nhà bên cạnh bị lún, nứt.

dfsvn

Xe hơi
Chào các cụ,
Em gặp ca khó, nhờ các chuyên gia xây dựng có ý kiến góp ý, tư vấn giùm ạ.

Em định mua căn số 1.
Căn số 2: em nhìn thấy hiện tượng lún, nứt mái tầng 4, phần tường liên kết giữa 2 nhà bị nứt .
Căn số 1: làm sau, đóng móng cọc hết đất, tường sát căn số 2 là tường 10, mới làm được 2 năm.
Bên cạnh của 2 căn đều là khu vực trống

Vậy các cụ cho em hỏi:

1. Để lâu dài, có lo căn số 1 bị lún nghiêng theo không ạ?
2. Có lo nước mưa thấm vào giữa 2 căn, làm hỏng tường căn số 1 ko?
3. Nếu bên cạnh căn số 1 xây dựng, với móng cọc, có lo bị nứt, lún sau này ko?

Vì việc mua nhà quan trọng, nên em cần hỏi kỹ, mong các cụ tư vấn giùm ạ.
Em cảm ơn.

dfsvn

Xe hơi
Hiện căn số 1 không bị sao ạ, nhưng e lăn tăn về lâu dài có ảnh hưởng gì không.

NguyenAnhPhan

Xe container
Căn 1 sẽ lún dần theo thời gian. Về phía đất trống.Lúc ấy nguy cơ căn 1 nghiêng là rất lớn. Mà nghiêng thì... căn số 2 tuy có thể không nghiêng ngay giờ. Nhưng khi căn 1 nghiêng, căn 2 sẽ ảnh hưởng (do bị hẫng thế). Dẫn đến nguy cơ lún không đều. Nguy cơ nghiêng theo. Nhưng nghiêng phía nào thì chưa biết. Nếu căn 1 nghiêng mạnh, hoặc đổ, mà không gây đẩy móng căn 2 " Thì căn 2 có thể nghiêng theo căn 1. Hoặc không nghiêng (phải lạc quan lắm mới không xẩy ra chuyện này). Nếu căn 1 nghiêng, hoặc đổ mà đẩy móng - thì căn 2 sẽ nghiêng về phía đất trống bên cạnh (do bị ảnh hưởng theo kiểu đòn bẩy).
--> Ấy là em nghĩ thế.
Chờ chuyên gia khác vào giải thích thêm.

dfsvn

Xe hơi
Căn 1 sẽ lún dần theo thời gian. Về phía đất trống.Lúc ấy nguy cơ căn 1 nghiêng là rất lớn. Mà nghiêng thì... căn số 2 tuy có thể không nghiêng ngay giờ. Nhưng khi căn 1 nghiêng, căn 2 sẽ ảnh hưởng (do bị hẫng thế). Dẫn đến nguy cơ lún không đều. Nguy cơ nghiêng theo. Nhưng nghiêng phía nào thì chưa biết. Nếu căn 1 nghiêng mạnh, hoặc đổ, mà không gây đẩy móng căn 2 " Thì căn 2 có thể nghiêng theo căn 1. Hoặc không nghiêng (phải lạc quan lắm mới không xẩy ra chuyện này). Nếu căn 1 nghiêng, hoặc đổ mà đẩy móng - thì căn 2 sẽ nghiêng về phía đất trống bên cạnh (do bị ảnh hưởng theo kiểu đòn bẩy).
--> Ấy là em nghĩ thế.
Chờ chuyên gia khác vào giải thích thêm.
cảm ơn cụ, nhờ các chuyên gia khác góp ý thêm ạ

Ledung17

Xe tải
Chào các cụ,
Em gặp ca khó, nhờ các chuyên gia xây dựng có ý kiến góp ý, tư vấn giùm ạ.

Em định mua căn số 1.
Căn số 2: em nhìn thấy hiện tượng lún, nứt mái tầng 4, phần tường liên kết giữa 2 nhà bị nứt .
Căn số 1: làm sau, đóng móng cọc hết đất, tường sát căn số 2 là tường 10, mới làm được 2 năm.
Bên cạnh của 2 căn đều là khu vực trống

Vậy các cụ cho em hỏi:

1. Để lâu dài, có lo căn số 1 bị lún nghiêng theo không ạ?
2. Có lo nước mưa thấm vào giữa 2 căn, làm hỏng tường căn số 1 ko?
3. Nếu bên cạnh căn số 1 xây dựng, với móng cọc, có lo bị nứt, lún sau này ko?

Vì việc mua nhà quan trọng, nên em cần hỏi kỹ, mong các cụ tư vấn giùm ạ.
Em cảm ơn.

View attachment 5957223
1. không lo
2. lo, nhưng xử lý được bằng cách che mưa khe giữa 2 nhà
3. có thể không lo

Kientructraco.com

Xe đạp
Website
bachtanphat.vn
Căn số 2 lún, theo mô tả của Bác là thấy vết nứt tiếp giáp 2 nhà, được hiểu là căn số 1 và 2 xây tách rời nhau.
Vi vậy căn số 2 lún THƯỜNG lún về phía đất trống sẽ không ảnh hưởng tới căn số 1 (với điều kiện móng cọc cho căn số 1 đúng và đủ theo tính toán thiết kế, lún trái hoặc phải Bác có thể nhờ người kiểm tra bằng dây dọi hoặc máy kinh vĩ, theo Bác mô tả thì 98% là lún về bên trái.)
1./ Về lâu dài căn số 1 không bị lún theo (với điều kiện móng cọc, đúng và đủ theo thiết kế, trừ khi cọc căn số 1 không đạt yêu cầu thiết kế).
2./ Đương nhiên khi căn số 2 lún nghiêng về bên trái sẽ tách và tạo khoảng cách gây thấm.( có thể sửa được bằng cách lợp tôn khe tách này, với điều kiện không lớn hơn 10cm. từ 20 cm thì căn số 2 sẽ đập xây mới)
3./ Bên phải căn số 1 cũng xây 3 tầng thì căn số 1 không ảnh hưởng gì.
Chốt lại với Bác là căn số 1 nếu thiết kế móng cọc đúng và đủ thì 2 bên có ngả nghiêng nhà Bác vẫn hiên ngang đứng 1 mình. (Nếu là kỹ sư thiết kế có kinh nghiệm thiết kế móng căn số 1 thì bác yên tâm, còn thợ xây thiết kế thì em lo ngại, Bác không nên mua)

Chỉnh sửa cuối:

dfsvn

Xe hơi
Em cũng xem qua bản thiết kế của chủ nhà. Nhưng đó hình như chỉ là bản thiết kế để xin phép xây dựng, vì em thấy kiểu móng băng, chứ ko đóng cọc.
Còn lại chủ nhà cam kết đóng hết cọc ạ.