[Funland] Nghỉ Tết năm nay, các cụ sẽ đi đâu?

T91

Xe container
Vâng cụ! Ba mẹ vẫn là ưu tiên nhất trong dịp Tết cổ truyền! Em về quê cũng gần, đường xá thuận tiện, cách Hà nội 60 km!
Em thì nhà ở Thanh Xuân, vèo cái là lên đường trên cao, 2 tiếng là có mặt ở Nam Trực - NĐ
Năm ngoái em về nhà mới, nên 30 mới về được, vừa lùi xe vào sân là hai bố mẹ đã đứng rưng rưng nc mắt chờ sẵn 😌😌

QUANG1970

Xe lăn
cháu về ăn tết với thầy u ạ. Thầy u cháu năm nay già rồi, chẳng biết còn đón với cụ được mấy cái tết nữa nên thôi cứ trân trọng những giây phút với các cụ. U cháu dạo này bắt đầu lẫn, nhớ nhớ quên quên và hay tủi thân nên cứ rảnh là cháu về.

Bách hạnh thì hiếu đứng đầu!
Nghe lời, nước mắt vì đâu tuôn dài? :-/
Buồn sầu khóc thật chẳng sai,​
Nhưng đây tuôn lệ vì ai thật lòng. :x

Nguyenhongson26

Xe tăng
Đi Chí Linh chơi rồi về xem bắn pháo hoa tại Hà Nội.Lịch trình là vậy nhỉ

santavn

Xe tải
Nhà cháu tết là về quê ăn tết với thầy bu, năm nay thầy cũng 76 và bu cũng 70 rồi. Chẳng biết bên thầy bu được bao nhiêu cái tết nữa, thôi thì cứ cố gắng được cái nào hay cái đấy.
Em cũng thích tết được đi du lịch nghỉ ngơi lắm, nhưng gia đình, quê hương, cội nguồn với em rất quan trọng
Kể cả sau này thầy bu ko còn nữa thì tết em vẫn ăn tết ở quê, còn anh chị , còn các cháu, còn dòng tộc, còn thờ cúng ba mẹ. Có thể lúc ấy mùng 3 em ra HN và đi du lịch.
E cũng giống cụ, còn du lịch lúc nào chẳng được, năm nào vài lần.
Có những năm e bận việc, cho con cái về trước với ô bà, đêm 30 kịp phóng về nhà đúng trước giao thừa, cả nhà đã đợi sẵn từ bao giờ, cảm thấy thiêng liêng và trân trọng những khoảnh khắc ấm áp bên gia đình biết bao.

T91

Xe container
E cũng giống cụ, còn du lịch lúc nào chẳng được, năm nào vài lần.
Có những năm e bận việc, cho con cái về trước với ô bà, đêm 30 kịp phóng về nhà đúng trước giao thừa, cả nhà đã đợi sẵn từ bao giờ, cảm thấy thiêng liêng và trân trọng những khoảnh khắc ấm áp bên gia đình biết bao.
Những khoảnh khắc đó không phải cứ mãi mãi có, hoặc mãi mãi tồn tại cụ à.
Điều em sợ nhất là tết sẽ thiếu vắng bóng thầy bu, dù biết quy luật sinh tử sao tránh được. Có lẽ vợ em hiểu được điều đó nên lúc nào cũng chăm lo cho cái tết ở quê rất chu đáo từ gói bánh kẹo, chậu hoa, đến mâm cơm cúng hay mà chuẩn bị tiền mới để biếu bố mẹ mừng tuổi, rồi cho các anh chị các cháu.
Cái cảm giác các bác ( chị gái, anh rể em tết về cứ tranh mất con em để lên ngủ vs bác) nó ấm áp đầy tình máu mủ

toxic82

Xe điện
E chỉ thích Tết về nhà quây quần với bố, mẹ, anh, em :) nhà e chả ai uống rượu nên ko say sưa gì, nấu ăn nhẹ nhàng, cùng nhau dọn dẹp, cũng chả đi chúc tết mấy. Cứ vậy thôi, yên ả sau 1 năm quần quật :)

duytrong

Xe lăn
Cách đây 2 năm, em có chuyến đi nghỉ Tết Âm lịch ở Hội An, bằng xe riêng, và tự lái. Đó là chuyến đi đầu tiên vào dịp Tết, thực sự đó là cuộc cách mạng với gia đình vì em là người Bắc, có xu hướng truyền thống là tết ở nhà với gia đình.
Khi vào tới Hội An, em thấy những người xung quanh đi nghỉ cũng toàn người Hà Nội nói chung (nói giọng Bắc) và tới tối đi ăn cũng toàn giọng nói thân quen. Lúc này để ý xe mới thấy thành phố hay cả những vùng lân cận, nhiều xe biển Hà Nội không đếm xuể... Thực ra, điều này với người miền Nam thì không có gì là lạ, nhưng có lẽ, mọi thứ đang thay đổi với người xứ Bắc, dần dần theo thời gian...
Năm nay, em cũng tính làm một chuyến, vừa du lịch vừa trải nghiệm, mà quả thực chưa biết đi đâu. Những thành phố hay điểm du lịch nổi tiếng nói chung thì em đã biết cả, đang tính làm chuyến vào rừng miền Trung vài hôm.
Năm nay, các cụ sẽ đi đâu?
Bọn em bị cách ly đến mồng 6 tết cơ hu hu...

htone.vn

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nhà cháu tết là về quê ăn tết với thầy bu, năm nay thầy cũng 76 và bu cũng 70 rồi. Chẳng biết bên thầy bu được bao nhiêu cái tết nữa, thôi thì cứ cố gắng được cái nào hay cái đấy.
Em cũng thích tết được đi du lịch nghỉ ngơi lắm, nhưng gia đình, quê hương, cội nguồn với em rất quan trọng
Kể cả sau này thầy bu ko còn nữa thì tết em vẫn ăn tết ở quê, còn anh chị , còn các cháu, còn dòng tộc, còn thờ cúng ba mẹ. Có thể lúc ấy mùng 3 em ra HN và đi du lịch.
Em cũng như cụ. Ngày tết muốn về nguồn cội

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em ở nhà ngoan.

RAVA

Xe ba gác
Dịch dã ntn :(
Thôi. Tết em nằm nhà uống rượu, ăn JQK cho Nó Lành.
Mà lại đúng với chủ trương của CP: Ăn Tết Tại Chỗ :D
-Bác nói có lý, gì chứ bia rượu, cafe, thuốc lá với ăn JQK thì Covid chả có cửa gì, nhưng giờ mà kiếm đc đủ chân đồng hạng e thấy hơi khó, ko khéo lại phải hạ cấp xuống 1 chút vậy? :))

• Vodka
Reactions: SVC

homthurac

Xe tăng
Em thuộc loại 3 phải.
Mọi hướng em thấy đều đúng cả.
Cái đúng nhất là đặt vào hoàn cảnh, tâm tư của từng người.
Em sống cách quê chỉ hơn 100km nên dễ xử lý hơn, vẫn ào 1 cái trong tuần quanh tết vài ba nhát.
Nhưng em lại ủng hộ con em nó tự do tự tại với gia đình nhỏ của nó mà không ràng buộc.
Em thấy nhiều cụ nói về quê, về bên bố mẹ. Không biết "nhân kiêm bách hạnh hiếu cư tiên" là nho giáo hay dân gian, được nhiều người ở nhiều lứa tuổi coi trọng. Nhưng điều kiện khác nhau thì cách hành xử không giống nhau được, vùng miền khác nhau cũng khác nhau về tập quán.
Vậy cụ nào có chương trình du xuân thì lập hội với cụ thớt để tránh lạc đề câu hỏi của cụ ấy "đi đâu" mà mình lại trả lời "về đâu".
Cảm ơn cụ đã đi đúng chủ đề ạ! Nhưng mà cũng vui mà phải không ạ?

Vulcan V70

Xe trâu
Đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt....
Tết này ở nhà thôi