Nhặt nhạnh ở... Trường sa!

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Đêm qua, Lữ trưởng Thắng gọi điện thủ thỉ: "Ngoài này gió mạnh quá, rau cỏ lại lụi hết, Tết này chắc lại ăn rau tủ lạnh và rau hộp thôi". Mình ra ban công đốt thuốc. Hà Nội mùa này cũng đang giá lạnh, gió riết róng cuộn những thân lá, cây, rau trong thùng xốp trên sân thượng nhà mình, nhưng không táp nóng, lụi tàn như ngoài đảo đầy nắng và gió. Thi thoảng đi làm về sớm, mình trèo lên sân thượng, Gái chị và Gái em lốc nhốc theo sau. Cả 3 ba con ngồi líu lo vừa nói chuyện vừa vỗ tay động viên Gái mẹ giặt quần áo và tưới "vườn rau treo" mấy chục hộp xốp trồng rau xếp tầng tầng lớp lớp. Câu chuyện cả nhà khi tưới rau mỗi buổi chiều thường hướng tới xa tít Trường Sa với những đảo chìm, đảo nổi thiếu rau, nhớ đất...

Tết này, định gửi mấy cuốn lịch ra Song Tử, Sinh Tồn nhưng tàu đi sớm, về muộn, chẳng chuyển được. Nghe lời thầm thì của Lữ trưởng Thắng trong dập dồn sóng biển, lại càng thêm nhớ vùng biển trời địa đầu gian khó, gian lao mà mình đã đến, đã sống, đã trải nghiệm và để thấy cuộc sống này muôn phần ý nghĩa, phải trân trọng, giữ gìn.

Lại post mấy cái hình Trường Sa qua mấy chuyến đi công tác vậy:
------------------------------------
THƯ CỦA LÍNH

Trước lúc tàu rời cảng, cậu Cảnh vệ đang đứng nghiêm chào, vội chạy ào tới rút mấy lá thư đưa lên cho những người trên boong, nhờ gửi ra đảo cho đồng đội

Lính đảo lội xuống dìu xuồng qua bãi cạn vào đảo, nhận được thư nhà và hớn hở đọc ngay trên bãi cạn, sóng ùa vào khiến cả thư và người ướt rượt

Trên đảo Nam Yết: Mình đã có thư rồi nhưng vẫn... đọc ké của đồng đội

THÈM... PHỤ NỮ

Dựng đứng cả tóc khi thấy mấy em văn công mặc đồ ngủ, lại... lộ tý hàng

Tàu chở đoàn công tác dừng gần tàu vận tải, 2 cậu lcông binh Hải quân giành nhau ống nhòm để... ngắm các em văn công đang thướt tha bên tàu này

và hò hét, vẫy tay chào các mợ xinh đẹp

Tàu này thì chắc ở lâu nên thèm quá, kéo hết cả lên boong ngắm nghía. Riêng 4 cậu thấy vẫy, ngắm chẳng nước non gì, thản nhiên ra ngồi hầm hàng "buôn dưa" với nhau.

Đố ai biết cái chòi làm bằng cót ép, vải bạt phía đuôi tàu là gì?

Đơn giản: WC của công binh Hải quân ra làm nhiệm vụ xây dựng công trình trên đảo dài ngày

3 ông nhưng 4 súng. Lính Trường Sa rất pờ rồ, phải biết sử dụng các loại vũ khí từ súng cá nhân đến pháo.

Công nông trên đảo - Hết đăng kiểm cũng chẳng ngại CSGT

Đảo chìm Cô Lin

Nhà giàn DK1

Vững chãi và cương nghị, rắn rỏi để bảo vệ biển đảo

Dòng chữ được rất nhiều thế hệ chiến sĩ khắc lên vỏ hòm đạn, trên đài quan sát của đảo. Nhìn dòng chữ này, mới thấm thía nỗi nhớ đất liền của lính ta...

Nguồn: Mai Thanh Hải Blog (http://vn.360plus.yahoo.com/thanhhaivir)

Chỉnh sửa cuối:

Mr Noob

Xe tăng
em thấy ở trên đảo chỗ nào cũng có thể tận dụng để trồng rau cụ nhỉ? em hỏi thật là với chiến sĩ lâu thấy pn thì phải làm sao đây? suy cho cùng thì cũng là con người cả mà. ai cũng như nhau phải không cụ?

3Gái

Xe tăng
Website
em thấy ở trên đảo chỗ nào cũng có thể tận dụng để trồng rau cụ nhỉ? em hỏi thật là với chiến sĩ lâu thấy pn thì phải làm sao đây? suy cho cùng thì cũng là con người cả mà. ai cũng như nhau phải không cụ?
Quan trọng là phải có đất vì ngoài này toàn đảo san hô thui. Riêng các vụ... kia thì chắc phải "tự xử" thui. Con người và nhất là đàn ông, nhanh trí mà!

anhgay1706

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Đã từ lâu em vẫn theo dõi các thông tin của Trường Sa, thực ra biết tì biết nhiều nhưng thật lòng em cũng chưa làm được gì để gửi gắm tình cảm của mình tới Trường Sa, chỉ biết và cảm phục sức sống mãnh liệt của Trường Sa. Với những người ở đất liền, cuộc sống bây giờ đầy đủ quá, đôi khi là thừa thãi...còn với Trường Sa bây giờ đã hơn trước vì đất nước phát triển hơn, dành cho biển đảo nhiều hơn nhưng vẫn còn gian khổ lắm, thiếu thốn lắm và còn có những câu chuyện từ sâu thẳm đáy lòng của những con người ngày đêm làm nhiệm vụ ở đây không phải ai cũng muốn hiểu và có thể hiểu. Bài của cụ chủ thớt hay lắm! có những nguồn thông tin như thế này sẽ là những động lực để chúng ta nghĩ về biển đảo về Trường Sa và cũng là để các "chú lính thân yêu" yên tâm làm nhiệm vụ cao cả và thiêng liêng cho dân tộc và đất nước. Cảm ơn các anh và cảm ơn tất cả những tấm lòng của những người luôn hướng về Trường Sa.

3Gái

Xe tăng
Website
Đã từ lâu em vẫn theo dõi các thông tin của Trường Sa, thực ra biết tì biết nhiều nhưng thật lòng em cũng chưa làm được gì để gửi gắm tình cảm của mình tới Trường Sa, chỉ biết và cảm phục sức sống mãnh liệt của Trường Sa. Với những người ở đất liền, cuộc sống bây giờ đầy đủ quá, đôi khi là thừa thãi...còn với Trường Sa bây giờ đã hơn trước vì đất nước phát triển hơn, dành cho biển đảo nhiều hơn nhưng vẫn còn gian khổ lắm, thiếu thốn lắm và còn có những câu chuyện từ sâu thẳm đáy lòng của những con người ngày đêm làm nhiệm vụ ở đây không phải ai cũng muốn hiểu và có thể hiểu. Bài của cụ chủ thớt hay lắm! có những nguồn thông tin như thế này sẽ là những động lực để chúng ta nghĩ về biển đảo về Trường Sa và cũng là để các "chú lính thân yêu" yên tâm làm nhiệm vụ cao cả và thiêng liêng cho dân tộc và đất nước. Cảm ơn các anh và cảm ơn tất cả những tấm lòng của những người luôn hướng về Trường Sa.
Tâm sự và tình cảm của những người như cụ là nguồn động viên lớn nhất với bộ đội đấy. Rất cảm ơn cụ!

TÔN

Xe container
hôm qua em ngồi ăn với ông chú em làm báo ĐTNVN,chú em bảo kinh phí cho 1 người ra trường xa khoảng 15 ngày hết tầm 120 triệu/1 người phải ko cụ chủ thớt
ko biết có khi nào các tàu đánh cá của ngu dân lạc ra đảo ko nhỉ :s

3Gái

Xe tăng
Website
hôm qua em ngồi ăn với ông chú em làm báo ĐTNVN,chú em bảo kinh phí cho 1 người ra trường xa khoảng 15 ngày hết tầm 120 triệu/1 người phải ko cụ chủ thớt
ko biết có khi nào các tàu đánh cá của ngu dân lạc ra đảo ko nhỉ :s
Chính xác đấy cụ ợ. Có khi còn cao hơn, nhất là thời điểm gần Tết, thời tiết xấu, tàu khó đi, tốn nhiều dầu.

Riêng việc tàu cá ngư dân, các đảo ngoài Trường Sa còn làm nhiệm vụ hậu cần nghề cá, cứu hộ cứu nạn các tàu cá không chỉ của ngư dân VIệt Nam mà của cả các quốc gia khác!

XeOnline

Xe tăng
Em vẫn đang ao ước có 1 chuyến ra đảo đây, thăm Trường Sa để cảm nhận hết nỗi thiêng liêng nơi đầu sóng ngọn gió của biên giới quê hương, mà mãi chưa có dịp.

coanhvaem

Xe hơi
Ước gì cũng 1 lần trong đời được ra và cảm nhận về mảnh đất xương máu cha ông để lại, ước gì.............

buffalo car

Xe điện
Gần Tết thế này các chú bộ đội nhớ nhà lắm lắm đấy ạ! Mình cũng ước được một lần thăm các chú quá.

Việt Kiều

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn bác Ba Gái đã có những hình ảnh thật sống động và trung thực về người lính đảo.

@cheobeo : có nhất thiết phải như thế không?

Anthq

Xe tăng
chủ thớt mở làm topic nhỉ ? hoá ra toàn là hàng nhặt nhạnh
Không biết lại cứ hay phát biểu linh tinh x-(Cụ đọc hết các post của cụ 3gai chưa mà phát biểu như thế???
@cụ 3 gái: Tiếp đi cụ ơi

Chỉnh sửa cuối:

Okane

Xe container
E chưa từng ra nhà giàn, nhưng xưa từng tính toán kết cấu những nhà giàn dư thế lày. Đơn giá những năm 1993 - 1994 tầm hơn 10 tỷ VND / chiếc, k tính nội thất, súng ống đạn dược các thể loại, giờ thì chẳng biết bao nhiêu xèng....

3Gái

Xe tăng
Website
chủ thớt mở làm topic nhỉ ? hoá ra toàn là hàng nhặt nhạnh
Nhặt nhạnh có rất nhiều ý nghĩa (chứ không phải nghĩa) cụ ợ! Nhặt nhạnh những điều tưởng như rất bình thường ngoài đảo nhưng lại ý nghĩa với chúng ta sống trong đất liền đấy!
Thân!

CAP_bl

Xe điện
Cảm ơn những hình ảnh rất chân thực, sống động. Thương những người lính của chúng ta quá.

Anthq

Xe tăng
Nhặt nhạnh có rất nhiều ý nghĩa (chứ không phải nghĩa) cụ ợ! Nhặt nhạnh những điều tưởng như rất bình thường ngoài đảo nhưng lại ý nghĩa với chúng ta sống trong đất liền đấy!
Thân!
Cụ ấy lại cứ tưởng là cụ chủ thớt đi "nhặt nhạnh" trên mạng về post ở đây. =))=))=))

lulalulong

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ thớt về những hình ảnh chân thực của người lính đảo.