[Thảo luận] Nhân tiện chuyện em bị XXX xanh tuýt, xin hỏi các cụ về luật GTĐB.

vdung

Xe hơi
Chẳng là tết năm vừa rồi em và vợ về quê ăn tết. Thế nào mà 29 tết em làm gẫy kính của vợ em, mà không có kính thì vợ em không nhìn thấy gì. Thế là phải chở vợ đi khắp thành phố tìm mua kính mới, để yên tâm mượn luôn 4b của ông cụ mang biển nội tỉnh đi cho đỡ bị bắt nạt, xe cũng chỉ là crolla cũ đời 2001 thôi.
Chuyện cũng chẳng có gì nếu hôm đó ko phải là 29 tết, cửa hàng đóng cửa hết, còn đúng 1 cái mở cửa mà nằm cạnh ngã tư vòng xuyến. Em quan sát thấy đường vòng xuyến ở đây rộng phải được 4 làn xe, trên vỉa hè ngay đó có 1 con ô tô đỗ sẵn nên liều đỗ dưới đường trước cửa hàng đó luôn. Em đang làm chuyên gia tư vấn cho vợ thì thấy tiếng gì ở ngoài, ngó ra thấy một chú xxx xanh đi lại vòng quanh xe em, vừa đi vừa hét: " chủ xe này là của ai vậy?", bình tĩnh đã, em cho đi lại 1 lúc rồi mới ra nhận lỗi đỗ xe sai rồi đưa giấy tờ và bằng lái cho xxx kiểm tra. Đồng chỉ ấy chỉ sang bên kia đường làm việc, em vẫn bình tĩnh bảo : " 5 phút nữa anh nhé, em mua nốt kính cho vợ em".
5 Phút sau em với vợ đánh xe sang đường, các anh ấy chỉ cho xe lên vỉa hè, ko được để dưới lòng đường /:). Lúc em vào thì xe khác đi ra, có vẻ đã làm luật xong, trước khi em đi bà chủ quán dặn là cho chúng nó vài đồng là được thả ngay.
Sau màn chào hỏi xã giao với một xxx xanh già khác đang ngồi bàn ghế, xxx già bắt đầu giọng bề trên:
- Em biết là đỗ xe ở dưới lòng đường ở ngã tư vòng xuyến như thế là phạm luật hay không?
- Dạ, em biết nhưng phải vào mua kính thì biết làm cách nào nữa anh.
- Tội này phat ...k nhưng quan trọng là hôm nay kho bạc đóng cửa, bọn anh phải giữ giấy tờ xe đến qua tết.
Ai chà, bắt đầu dọa em rồi đây, em chưa kịp nói gì thì xxx xanh trẻ lúc nãy nói góp vào.
- Thôi anh ơi, lúc nãy em nói với anh ý là có gì anh em giải quyết linh hoạt cho nhau.
Em cắt đoạn này đi ko các cụ bảo em khoe hàng, nói chung về sau em đc thả mà ko mất tiền.

Trong chuyện này đúng là em sai nhưng thực sự em vẫn thắc mắc là mấy xxx phường có quyền bắt xe đỗ sai vị trí, được quyền kiểm tra giấy tờ và được quyền lập viên bản vi phạm giao thông hay không?

Chỉnh sửa cuối:
Cụ khoe hàng đới à, vi phạm thì dân phòng cũng có quyền nữa là xxx

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Công An Phường có quyền ạ, em bị dính 1 lần rồi !

HUNGSMUN

Xe container
Dân phòng không được chặn xe nhá, còn xxx xanh có cả quyền bắt người nữa đấy chứ đừng nói là phương tiện.

codate

Xe tăng
dạ sáng nay em vừa hóng hớt được luôn, CAP có thể kiểm tra, giữ giấy tờ nhưng không giải quyết, phải chuyển lên CSGT (em vừa nghe thiếu úy áo xanh nói hum nay xong)

Ai bảo cụ là dân phòng được chặn xe được có quyền xử lý vi phạm ? còn XXX xanh thì em ko rõ.
em không nói dân phòng có quyền dừng xe Cụ ợ, nhưng nếu Cụ Chủ đậu đỗ sai quy định dân phòng có quyền sử lý

o0atulao0

Xe tăng
xxx xanh hoàn toàn có quyền phạt cụ à.

Ai bảo cụ là dân phòng được chặn xe được có quyền xử lý vi phạm ? còn XXX xanh thì em ko rõ.
em không nói dân phòng có quyền dừng xe Cụ ợ, nhưng nếu Cụ Chủ đậu đỗ sai quy định dân phòng có quyền sử lý
Dân phòng không được chặn xe nhá,
Sử lý khi đang đậu đỗ cơ mà Cụ

Chỉnh sửa cuối:

lead2011

Xe container
Kụ sai lòi pha. Lại ko mất tiền...lần sau lại đỗ tại vòng xuyến tiếp.
Sợ đếch giề kụ nhờ...!!??

codate

Xe tăng

Sử lý khi đang đậu đỗ cơ mà Cụ
chẳng dân phòng nào có quyền xử lý cụ nhé. Dân phòng chỉ là hỗ chợ dừng xe vi phạm để CAP hoặc CSGT xử lý, chứ dân phòng ko có chức năng xử lý.
Dân phòng có chặn lại mà ko có người xử lý thì cũng chẳng để làm j

MRNO

Xe hơi
hihi cụ sướng nhỉ vi phạm mà cụ không sao, nhưng sao lại thế nhỉ??? e cũng chẳng hỉu
nhưng nói chum là chú xxx xanh đó tốt bụng thật hic hic

MRNO

Xe hơi
hihi cụ sướng nhỉ vi phạm mà cụ không sao, nhưng sao lại thế nhỉ??? e cũng chẳng hỉu

vdung

Xe hơi
Em xóa đoạn sau đi rồi vì bác kia bảo em khoe hàng, nhưng tóm gọn là em ko xin xỏ 1 câu nào và xác định nộp phạt, mấu chốt của vấn đề là xxx xanh phát hiện chính chủ xe này là cán bộ mà anh ý biết, gia đình em mua lại chỉ qua 1 giấy ủy quyền.

duongvenha

Xe máy
màu xanh thì ko đc dừng xe khi cụ đang giao thông thôi, màu vàn mới được. Trường hợp của cụ là đang dừng nên màu xanh ko sai. Còn phần có thẩm quyền xử phạt hay ko thì em hem rõ ợ.

windys

Xe tăng
màu xanh thì ko đc dừng xe khi cụ đang giao thông thôi, màu vàn mới được. Trường hợp của cụ là đang dừng nên màu xanh ko sai. Còn phần có thẩm quyền xử phạt hay ko thì em hem rõ ợ.
Cụ nhầm ạ, trong một số trường hợp màu xanh vẫn đc dừng xe. Cảnh sát trật tự, cảnh sát cơ động, cảnh sát 113 được phép dừng xe, xử lí vi phạm một số trường hợp, em cũng quên hết rồi, nhưng có mấy cái em nhớ: dừng đỗ sai, đi vào đường cấm, đi vào đường ngược chiều.
Đoạn Vọng - Minh Khai là một chiều ô tô, công an phường vẫn dừng xe vi phạm suốt đấy ạ

thaptothanh13

Xe tải
Có cụ nào có văn bản cụ thể quy định rõ việc này phọt lên cho anh em ngâm cứu với ạ!!
Không để lâu các cụ ấy đánh nhau mẻ đầu sứt trán mất!!:((

hungbm

Xe điện
XXX Phường có thẩm quyền để xứ lý các vi phạm về GT cụ ơi. Dân phòng k có quyền gì hết mà chỉ làm công tác hỗ trợ cho CAP thôi

Matizcoi

Xe cút kít
ngắn gọn là trong địa bàn phường quản lý, CAP có quyền xử lý những xe chỉ cần có "biểu hiện vi phạm" thôi hê hê ...