc đúng đồ của nó thì vẫn là tốt nhất ạ. Tks cụ!

SIGNUS

Xe container
Người OF
z

Cái zin của nó nhìn khôn và đẹp lắm cụ ơi. Cơ mà đen cái là e sửa xong thì linh kiện hỏng vứt hết mới chán chứ. E tay ngang thích nghịch ngợm k fai thợ mà có kinh nghiệm k biết là nó phát sinh như thế này đâu ạ😓🤣.
Nghịch cũng vui mà cụ :). Biết chút nghề sẽ càng thích nghịch, làm đc thấy sướng :))
Em hỏi ảnh cái cũ là để muốn so sánh chiều dài ống dẫn nhiệt giữa cái cũ và cái mới. Trong ống này là dung môi dẫn nhiệt, nó nối với một bầu có dạng đèn lồng xếp, có khả năng giãn nở chiều dài để tác động lên tiếp điểm nằm trong cái hộp vuông kia. Khi đủ lạnh, dung môi co lại, thể tích đèn lồng kia giảm, nó co lại làm nhả tiếp điểm cắt điện block. Lý thuyết là thế! Thưởng ngăn lạnh có nhiệt độ tối đa khoảng âm 15-18 độ. Chiều dài ống chứa dung môi khác nhau dẫn đến thể tích dung môi khác nhau nên thời điểm đóng cắt cũng khác nhau, vì thế thay cái Thermostat khác loại chưa chắc đã chạy đc. Em tưởng cụ còn cái cũ thì so sánh chiều dài ống dẫn xem. Ngoài ra cái cũ chưa chắc đã bị thủng làm bay hơi dung môi, có khi chỉ hỏng tiếp điểm do đóng cắt nhiều thôi!
Cụ thử lắp lại cái mới sao cho chiều dài phần ống dẫn tiếp xúc tối đa với dàn lạnh (phần nằm ngoài dàn lạnh càng ngắn càng tốt) xem tủ có ngắt kg?
Có cách để ktra cái Thermostat mới xem nó có hoạt động tốt kg nhưng đòi hòi cụ phải có đồng hồ đo nhiệt. Cụ lắp lại xem nó có cắt kg đã, nếu kg em lại tư vẫn tiếp :).
Có 1 số nguyên nhân nữa làm tủ kg cắt là thức ăn quá nhiều trong ngăn lạnh, tủ hở gioăng cửa.. Cụ check lại xem!

ldmanh

Xe buýt
Cụ ra CH chuyên sửa tủ lạnh hỏi xem
Nếu k tìm đc linh kiện mới để mua trên mạng thì e sẽ ra hàng sửa hỏi mua đồ bóc máy như cụ bảo,k tìm đc nữa thì e đành mua loại khác có biên độ rộng hơn để chế vậy.

ldmanh

Xe buýt
Nghịch cũng vui mà cụ :). Biết chút nghề sẽ càng thích nghịch, làm đc thấy sướng :))
Em hỏi ảnh cái cũ là để muốn so sánh chiều dài ống dẫn nhiệt giữa cái cũ và cái mới. Trong ống này là dung môi dẫn nhiệt, nó nối với một bầu có dạng đèn lồng xếp, có khả năng giãn nở chiều dài để tác động lên tiếp điểm nằm trong cái hộp vuông kia. Khi đủ lạnh, dung môi co lại, thể tích đèn lồng kia giảm, nó co lại làm nhả tiếp điểm cắt điện block. Lý thuyết là thế! Thưởng ngăn lạnh có nhiệt độ tối đa khoảng âm 15-18 độ. Chiều dài ống chứa dung môi khác nhau dẫn đến thể tích dung môi khác nhau nên thời điểm đóng cắt cũng khác nhau, vì thế thay cái Thermostat khác loại chưa chắc đã chạy đc. Em tưởng cụ còn cái cũ thì so sánh chiều dài ống dẫn xem. Ngoài ra cái cũ chưa chắc đã bị thủng làm bay hơi dung môi, có khi chỉ hỏng tiếp điểm do đóng cắt nhiều thôi!
Cụ thử lắp lại cái mới sao cho chiều dài phần ống dẫn tiếp xúc tối đa với dàn lạnh (phần nằm ngoài dàn lạnh càng ngắn càng tốt) xem tủ có ngắt kg?
Có cách để ktra cái Thermostat mới xem nó có hoạt động tốt kg nhưng đòi hòi cụ phải có đồng hồ đo nhiệt. Cụ lắp lại xem nó có cắt kg đã, nếu kg em lại tư vẫn tiếp :).
Có 1 số nguyên nhân nữa làm tủ kg cắt là thức ăn quá nhiều trong ngăn lạnh, tủ hở gioăng cửa.. Cụ check lại xem!
Quý hóa quá. Cảm ơn cụ nhe. Cái zin của nó dạng như cái e đánh dấu í cụ. Nghe cụ phân tích e tiếc cái cũ quá. Đúng là e chỉ đo khi nó ở môi trường bình thường thấy nó k thông mạch nên e cầm đi tìm mua cái mới về thay, thay xong tủ chạy nên e cứ tưởng ok r,e còn ² tháo cái cũ ra nghịch chán r dùng kìm cắt cái ống đầu dò ra thấy nó xì xì hơi, nghe cụ phán tích xong e..tiếc. Giữ lại mà vệ sinh cái tiếp điểm có khj lại ngon☹. Cái mua về thay thì giá rẻ lắm có 30k,con cảm biến âm thì 20k. E mua ở gần hầm chui Kim Liên. Rẻ quá nên thấy đồ nó nhìn hàng chợ dại lắm. K có đồ hơn để mua.

Chỉnh sửa cuối:

SIGNUS

Xe container
Người OF
Quý hóa quá. Cảm ơn cụ nhe. Cái zin của nó dạng như cái e đánh dấu í cụ. Cái mua về thay thì giá rẻ lắm có 30k,con cảm biến âm thì 20k. E mua ở gần hầm chui Kim Liên. Rẻ quá nên thấy đồ nó nhìn hàng chợ dại lắm. K có đồ hơn để mua.
Em nghĩ cái cụ mua 30k vẫn có thể dùng được, vấn đề là dùng bao lâu thôi :). Cụ có thấy đoạn ống quấn ruột gà trong ảnh kg? Đoạn đó là để tối đa hoá chiều dài phần ống tiếp xúc với giàn lạnh, nôm na là phần nằm ngoài giàn lạnh càng nhiều thì càng mất nhiệt và mất thời gian làm lạnh dung môi. Cụ cứ lắp lại thử cái kia xem, cẩn thận kg gãy ống vì ống này bằng nhôm rất mỏng.

ldmanh

Xe buýt
Em nghĩ cái cụ mua 30k vẫn có thể dùng được, vấn đề là dùng bao lâu thôi :). Cụ có thấy đoạn ống quấn ruột gà trong ảnh kg? Đoạn đó là để tối đa hoá chiều dài phần ống tiếp xúc với giàn lạnh, nôm na là phần nằm ngoài giàn lạnh càng nhiều thì càng mất nhiệt và mất thời gian làm lạnh dung môi. Cụ cứ lắp lại thử cái kia xem, cẩn thận kg gãy ống vì ống này bằng nhôm rất mỏng.
E lại nghịch ngợm sau khi thay đồ tủ chạy đc lại. E tháo tung ra xong cuối cùng lấy kìm cắt cái ống đầu dò xem ra sao. Thấy nó xì xì hơi ra. E vứt mất rồi. Nghe cụ phân tích e tiếc quá huhu. Mà đầu dò e cắt mất rồi thì cũng coi như cái đó tèo luôn cụ nhỉ.

SIGNUS

Xe container
Người OF
E lại nghịch ngợm sau khi thay đồ tủ chạy đc lại. E tháo tung ra xong cuối cùng lấy kìm cắt cái ống đầu dò xem ra sao. Thấy nó xì xì hơi ra. E vứt mất rồi. Nghe cụ phân tích e tiếc quá huhu. Mà đầu dò e cắt mất rồi thì cũng coi như cái đó tèo luôn cụ nhỉ.
Bay hết dung môi rồi thì vứt đi thôi cụ :).

Em kể cụ nghe kỷ niệm sửa cái này của em năm 90. Hồi đó em sửa hộ ông làm cùng công ty cái tủ lạnh Saratop của Liên Xô cũ, hỏng cái rơ le này. Em tháo ra kiểm ra thì thấy thủng bầu xếp, mất dung môi. Tung tăng cầm cái bầu liền ống dẫn đi mua cái mới về thay. Mang cái mới về thì vì dung môi đang nở nên bầu xếp nó căng, cố sống cố chết ấn vào hộp rơle, thế là nó rách mịa nó cái chỗ nếp xếp, lại đi mua cái mới :)). Hồi đó em còn dốt đến mức kg nghĩ ra là ngâm nó vào nước đá cho nó co lại, đúng là nghịch nhiều mới biết :).

ldmanh

Xe buýt
Bay hết dung môi rồi thì vứt đi thôi cụ :).

Em kể cụ nghe kỷ niệm sửa cái này của em năm 90. Hồi đó em sửa hộ ông làm cùng công ty cái tủ lạnh Saratop của Liên Xô cũ, hỏng cái rơ le này. Em tháo ra kiểm ra thì thấy thủng bầu xếp, mất dung môi. Tung tăng cầm cái bầu liền ống dẫn đi mua cái mới về thay. Mang cái mới về thì vì dung môi đang nở nên bầu xếp nó căng, cố sống cố chết ấn vào hộp rơle, thế là nó rách mịa nó cái chỗ nếp xếp, lại đi mua cái mới :)). Hồi đó em còn dốt đến mức kg nghĩ ra là ngâm nó vào nước đá cho nó co lại, đúng là nghịch nhiều mới biết :).
Vầng cụ🤣. À mà nghe thời gian năm 90 cụ đã đi làm rồi thì chắc cụ cũng phải tầm 50 rồi í ạ. Năm 90 e mới 10 tuổi ạ. Lâu lâu k đăng nhập vào. Hôm nay đăng nhập vào e k thấy cái mục rót rượu để mời cụ ạ☺

SIGNUS

Xe container
Người OF
Vầng cụ🤣. À mà nghe thời gian năm 90 cụ đã đi làm rồi thì chắc cụ cũng phải tầm 50 rồi í ạ. Năm 90 e mới 10 tuổi ạ. Lâu lâu k đăng nhập vào. Hôm nay đăng nhập vào e k thấy cái mục rót rượu để mời cụ ạ☺
Vâng, em tầm đó rồi nhưng vẫn thích nghịch lắm :)) .

formen

Xe lăn
1, bản chất của cái núm vặn ở con themosat là điều chỉnh khe hở tiếp điểm (tăng giảm độ nhậy đóng ngắt), nên cụ có thể tháo cn 30 k của cụ và chỉnh nó lại ở vị trí xa hơn 1 chút (vì con của cụ nó đóng liên tục mà không ngắt được.
2. do lốc hoạt động liên tục 24/23 thì con timer của cụ có vấn đề chứ không riêng con themosat này: cụ tháo con timer ra và lần này thì đứng vứt đi mua mới nữa mà chỉ cần vệ sinh lại tiếp điểm là xong:
bản chất con timer là nó sẽ ngắt lốc trong 15 phút mỗi ngày, bất kể nhiệt độ tủ là ntn.- cũng là để bảo vệ con lốc khỏi chạy quá đà mà lăn ra chết

trong 15 phút đó nó kiểm tra nhiệt độ tại vị trí con sò lạnh. nếu con sò quá lạnh (đóng mạch) nó sẽ cấp điện cho con heater để làm nóng dàn lạnh (phá đông đá tuyết). nhưng nếu làm nóng quá đà thì sẽ có con rơle nhiệt ngắt để đảm bảo không đốt tủ.

sau 15 phút đó dù cho con heater có phá được băng hay không thì con timer vẫn ngắt mạch heater này và chuyển lại mạch để chạy lốc tiếp.
=> dấu hiệu tủ của cụ quá lạnh mà không phá băng thì cụ xem lại phía mạch phá băng nữa cụ nhé: timer, sò lạnh, heater, cầu chì nhiệt