[Funland] Nhân ngày 27/7 xin tư vấn tìm hài cốt liệt sỹ

Nuhoangracroi

Xe tải
Như tiêu đề, em muốn hỏi các cụ về các kênh tìm mộ liệt sỹ, có cụ mợ nào đã tìm được mộ hoặc biết chương trình, hội nhóm nào liên quan đến tìm mộ ls tư vấn , giới thiệu giúp e với ah.
Ông nội em hy sinh năm 1968 tại chiến trường Quảng Trị. Có sơ đồ phần mộ rõ ràng nhưng cách đây 17 năm gia đình em đã đi tìm và được biết khu vực phần mộ ông đã được quy tập vào nghĩa trang Gio Linh nhưng trong quá trình quy tập thì đã làm thất lạc khá nhiều phần mộ trong đó có mộ ông của em. Gia đình em vẫn luôn mong muốn đón ông về quê hương nên muốn các cụ tư vấn giúp e xem trường hợp như của nhà e thì có khả năng tìm được Ko ah? Xin cảm ơn các cụ mợ

atbp

Xe buýt
Bây giờ chỉ có làm việc với ban quản lý nghĩa trang Gio Linh xem trong quá trình di chuyển họ có còn ghi chép gì không, nhiều trường hợp bia mộ lâu nên tên, địa chỉ sẽ sai một chút với hồ sơ gốc vì bị mờ, mất nét...Khoanh vùng những trường hợp di chuyển cùng đợt mà cùng hy sinh năm 1968, cùng phía nam QK4, cùng trung đoàn, tiểu đoàn, đại đội...Cùng được an táng một khu vực....
Ai là người ông nội cụ quý nhất thì đi lại từng hàng, từng ô trong khu vực quy tập tại nghĩa trang mới nếu mỏi chân, nổi da gà, thì dừng lại tìm kiếm trong bán kính 10m ( Đây là kinh nghiệm có thật ở gia đình mình xin chia sẻ lại ) Chúc cụ và gia đình được toại nguyện !

Nuhoangracroi

Xe tải
Bây giờ chỉ có làm việc với ban quản lý nghĩa trang Gio Linh xem trong quá trình di chuyển họ có còn ghi chép gì không, nhiều trường hợp bia mộ lâu nên tên, địa chỉ sẽ sai một chút với hồ sơ gốc vì bị mờ, mất nét...Khoanh vùng những trường hợp di chuyển cùng đợt mà cùng hy sinh năm 1968, cùng phía nam QK4, cùng trung đoàn, tiểu đoàn, đại đội...Cùng được an táng một khu vực....
Ai là người ông nội cụ quý nhất thì đi lại từng hàng, từng ô trong khu vực quy tập tại nghĩa trang mới nếu mỏi chân, nổi da gà, thì dừng lại tìm kiếm trong bán kính 10m ( Đây là kinh nghiệm có thật ở gia đình mình xin chia sẻ lại ) Chúc cụ và gia đình được toại nguyện !
Anh chị em với con thì mất cả rồi chỉ còn lại đời các cháu thì có khả thi k cụ?

workerbee2006

Xe tải
Xin chia sẻ với mợ hành trình tìm mộ liệt sĩ ông chú ruột em.

Năm 1972 ông nhập ngũ và mới đang trên đường hành quân vào phía nam thì đã bị Mỹ rải bom B52 ở Quảng Trị. Thời gian nhập ngũ cho đến lúc hy sinh chỉ vài tháng.

Thông tin duy nhất nhận được từ đơn vị chỉ là hy sinh vào ngày tháng nào và nơi hy sinh chỉ ghi là chiến trường Quảng Trị.

Trong suốt 20 năm bố em đã gửi thư đến từng tỉnh đội để nhờ họ tìm tất cả các nghĩa trang từ Quảng Bình trở vào nhưng câu trả lời chỉ là không có.

Đến năm 2011 thì bố em mất. Gia đình em cũng dừng mọi sự cố gắng.

Nhưng bỗng năm 2012, UBND xã gọi lên và báo có 1 người ở xã bên cạnh đi thăm các nghĩa trang ở Quảng Trị và gửi về một bức ảnh bia mộ có tên gần giống với tên ông chú liệt sĩ mà quê quán lại đúng ở xã mình. Ông chú lên xem ảnh giật mình và gọi về báo cho cả nhà rằng tìm thấy rồi.

Hoá ra trên bức ảnh tên chỉ khác 1 nét duy nhất chắc do các bác ghi chép lại sai rồi khắc y như thế trên bia mộ. Tên ông chú liệt sỹ là Du nhưng trên bia mộ là Da. Còn lại tất cả họ, tên đệm và quê quán đều trùng khớp. Vậy là tất cả những bức thư bố em gửi cho tỉnh đội ở Quảng Trị người ta không tìm ra được chỉ vì trên danh sách của người ta là Da mà tên người nhà mình là Du.

Ấy thế mà mất 2 mấy năm mới tìm được phần mộ của chú một cách rất tình cờ. Cứ như có người chỉ vậy.

Rút kinh nghiệm nhà em, trường hợp nhà mợ đã biết chính xác xã chôn cất ông cụ thì nhà mợ nên đến tận nơi xin làm việc với UBND xã Gio Linh rồi đi xoi từng ngôi mộ trong tất cả các nghĩa trang trong xã. Vì rất có khả năng một vài chi tiết không đầy đủ và trùng khớp nên bên xã Gio Linh họ không tìm thấy.

Chúc gia đình mợ tìm được ông cụ!

Nuhoangracroi

Xe tải

Năm 1972 ông nhập ngũ và mới đang trên đường hành quân vào phía nam thì đã bị Mỹ rải bom B52 ở Quảng Trị. Thời gian nhập ngũ cho đến lúc hy sinh chỉ vài tháng.

Thông tin duy nhất nhận được từ đơn vị chỉ là hy sinh vào ngày tháng nào và nơi hy sinh chỉ ghi là chiến trường Quảng Trị.

Trong suốt 20 năm bố em đã gửi thư đến từng tỉnh đội để nhờ họ tìm tất cả các nghĩa trang từ Quảng Bình trở vào nhưng câu trả lời chỉ là không có.

Nhưng bỗng năm 2012, UBND xã gọi lên và báo có 1 người ở xã bên cạnh đi thăm các nghĩa trang ở Quảng Trị và gửi về một bức ảnh bia mộ có tên gần giống với tên ông chú liệt sĩ mà quê quán lại đúng ở xã mình. Ông chú lên xem ảnh giật mình và gọi về báo cho cả nhà rằng tìm thấy rồi.

Hoá ra trên bức ảnh tên chỉ khác 1 nét duy nhất chắc do các bác ghi chép lại sai rồi khắc y như thế trên bia mộ. Tên ông chú liệt sỹ là Du nhưng trên bia mộ là Da. Còn lại tất cả họ, tên đệm và quê quán đều trùng khớp. Vậy là tất cả những bức thư bố em gửi cho tỉnh đội ở Quảng Trị người ta không tìm ra được chỉ vì trên danh sách của người ta là Da mà tên người nhà mình là Du.

Ấy thế mà mất 2 mấy năm mới tìm được phần mộ của chú một cách rất tình cờ. Cứ như có người chỉ vậy.

Rút kinh nghiệm nhà em, trường hợp nhà mợ đã biết chính xác xã chôn cất ông cụ thì nhà mợ nên đến tận nơi xin làm việc với UBND xã Gio Linh rồi đi xoi từng ngôi mộ trong tất cả các nghĩa trang trong xã. Vì rất có khả năng một vài chi tiết không đầy đủ và trùng khớp nên bên xã Gio Linh họ không tìm thấy.

Chúc mừng gia đình cụ. Thật là may mắn quá

Xedap4banh2

Xe tăng

Năm ngoái bác họ e cũng phát hiện tình cờ vậy
Cũng có người đọc thấy đồng hương xong về báo với gia đình
Còn bác ruột e thì đi gọi hồn mấy lần đều nói, kiểu như xương cốt cũng chỉ là phù du, bác thấy ok là đc, khỏi cần tìm, mà có tìm cũng không thấy

workerbee2006

Xe tải
Năm ngoái bác họ e cũng phát hiện tình cờ vậy
Cũng có người đọc thấy đồng hương xong về báo với gia đình
Còn bác ruột e thì đi gọi hồn mấy lần đều nói, kiểu như xương cốt cũng chỉ là phù du, bác thấy ok là đc, khỏi cần tìm, mà có tìm cũng không thấy
Việc này khó giải thích thật!
Em cảm giác rất là tâm linh nhé!

Nuhoangracroi

Xe tải
Nhà e cũng đi gọi hồn rồi bảo k về đầu đừng tìm, ở đây với đồng đội vui hơn. Nhưng chẳng lẽ lại nghe lời thầy bà mà để trong lòng cứ canh cánh nỗi đau. Tình thân ruột thịt ngày nào chưa tìm đc là chưa nguôi ngoai nên cơ hội là hỏi là cứ tìm

workerbee2006

Xe tải
Nhà e cũng đi gọi hồn rồi bảo k về đầu đừng tìm, ở đây với đồng đội vui hơn. Nhưng chẳng lẽ lại nghe lời thầy bà mà để trong lòng cứ canh cánh nỗi đau. Tình thân ruột thịt ngày nào chưa tìm đc là chưa nguôi ngoai nên cơ hội là hỏi là cứ tìm
Đừng tin mấy vụ gọi hồn! Nhà em gọi chán rồi, cũng bảo không phải tìm, ko muốn về blah blah ... xong rồi bỗng dưng 1 ngày đẹp trời ông đồng hương đến tận mộ chụp ảnh rồi gửi về cứ như là có người chỉ dẫn ông ấy đến tận nơi để chụp vậy.

Nuhoangracroi

Xe tải
Việc này khó giải thích thật!
Em cảm giác rất là tâm linh nhé!
17 năm trước gia đình e có vào tận nơi tìm nhưng thất lạc nên k thể xác định được trong hàng nghìn mộ vô danh. Từ đó đến nay cũng đi tìm thêm 2 lần nữa theo tâm linh nhưng k có kết quả chỉ toàn nói k muốn về. Tâm nguyện bà nội e Vẫn luôn muốn tìm về, ngày xưa nghèo khó bà bán cả đất cát để đi tìm giờ bà e mới mất nên gđ lại tiếp tục dò hỏi xem thế nào ah

Ct.Thang

Xe tăng
Thông tin này là chi tiết so với nhiều liệt sỹ khác, chú ruột em chỉ nhõn câu: Hi sinh tại mặt trận phía Nam.

Nuhoangracroi

Xe tải
Đừng tin mấy vụ gọi hồn! Nhà em gọi chán rồi, cũng bảo không phải tìm, ko muốn về blah blah ... xong rồi bỗng dưng 1 ngày đẹp trời ông đồng hương đến tận mộ chụp ảnh rồi gửi về cứ như là có người chỉ dẫn ông ấy đến tận nơi để chụp vậy.
Vâng cụ, em cũng chán mấy ông xưng bà xưng cô rồi. Thánh phán như đúng rồi, khẳng định chắc chắn hàng số 2 ngôi số1... bắt phải mang ngay về ... hài lắm

workerbee2006

Xe tải
17 năm trước gia đình e có vào tận nơi tìm nhưng thất lạc nên k thể xác định được trong hàng nghìn mộ vô danh. Từ đó đến nay cũng đi tìm thêm 2 lần nữa theo tâm linh nhưng k có kết quả chỉ toàn nói k muốn về. Tâm nguyện bà nội e Vẫn luôn muốn tìm về, ngày xưa nghèo khó bà bán cả đất cát để đi tìm giờ bà e mới mất nên gđ lại tiếp tục dò hỏi xem thế nào ah
Có một điều khá tâm linh là ông già em tìm ông chú suốt 20 năm nhưng chỉ sau một năm khi ông già em mất thì lại tìm thấy.
Hy vọng bà nội mợ cũng chỉ đường cho con cháu để tìm được ông 🙏

omerta77

Xe điện
E xin chia sẻ 1 chút kinh nghiệm vì e trực tiếp đi tìm mộ bác em là Liệt sỹ. Có sơ đồ mộ vào tận nơi, tìm vài ngày mà cũng không tìm được.
Không nên tin vào ngoại cảm, gọi hồn. Có vị trí mộ chính là 1 điều kiện tốt để kiểm chứng việc này. Ví dụ kiểu sơ đồ mộ vị trí ở quận Hoàn Kiếm nhưng mấy "thầy" chỉ mộ ở quận Tây Hồ vậy =)) Không có sơ đồ mộ thì người nhà cũng chỉ biết tin chứ làm gì có cách nào kiểm chứng? Nhà e là "thầy Bảy"ở KL chỉ mộ được quy tập về nghĩa trang LS Hướng Hóa. Chỉ vị trí ngôi số 1, hàng số 1 khu bên trái từ cổng vào. Nhà e vào đến nơi, hỏi bác quản trang tìm hồ sơ xem mộ này quy tập từ đâu về. So sánh với sơ đồ mộ thì ở xã cách vị trí mộ bác e đến cả 30km nên có thể loại luôn. Với giađình ko có sơđồ thì chỉ có tin mà mang về thôi chứ biết lấy gì kiểm chứng?? Cùng lắm thì về thử ADN hoặc ko thử mà tâm niệm coi như đó là người thân mình hoặc đồng đội của người thân mình cho tâm an.
E đã nhờ 1 bạn trên diễn đàn quân sử ngày trước (nick là: quangcanvn) để tìm từ mảnh bản đồ có mộ ra thành bản đồ quân sự. Sau đó quy chiếu ra bản đồ hành chính bây giờ để xác định tương đối chính xác ở xã nào, huyện nào, tỉnh nào. Mợ ib e sẽ cho số đt và FB của bạn này. Nhóm này gồm rất nhiều các CCB tham gia và tư vấn công khai
P/s: Giờ bạn ý và nhiều người vẫn đang làm việc có ý nghĩa này 1 cách hoàn toàn tự nguyện và ko có bất cứ 1 chi phí nào. Khi gặp e cũng không ngờ các bạn ý tìm kiếm và phân tích 1 cách khoa học như vậy. Các thông tin đều dựa trên cơ sở dữ liệu có thật, lời kể của các CCB, tài liệu giải mật của Mỹ...

Chỉnh sửa cuối:
Nhà em có ông bác liệt sĩ mà giấy báo tử chỉ ghi: chiến trường miền Nam.

quehuong2020

Xe máy
Hồi em còn nhỏ , có bác hàng xóm chưa vợ con thương em nhất xóm , mỗi chiều bác đi làm về bác đều có kẹo cho em , thế rồi một hôm bác lên đường đi K , và bác không về nữa ... mãi mãi không về nữa . Năm 2001 , địa phương tổ chức buổi đi tìm mộ các ls đã hy sinh , cả xóm rủ nhau về miền Tây Nam bộ để tìm bác về , em cũng đi theo . Ngồi trên xe mấy tiếng đồng hồ , thế mà vừa đến nơi , là một khu vực đất đai trống trải , mênh mông , em đã đi thẳng gần 1 cây số đến bên một gò đất cây cỏ đã phủ um tùm , em nói với mọi người rằng lúc trên xe đã nghĩ trong đầu rằng hồi nhỏ bác mến cháu , nên giờ cháu đi đón bác về , hoà bình rồi bác ạ , về thôi , nên vừa xuống xe là em bất giác đi thẳng đến đây , không có cảm giác ai điều khiển cả , trong đầu cũng chỉ nghĩ mông lung là ừ thì đi hướng này , khi đên nơi thì em chỉ nghĩ ồ , là ở đây sao . Vậy là mọi người đào cái gò đất đó lên , thấy 3-4 bộ hài cốt , xét ADN thì đúng là một trong những bộ hài cốt đó là ông bác ngày nào .

Chuyến đi của em quá đỗi nhẹ nhàng , chúc mợ mau tìm được người thân ạ .