[Funland] Nghi vấn tiệm cơm từ thiện ăn chặn tiền từ thiện bệnh nhân ung thư

ChuotRain92

Xe tải
Em hóng được vụ này đang nổi trên Tiktok, có bác nào hóng được thêm thông tin không ạ?

1, Rút tiền về tài khoản cá nhân với lý do không hợp lý (Bảo gửi tiết kiệm nhưng 2 tháng trời không gửi)
2, Thanh toán các hóa đơn bất thường (nghi vấn là thanh toán ví điện tử)
3, 02 tháng trời với các khoản chi tiêu mua dầu ăn và gia vị cao bất thường
...

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Hóng ông bạn K này xem tnao, nếu thật thì nát và mõm quá :))

Ai đấy ạ? :-?

butchikim

Xe ba gác
Cụ chủ cho cái nguồn nghi vấn lên đi

ChuotRain92

Xe tải
Các bác lên facebook hoặc tiktok gõ tìm kiếm "phốt tiệm cơm từ thiện" là ra ạ

xukthal

Xe lăn
Biết thì đưa ra để ae còn chửi chớ :))

truonglq

Xe tải

Htrc mới đọc xong. Thật giả k biết đg nào :(

Xe bọ xít

Xe container
Tháng nào kê tháng đó, hay tiện A ý nhập hàng thì nhập 1 thể nhất là đồ để vài tháng hay cả năm đc.

sakai_yo

Xe lăn
Em biết Tiệm cơm 1K từ ngày bắt đầu, cũng ủng hộ 1-2 lần vì trước đó em cũng biết bạn K qua một số gr cho trẻ đi ra ngoài chơi. Thực sự cho đến trước khi lùm xùm (1 tuần rồi) thì đây vẫn là nhóm thiện nguyện mà em tin tưởng nhất. Mỗi tuần bếp nấu 2 bữa cơm trao cho các bé đang điều trị K ở nhi tư. Em đọc tất cả các post của bên tố cáo nhưng không còm 1 còm nào vì muốn nghe 2 tai đã. Còn cđm thì như cccm cũng biết rồi đấy, nhiều khi chưa rõ ngọn ngành mà họ xỉ vả, mạt sát người khác kinh khủng. Bếp 1K mới được gần 2 năm nhưng trước đó bạn K này đi làm từ thiện rất nhiều rồi. Chỉ đến bếp 1K thì bạn ấy mới lập 1tk thiện nguyện riêng để MTQ đóng góp.
Quan điểm cá nhân của em thì cũng có 1 số băn khoăn - chứ không phải áp đặt xấu gì cho bạn ý nhé:
- Khi số dư tk đủ lớn: 1 tỷ chẳng hạn thì có thể dừng, khi nào gần hết lại kêu gọi tiếp. Vì nói thật 1 tỷ nấu cơm còn lâu mới hết (tuần 400 suất). Nhưng bạn vẫn mở tk, hiện giờ số dư chưa tiêu đến là gần 3.5 tỷ.
- bạn ý đăng clip, hình ảnh về cô con gái xấu số hơi bị nhiều.
Đấy là cảm nhận cá nhân, em chờ giải trình cụ thể, chưa nhận định bạn ý tư lợi gì cả, em cũng chưa còm 1 câu nào bênh hay anti.

Chỉnh sửa cuối:

sakai_yo

Xe lăn
Tháng nào kê tháng đó, hay tiện A ý nhập hàng thì nhập 1 thể nhất là đồ để vài tháng hay cả năm đc.
Nói thật với cụ, duy trì 1 bếp ăn có tỉ thứ phải mua, giờ cđm đòi hoá đơn từ 2021 thì cũng khó thật. Sau này chắc ít người dám đứng lên làm nữa.

gautrucbe

Xe tải
Em biết Tiệm cơm 1K từ ngày bắt đầu, cũng ủng hộ 1-2 lần vì trước đó em cũng biết bạn K qua một số gr cho trẻ đi ra ngoài chơi. Thực sự cho đến trước khi lùm xùm (1 tuần rôi) thì đây vẫn là nhóm thiện nguyện mà em tin tưởng nhất. Mỗi tuần bếp nấu 2 bữa cơm trao cho các bé đang điều trị K ở nhi tư. Em đọc tất cả các post của bên tố cáo nhưng không còm 1 còm nào vì muốn nghe 2 tai đã. Còn cđm thì như cccm cũng biết rồi đấy, nhiều khi chưa rõ ngọn ngành mà họ xỉ vả, mạt sát người khác kinh khủng. Bếp 1K mới được gần 2 năm nhưng trước đó bạn K này đi làm từ thiện rất nhiều rồi. Chỉ đến bếp 1K thì bạn ấy mới lập 1tk thiện nguyện riêng để MTQ đóng góp.
Quan điểm cá nhân của em thì cũng có 1 số băn khoăn - chứ không phải áp đặt xấu gì cho bạn ý nhé:
- Khi số dư tk đủ lớn: 1 tỷ chẳng hạn thì có thể dừng, khi nào gần hết lại kêu gọi tiếp. Vì nói thật 1 tỷ nấu cơm còn lâu mới hết (tuần 400 suất). Nhưng bạn vẫn mở tk, hiện giờ số dư chưa tiêu đến là gần 3.5 tỷ.
- bạn ý đăng clip, hình ảnh về cô con gái xấu số hơi bị nhiều.
Đấy là cảm nhận cá nhân, em chờ giải trình cụ thể, chưa nhận định bạn ý tư lợi gì cả, em cũng chưa còm 1 câu nào bênh hay anti.
Cá nhân em đang theo dõi bạn này, và cũng theo dõi vụ này. Bản thân em có định kỳ hàng tháng vào mùng 1 có sai lệch vài ngày ck làm từ thiện, vì ko trực tiếp làm được. Bạn K này e có chuyển vài lần, thế nên giờ xảy ra việc này, chưa biết đúng sai, thì cũng bất ngờ và khá sốc. Lựa chọn ck cho bạn K vì thấy (1) tài khoản của bạn là tk mở, ai cũng có thế vào xem (em chưa xem bao giờ); (2) việc nấu cơm của bạn là thực tế, update thường xuyên, bữa ăn chất lượng, đẹp mắt.
Về thắc mắc của cụ thì qua việc theo dõi, thấy rằng bạn Knói rõ tk này ko chỉ là nấu cơm, mà con làm việc khác như xây trường học, trang thiết bị cho trẻ em vùng cao…. Việc bạn này nhắc đi nhắc lại về đứa con đã mất thì đúng là quá nhiều, em hơi cấn vụ này. Ngoài ra cỏn viện bạn ấy comment hơi suồng sã…lảm em ko thích lắm, nhưng tự cho do mình khó tinus chăng nên ko care

sakai_yo

Xe lăn
Về thắc mắc của cụ thì qua việc theo dõi, thấy rằng bạn Knói rõ tk này ko chỉ là nấu cơm, mà con làm việc khác như xây trường học, trang thiết bị cho trẻ em vùng cao…. Việc bạn này nhắc đi nhắc lại về đứa con đã mất thì đúng là quá nhiều, em hơi cấn vụ này. Ngoài ra cỏn viện bạn ấy comment hơi suồng sã…lảm em ko thích lắm, nhưng tự cho do mình khó tinus chăng nên ko care
Những trường hợp thiện nguyện ngoài nấu cơm đều được kêu gọi riêng cụ ạ. Vì thế tuy cùng ck vào 1 TK nhưng cũng có thể lọc, và đến đâu gọn đến đấy. Nên số dư trong tk chủ yếu là của mn ủng hộ nấu cơm đấy cụ.
Em thấy ở các post bên tố cáo có nhiều còm rất chối kiểu dậu đổ bìm leo. VD có người còm là “em ib anh ta xin ủng hộ cho 1 trường hợp khó khăn trong khu mà anh ta bắt em phải chụp ảnh lên, thật quá đáng”. Theo em - em nghĩ đa số cccm ở đây cũng nghĩ thế - thì việc chụp ảnh xác minh là quá cần thiết đấy chứ. Nếu không xác thực thì với kiểu trục lợi của nhiều người thì núi cũng lở. Tuy nhiên em hèn thật, đọc thấy gai mắt nhưng trước 1 đám đông đang hung hãn em đành im lặng, không dám lên tiếng.

PDlong

Xe điện
Bạn này có con bị K thì phải ; có lên vtv

sakai_yo

Xe lăn
Bạn này có con bị K thì phải ; có lên vtv
Bị K và đã mất hơn 2 năm rồi ạ. Khi con bạn ấy nằm điều trị ở K bạn ấy làm rất nhiều hoạt động cho các bé ở khoa đó. VD như tổ chức noel, haloween, phát quà. Lúc đó chưa có tk thiện nguyện công khai, chỉ có bạn ấy và nhóm bạn thực hiện.
Mọi việc bắt đầu từ khi có tk thiện nguyện riêng và số dư khá lớn.

phuongmit

Xe cút kít
Tầm này cứ phải mở fb ra mà chiến, chứ khoá vào xong sau này giải quyết dc cũng khó sống với giang cư mận lắm