[Thảo luận] Nhân viên trật tự đô thị phường có được phép dừng xe taxi hoặc đuổi theo taxi vi phạm

ying_jun

Xe tăng
Đọc bài này thấy không biết đ/c trật tự kia có đúng không nữa ?!

Trưa 17/10, sau chặng đường truy đuổi đến góc đường Phạm Ngũ Lão - Nguyễn Trãi (quận 1, TP HCM), xe máy của nhân viên trật tự bị chiếc taxi vi phạm húc vào gầm.

Theo anh Nguyễn Trần Thanh Vũ (nhân viên trật tự đô thị phường Phạm Ngũ Lão, quận 1, TP HCM), khoảng 11h, anh cùng tổ công tác tuần tra xử lý xe vi phạm trật tự trên đường Phạm Ngũ Lão thì phát hiện chiếc taxi đỗ sai quy định.

Xe của nhân viên trật tự đô thị nằm dưới gầm taxi. Ảnh: An Nhơn

Khi anh Vũ đến yêu cầu tài xế xuống xe xuất trình giấy tờ thì người này không chấp hành mà nhấn ga bỏ chạy. Anh Vũ đu lên cần gạt nước trước xe nhưng tài xế vẫn phóng đi.
Lúc này đồng nghiệp của anh Vũ là Nguyễn Thanh Hiếu dùng xe máy đuổi theo khoảng 100 m. Đến góc đường Phạm Ngũ Lão - Nguyễn Trãi thì bị taxi đâm phải trước đầu xe. Rất may anh Hiếu không bị thương tích.

Đông đảo người dân hiếu kỳ trước sự việc. Ảnh: An Nhơn

Tuy nhiên, tài xế taxi Lê Tùng Linh lại cho rằng trước đó có dừng xe tại đường Phạm Ngũ Lão và không vi phạm luật. Anh này đã lái xe bỏ đi nhưng nhân viên trật tự dùng xe máy đuổi theo đến điểm trên thì cho xe lao vào taxi của mình.
Cảnh sát giao thông quận 1 đã lập biên bản, xử lý.

Táo Quân

Xe máy
Em chỉ biết trong SG xxx cơ động không được phép đi chặn xe cướp đêm như ở Hà Nội.
Đêm nào cũng như đêm nào, nhất là tuyến phố Phạm Văn Đồng cũng có bọn xxx Cơ Động cướp đêm, tuyền bắt nhưng xe máy biển tỉnh hoặc nhưng người nhìn k có điều kiện, nghèo khổ còn bọn tóc xanh tóc đỏ k mũ bảo hiểm thì k dám bắt.

nguvango

Xe buýt
Trật tự phường không được phép dừng xe. Nhưng kiểu gì ở VỊT cũng có án CHỐNG NGƯỜI THI HÀNH CÔNG VỤ

Qua Cơn Mê

Xe tải
Theo em thì bài báo này viết chưa đúng . Hiện nay lực lượng trật tự đô thị đã bị xóa bỏ và thay thế bằng THANH TRA XÂY DỰNG ( những người mặc đồng phục mầu sáng trong ảnh chụp của báo ) . Thanh tra xây dựng ngoài việc xử phạt các công trình và doanh nghiệp xây dựng thì họ cũng có quyền xử phạt xe ô tô , xe máy đỗ dừng sai quy định . Ở Hà Nội thì ít thấy thanh tra xây dựng xử phạt giao thông còn ở sài Gòn thì việc này khá phổ biến .

Ga que

Xe buýt
Theo em thì bài báo này viết chưa đúng . Hiện nay lực lượng trật tự đô thị đã bị xóa bỏ và thay thế bằng THANH TRA XÂY DỰNG ( những người mặc đồng phục mầu sáng trong ảnh chụp của báo ) . Thanh tra xây dựng ngoài việc xử phạt các công trình và doanh nghiệp xây dựng thì họ cũng có quyền xử phạt xe ô tô , xe máy đỗ dừng sai quy định . Ở Hà Nội thì ít thấy thanh tra xây dựng xử phạt giao thông còn ở sài Gòn thì việc này khá phổ biến .
Cụ này, THANH TRA XÂY DỰNG mà đi xử phạt giao thông thì dân nó táng cho vỡ mẹt, chí ít cũng phải là THANH TRA GIAO THÔNG thì mới lăng quăng bắt taxi với lại các xe đỗ trái luật chứ.

anchibui

Xe điện
Vãi hàng với bác!
Chỉ xxx xịn mới được phép dừng xe....
Bác tài ở vụ này sẽ ko có tội... Vì các bác TTP ko có chức năng đó nên người điều khiển phương tiện ko phải chấp hành.

thtvuf

Xe điện
sẽ đẻ ra thêm vài lực lượng nữa...cho toi hẳn luôn

thanh_hoi

Xe điện
Em chỉ biết trong SG xxx cơ động không được phép đi chặn xe cướp đêm như ở Hà Nội.
Đêm nào cũng như đêm nào, nhất là tuyến phố Phạm Văn Đồng cũng có bọn xxx Cơ Động cướp đêm, tuyền bắt nhưng xe máy biển tỉnh hoặc nhưng người nhìn k có điều kiện, nghèo khổ còn bọn tóc xanh tóc đỏ k mũ bảo hiểm thì k dám bắt.
CSCĐ ở HN toàn rình mò ở chỗ tối, chủ yếu rình bắt người không đội mũ BH nhưng có TH lại bắt cả lái xe ô tô lấy cớ là đi sai làn. Toshiba chúng nó

Cerato79

Xe tải
CSCĐ ở HN toàn rình mò ở chỗ tối, chủ yếu rình bắt người không đội mũ BH nhưng có TH lại bắt cả lái xe ô tô lấy cớ là đi sai làn. Toshiba chúng nó
Bọn này cũng hay lần mò trong khu Bán đảo Linh Đàm. CSCĐ mà bắt cả oto vi phạm tại ngã tư vào Bán đảo Linh Đàm. Chẳng hiểu thế nào. Loạn hết cả!

Lái xe nâng

Xe buýt
Bọn này cũng hay lần mò trong khu Bán đảo Linh Đàm. CSCĐ mà bắt cả oto vi phạm tại ngã tư vào Bán đảo Linh Đàm. Chẳng hiểu thế nào. Loạn hết cả!
Vấn đề là cụ phải rắn thì chúng nọ bỏ đi thôi :D. Lần e cũng bị cơ động xồ ra rẽ trái sai vào lúc 23h đêm, e kệ cừ ga bình thường chúng nó phải né ra kg dám đuổi vì e đi chậm xem thế nào :))

nhurua

Xe hơi
Hay nhỉ! tài thế!

ducgl77

Xe hơi
chỉ có xxx mới được làm việc này thui

starlv

Xe buýt
trật tự có phải xxx giao thông đâu mà đc phép dừng xe..taxi đang tham gia giao thông chứ nó có gây rồi trật tự đâu..nhiều khi toàn đẻ đâu ra mấy cái thằng trật tự chả ăn học gì ra ngoài bắt vớ va vớ vẩn

thick4b

Xe tải
Em cũng đã chứng kiến nhiều lần rồi. Đúng như cụ nói

thangktvta

Xe tăng
Em và rất nhiều cụ còn lơ mơ về cái này, cụ nào cho em cái thông tin cụ thể về vấn đề: Các lực lượng được phép dừng, kiểm tra và xử phạt phương tiện không ạ?

Qua Cơn Mê

Xe tải
Cụ này, THANH TRA XÂY DỰNG mà đi xử phạt giao thông thì dân nó táng cho vỡ mẹt, chí ít cũng phải là THANH TRA GIAO THÔNG thì mới lăng quăng bắt taxi với lại các xe đỗ trái luật chứ.
Nếu cụ không tin em cũng được thôi , cụ cứ đến ngay ủy ban phường của cụ đang ở mà hỏi thì sẽ rõ .

Duong_Anh

Xe buýt
chả hiểu đâm kiểu gì mà đc như thế các cụ nhỉ

thienphuc

Xe điện
Nếu cụ không tin em cũng được thôi , cụ cứ đến ngay ủy ban phường của cụ đang ở mà hỏi thì sẽ rõ .

em đến phường hỏi thì chủ tịt bảo vả vào mồm thằng nào nói láo.ở chỗ em lực lượng dân phòng đi xe win đội mũ lưỡi trai giống Nguy Quân Ngụy Quyền thời kháng chiến chống Mĩ ra bắt xe ầm ầm,sau đó ra hàng nước ghếch chân lên ngồi rồi ^%$#@)(*()_ đủ cả
còn xxx xanh còn xông cả vào khu chung cư bắt cả ô tô nữa,hôm đó em đang đỗ xe thì xxx xanh xuỵch đến bắt xe em,lúc đó em sợ quá mồm ú ớ đọc 1 câu thần chú " cút k tao gọi quản lý tòa nhà ra bây giờ " thế là em thoát.phù may quá có câu thần chú đến giờ em vẫn thấy ca mơ dun thỉnh thoảng nhìn thấy xxx xanh đến là em lại lẩm bẩm câu đó
giờ xxx xanh có câu thần chú khác " thôi anh mang xe đi chỗ khác cho em bắt taxi "

thangktvta

Xe tăng
em đến phường hỏi thì chủ tịt bảo vả vào mồm thằng nào nói láo.ở chỗ em lực lượng dân phòng đi xe win đội mũ lưỡi trai giống Nguy Quân Ngụy Quyền thời kháng chiến chống Mĩ ra bắt xe ầm ầm,sau đó ra hàng nước ghếch chân lên ngồi rồi ^%$#@)(*()_ đủ cả
còn xxx xanh còn xông cả vào khu chung cư bắt cả ô tô nữa,hôm đó em đang đỗ xe thì xxx xanh xuỵch đến bắt xe em,lúc đó em sợ quá mồm ú ớ đọc 1 câu thần chú " cút k tao gọi quản lý tòa nhà ra bây giờ " thế là em thoát.phù may quá có câu thần chú đến giờ em vẫn thấy ca mơ dun thỉnh thoảng nhìn thấy xxx xanh đến là em lại lẩm bẩm câu đó
giờ xxx xanh có câu thần chú khác " thôi anh mang xe đi chỗ khác cho em bắt taxi "
Em cứ tưởng cứ XXX là có quyền tóm xe hết chứ cụ nhỉ, XXX phường cũng là xxx xanh mà, tóm rầm rầm đấy thôi?