[Funland] Nhìn Vnindex và lựa hàng theo PTKT cùi.

trongthuc

Xe hơi
Em lập topic này để khoe:P chút kiến thức nửa mùa tự luyện đc và cũng là nơi để trao đổi cùng các cụ. Các cụ tham khảo, gạch đá gì em nhận tất.
Sở trường của em là dùng TA để lựa và vào hàng cơ, em ít khi để ý đến vnindex chung, chỉ cần nó ko rơi là đc, nó cứ lình xình thì tất nhiên là sẽ có mã lên mã xuống mà chọn.

VNindex có 2 ngưỡng hỗ trợ khá cứng là 580 và 560. Quan điểm của em là xấu nhất là nó cũng chỉ rơi xuống 560 là dừng, ko xuống nữa.
Ngày 2/4 nó đã chạm mốc 580, kết thúc phiên là 1 cây hammer tăng giá, ngày tiếp theo là 1 cây nến tăng có độ dài vừa phải ----> 3 cây nến từ 1/4, 2/4, 3/4 đã tạo thành mẫu Bullist morning Star (trong nhìn nến thì mẫu cấu tạo bởi 3 nến cho độ chính xác khá cao). Ngày 4/4 tiếp tục là 1 cây nến tăng nữa, củng cố cho mẫu 3 nến trước đó.
Em dự là phiên thứ 2 tới sẽ tăng tiếp và xu hướng vẫn là tăng cho đến đỉnh 609 lần trước, lúc đó thì dự tiếp.

Nhiều cụ cho rằng cả thị trường đa số giảm, vài thằng tăng thì tín hiệu ko đáng tin lắm. Nhìn lại lịch sử gần nhất thì em thấy mấy thằng Blue có nhiệm vụ: 1. giúp thị trường vượt đỉnh 2. giúp thị trường cầm máu.
Lần cầm máu này sàn Ho sẽ đi trước, sàn Ha em đoán ngày mai chắc vẫn lình xình thôi (blue ko nhiều).
Nhìn chart vài mã Blue thì em thấy BVH, MSN, VNM, Vic đều chạm ngưỡng hỗ trợ khá cứng, sẽ khó giảm tiếp. Có GAs đợt điều chỉnh vừa rồi giảm ko nhiều lắm lần này sẽ dẫn đầu ủn thị trường đi lên.

* Chọn hàng.
- Blue: Vào BVH, MSN, VNM, Vic, gas đều đc. Nhưng có mỗi GAs khả năng sẽ đi tìm đỉnh cao mới, mấy thằng còn lại khá lắm chỉ chạm đc đỉnh gần nhất thôi.
- Hàng tăng trưởng có DRC, VCG, hpg, các mã chứng khoán.
- Hàng Penny: Cụ nào chưa tin tưởng thị trường hồi phục thì có thể chờ tín hiệu rõ ràng hơn, ngắm sẵn mấy em penny vừa rồi giảm ko nhiều. Khi nào nhiệm vụ của Blue là cầm máu thành công Vnindex thì sẽ đến lượt các em Penny này làm nhiệm vụ. Có: TNT, SHN, các mã PVX thoái vốn.

Viết khá dài rồi coi như em trình bày xong. Mở bài nên chỉn chu tí :D. Chúc các cụ chơi thành công đặng lên đời xe hơi.

trongthuc

Xe hơi
Móa, đầu phiên đã tăng ghê quá làm em lại hơi sợ.
Vừa múc Drc giá 46.1 không biết hàng về có lên nóc tủ ngồi ko đây

fast2013

Xe buýt
mua thị trường này thì không việc gì phải sợ đâu cụ ơi :)) có xuống cũng không xuống nhiều đâu :))

1vo3con

Xe tải
Drc mua đc kụ ạ...nhg chả ăn đc mấy đâu...

trongthuc

Xe hơi
Ngày 7/4, thị trường tiếp tục tăng, khối lượng vẫn teo tóp như cũ.
Khối lượng các chỉ số VN30, VNmid, VNsmall vẫn ko thấy cải thiện mấy so với 2 phiên trước.
Trong nhóm VN30, hôm nay chỉ ghi nhận sự tăng khối lượng của các mã Gas, vnm, Dpm, vic, hpg, drc... Riêng msn, bvh khối lượng còn teo lại. Ý đồ đánh trụ để kéo VNindex rất rõ nhưng ko thấy tăng thanh khoản. 1 vài phiên tới vẫn tăng điểm nhưng ko cải thiện về khối lượng (ko kích thích được tiền mới) khả năng bà con sẽ bán ra mạnh tại đỉnh 609 lần trước.
Hôm nay 2 chiến binh là động lực chính của VNindex: GAs, vnm kết thúc phiên với 1 cây nến hơi hơi xấu.

Chọn mã vào list theo dõi: vẫn dòng chứng khoán, Hap, vhg, hut, nbb ----> gia tăng mạnh cả về khối lượng lẫn điểm số.

trongthuc

Xe hơi
Hôm nay múc tiếp NBB giá 26.7
Kỳ vọng ăn tầm 30% ẻm này :D

Đợt giảm vừa rồi, giá mới chỉ lùi lại đến vùng Fibo 38.2 ----> trend vẫn còn mạnh. Trong quá trình giảm thì khối lượng teo tóp lại ---> tiền vẫn ở lại nhiều.
Ngày 7.4 vừa rồi kết thúc phiên với 1 cây nến tăng dài, volum gấp đôi trung bình, và giá nằm trên đường Ma15 (đg chấm đỏ)
Rsi giảm xuống dứoi 50, tính từ 21/1 cho đến 6/4 thì Rsi tạo phân kỳ ẩn với giá.

Chỉnh sửa cuối:

trongthuc

Xe hơi
Hôm nay liệu có rung lắc mạnh ko hở cụ?:-w
Em đoán hôm nay lúc đầu chỉ tăng nhẹ, biên động nhỏ để test cầu bà con. Nếu khối lượng vẫn ko thay đổi thì cuối phiên lại bài kéo trụ.

trongthuc

Xe hơi
Phiên thứ 2 trên 600 và tiền vẫn ko thấy vào. Bài kéo trụ Gas lại tiếp tục:-w

duongvf

Xe máy
Thị trường giai đoạn này đầu tư vào mã tốt mã cơ bản là đẹp, còn thích mạo hiểm ăn to chơi penny thì phải thận trọng chút vì không phải penny nào cũng có thể chạy mặc dù h khá nhiều con vào vùng giá tốt mà mình vẫn ghê ghê zz

philiat

Xe tải
Hôm nay múc tiếp NBB giá 26.7
Kỳ vọng ăn tầm 30% ẻm này :D

Đợt giảm vừa rồi, giá mới chỉ lùi lại đến vùng Fibo 38.2 ----> trend vẫn còn mạnh. Trong quá trình giảm thì khối lượng teo tóp lại ---> tiền vẫn ở lại nhiều.
Ngày 7.4 vừa rồi kết thúc phiên với 1 cây nến tăng dài, volum gấp đôi trung bình, và giá nằm trên đường Ma15 (đg chấm đỏ)
Rsi giảm xuống dứoi 50, tính từ 21/1 cho đến 6/4 thì Rsi tạo phân kỳ ẩn với giá.
NBB có thể bức phá với việc phát hành thêm cổ phiếu tỷ lệ 2:1

trongthuc

Xe hơi
Phiên thứ 2 trên 600 và tiền vẫn ko thấy vào. Bài kéo trụ Gas lại tiếp tục:-w
Phiên sáng khối lượng teo tóp chỉ đoán là đánh các trụ như Gas để giữ điểm số. Phiên chiều lực mua vào Gas rất mạnh, ko chỉ là treo chỉ số mà có thể định đánh thị trường lên.
VNindex: khối lượng tương tương so với vài phiên trước, tăng rất rất nhẹ.
VN30: khối lượng giảm nhẹ, điểm số giảm nhẹ.
VNmid: điểm số tăng mạnh nhất so với các bộ chỉ số (tăng 0.5% so với 0.4% của VNindex), đồng thời khối lượng tăng mạnh so với phiên ngày hôm qua (25%), từ gần 20 triệu hôm trước và hôm nay khớp đến hơn 25 triệu.

Có vẻ tiền đã vào thêm, tập trung chủ yếu vào các mã trong vnmid.

trongthuc

Xe hơi
Múc PVX có chết ko cụ nhỉ?
Tẹt bô đi cụ :D. PVX là 1 game lớn của sàn hnx, dòng tiền sẽ tập trung vào nó để trở lại thành 1 Blue dẫn dắt sàn Ha.

Vấn đề là sau mỗi quá trình đi lên thì cổ phiếu sẽ xây dựng 1 mặt bằng giá mới, quá trình này sẽ mất nhiều thời gian. Khả năng 6k sẽ là ngưỡng hỗ trợ mới của PVX, nó càng dập dìu quanh mức giá này càng lâu thì mức hỗ trợ này càng cứng.
Cụ có cái nhìn dài hạn 3-6 tháng thì có thể múc em nó từ giờ.

trongthuc

Xe hơi
SD6 sẽ break???

SD6 nằm trong kênh giá đến vài tháng.
3 ngày 1-2-3/4 tạo mẫu hình nến Bull Morning Star ở ngay sát đường hỗ trợ Ma100. Ngày 4/4 lực mua lớn ủn giá SD6 ra khỏi ngưỡng hỗ trợ màu xanh nhưng ko thành công, phiên này ghi nhận khối lượng giao dịch gần gấp 3 lần trung bình.
Ngày giao dịch 10/4, khối lượng lớn hàng mua hôm 4/4 sẽ đc phép giao dịch. Nếu ngày mai xuất hiện lực mua lớn khả năng sẽ giúp SD6 break khỏi kênh giá.

trongthuc

Xe hơi
Hàng hôm nay về tài khoản cho đi ngay giá 46.1 ---> mất phí giao dịch, lãi margin, đc khuyến mại tâm lý hồi hộp 3 ngày:))

Phiên ngày hôm qua vẫn chưa có cải thiện về thanh khoản.
Người bán muốn bán giá cao, người mua muốn mua giá thấp. Có vẻ đoạn này bà con đang chờ đợi điều gì đó.

Hy vọng 2 ngày nghỉ t7, cn có tin tốt hỗ trợ, ko thì full cash cho lành các cụ ạ.

khoainuongchip

Xe buýt
DRC là 1 con tốt mà, giá nguyên liệu đầu vào giảm trong khi giá đầu ra vẫn cao...

O Muong Te

Xe điện
Hàng hôm nay về tài khoản cho đi ngay giá 46.1 ---> mất phí giao dịch, lãi margin, đc khuyến mại tâm lý hồi hộp 3 ngày:))

Phiên ngày hôm qua vẫn chưa có cải thiện về thanh khoản.
Người bán muốn bán giá cao, người mua muốn mua giá thấp. Có vẻ đoạn này bà con đang chờ đợi điều gì đó.

Hy vọng 2 ngày nghỉ t7, cn có tin tốt hỗ trợ, ko thì full cash cho lành các cụ ạ.
Em đã ôm cash rồi. TT thế này đợi rõ xu thế đã. Hôm nay cứ tưởng tin tốt của GAS ra thì BB nhân tiện đẩy lên luôn. Thế mà ATC vẫn táng lện to tướng.