Ngày đầu cầm lái... Suy ngẫm và cảm nhận

nagaokavn

Xe máy
Kính bẩm các cụ,

Chuyện là Em mới có bằng cách đây một tháng, nhà thì chưa có điều kiện mua xe. Chủ nhật vừa rồi muốn luyện tay lái cho tự tin ngoài đường trường nên Em có lấy chú Getz của thằng bạn với mong muốn chạy cho cứng tay.

Ngồi lên xe, cảm nhận đầu tiên là thấy không nhớ gì khi học cả. Định hình một chút trong suy nghĩ, mắt ngó xuống chân xem đã đặt đúng chân côn, chân phanh hay ga chưa. Và cuối cùng cũng nổ máy, vào số 1 và nhả côn từ từ để đi ... Khổ một nỗi, mãi không thấy nó chạy ... như đã học, ... hic, hóa ra phanh tay chưa hạ xuống :|. Trong đầu em lé lên suy nghĩ, không biết có phải điểm rủi cho ngày đầu tiên càm lái hay không %%-.

Cuối cùng cũng chạy ra đường phố Hà nội, cảm giác cầm lái thấy vui vui khi một mình cầm lái đi giữa dòng người đầy xe và cộ. Thực ra thì đi một mình chán lắm nhưng khổ nỗi em chưa dám đưa ai đi cùng vì nhỡ có xẩy ra chuyện gì thì chỉ có mình phải chịu thôi @@. Khoảng 2 tiếng chạy trên phố Hà nội thấy tay lái mình cũng tự tin hơn rồi, xử lý tình huống cũng tốt hơn tại những điểm ngã tư giao cắt đồng mức. Em quyết định chạy qua Gia lâm đón mấy đứa cháu đi chơi, 30p sau trên xe có hai thằng cháu năm nhất và ba đại học. Nói thiệt là mấy đứa cháu bé em không dám cho đi cùng. Ba cậu cháu lại tiếp tục chuyến đi mạo hiểm @@.

Mục đích tiếp theo của ba cậu cháu là tượng Thánh Gióng trên đỉnh Sóc sơn, theo cảm nhận của Em thì quốc lộ 3 cũng là con đường hay để luyện tay lái, khá nhiều loại xe liên tỉnh, đường 2 làn và không giải phân cách. Nói thiệt là chạy vào đường này rồi Em lại không thấy lo lắng như lúc chuẩn bị đi, thành tích là cũng vượt được một vài con xe tải và một xe chở rác trên quốc lộ 3 ;).

Sau 1h 10p thì ba cậu cháu cũng đến chân dốc của đường dẫn lên tượng Thánh Gióng. Cảm nhận đầu tiên là thích thú với con đường bắt đầu dốc và ngoằn nghèo. Em cài số 2 và chạy lên với tâm trạng thích thú @@, mọi chuyện không có vấn đề gì cho đến khúc cua thứ 4 gần lên đến đỉnh thì xe em chết máy. Thực sự là cảm giác lúc đó hơi sợ vì sau khi chết máy thì xe bị trôi mà phía bên cạnh khúc cua không có dào thép ngăn với vực. Em lập tức nhấn phanh chân thì xe dừng lại, bật lại khóa xe và áp dụng bài depa như đã học ... Xe vẫn trôi mặc dù đã nhả côn hết sức từ từ ... Cảm giác lo lắng tăng lên không biết có xử lý ổn không ... hai lần Em làm lại mà xe vẫn trôi. Chân phanh ấn thật chặt và lé lên suy nghĩ áp dụng depa phanh tay. Tĩnh tâm một chút, em kéo hết cỡ phanh tay, nhả phanh chân ra thì xe lại trôi @@. Cuối cùng em cũng thoát khi kết hợp cả depa phanh tay và phanh chân ... Lên đến tượng đài Thánh Gióng mấy cậu cháu mới thở phào nhẹ nhõm :-bd

Quay về nhà mới gần 11h, ba cậu cháu lại máu me tiếp với chuyến lên Ba vì thăm đền thờ cụ Hồ. sau hơn 2h ba cậu cháu cũng đến được cổng lên vườn quốc gia Ba vì ^^. Đoạn đường lên đến đỉnh là 12km, khoảng 6km đầu đường khá là dễ đi và đúng là thấy bài học xoay vô lăng thật hữu hiệu trong con đường này. Rút kinh nghiệm ở dốc Sóc sơn, em chuyển ngay sang đi số 1 sau khi đi qua khu Ba vi resort. Cảm nhận đầu tiên khi cầm vô lăng ngày đầu đi dốc lên đỉnh Ba vì thiệt là PHÊ. Chắc là đối với các Bác có kinh nghiệm nhiều thì dốc này không là gì chứ với mấy chú mới cầm vô lăng như bọn em thì nói thiệt là hơi stress khi cua qua mấy khúc cua này. Càng lên sương mù lại càng dày đặc, gần như không nhìn thấy phía trước với khoảng cách khoảng 10m. Đến km số 9, có khúc cua rất là gấp, gương lồi bị vỡ và cũng không nhìn thấy gì, mặc dù còi inh ỏi nhưng Em vẫn hết hồn khi một chú 7 chỗ đi từ trên xuống. Híc, Em leo chậm hết mức có thể để lách qua, còn chú 7 chỗ thì dừng hẳn lại tại khúc cua đó. Cũng may mắn là mọi chuyện ổn cả cho đến gần km 10 thì lại một phen hú vía, khi Em vừa cua gấp ( khúc cua hình chóp V ), dốc khá cao thì đối đầu 3 chú xe máy chạy xuống đi ngay vào làn mình, không hiểu còi bé hay xe máy ko chú ý. Em chỉ kịp phanh gấp khựng lại mặc dù đã đi rất chậm khi lên, chú xe máy đầu tiên thì lạng qua và kịp tránh xe em. Vấn đề là xe em chết máy do không chú ý chân côn @@. Lần này Em bình tĩnh hơn vì có kinh nghiệm từ vụ chết máy ở dốc Sóc sơn nhưng vẫn hơi lo sợ nếu có xe oto từ trên đi xuống hoặc từ dưới lên. Áp dụng đúng bài kết hợp depa, xe em lại leo lên được ... Cuối cùng ba cậu cháu cũng lên được đỉnh Ba vì. Cảm giác thoáng qua trong đầu lúc đấy là thấy hơi khâm phục mình :-bd.

Khoảng 1 tiếng sau thì ba cậu cháu lại lên xe về nhà, cảm giác đi xuống dốc thì thoải mái và sướng. Bài học đi lên số nào thì về số ấy được em áp dụng triệt để và sau khoảng gần 2h thì ba cậu cháu cũng về đên Hà nội, về đến trung tâm Hà nội thì trời khá tối. Kinh nghiệm lái xe ban đêm chưa có, mà hôm đó bà con đi chơi đông gớm. Lạy phật là về đến nhà mà không va quệt chị em đi xe máy nào :-bd.

Nói thiệt với các Bác là cái cảm giác ngày đầu cầm lái của Em ngoài đường trường một mình thật lẫn lộn ... Không biết có phải Em gà quá hay không nữa ...

Chỉnh sửa cuối:

dongkijote

Xe điện
Cụ liều thế? Ngày đầu, số sàn mà leo núi hả?
Cụ viết sai chính tả nhiều quá (Nhất là tr-ch, s-x, r) :)).

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Cụ quá liều so với quy định. Chúc cụ lái xe an toàn !

mrto0ms

Xe buýt
Lần đầu mà cụ chơi hỗn hợp đường với MT thì cụ quá giỏi đấy ạ, chúc cụ lái xe an toàn :)

sdcc1998

Xe máy
Mới có = 1 tháng mà chơi đèo là cụ hơi bị máu đấy. Tuy nhiên đi về an toàn là ngon rồi, chúc cụ lên tay!

GBDB

Xe tải
Chúc cụ lái xe an toàn ! vodka cụ 1 chén :-bd

Pedro Tran

Xe hơi
Nể bác quá, em lần đầu cầm lái cũng chỉ đi đoạn đường có 60Km một chiều, mà cơ bản là bằng phẳng, một làn :). :-bd

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Em chạy xe gần 5 năm rồi mà depa bây giờ chết máy và xe bị lùi liên tục. Em không được may mắn như cụ, em toàn chạy số tự động thôi.

giacmoxe4

Xe điện
Cụ chủ có một trải nghiệm quá hay và bổ ích.Cố gắng phát huy thành một Ofer chân chính nhé.

forester.sld

Xe hơi
Đọc bài này thật nể độ liều của cụ, mới chạy mà cụ đóng toàn đường đèo.

Cụ làm em nhớ lại ngày đầu cầm lái đi xa, cũng mới đây thôi ạ (dịp 30/4 năm ngoái), nhưng khác cụ một chút là thời điểm đó em ... chưa có bằng (vì đang học ạ, các cụ đừng mắng em vi phạm luật nhé). Mới học được mấy buổi thôi, em nhét cả gấu và F1 lên xe và phóng về quê (cách khoảng 90km), về cũng phê nhưng mà là ... phê rượu!

Chúc cụ lái xe an toàn!

bảo châu

Xe điện
Chúc mừng cụ. Ngày đầu tiên thế là rất tốt rồi đấy ạ.

kuong1974

Xe tải
Như thế thì cứng nhanh lắm cụ nhỉ.

nagaokavn

Xe máy
Đọc bài này thật nể độ liều của cụ, mới chạy mà cụ đóng toàn đường đèo.

Cụ làm em nhớ lại ngày đầu cầm lái đi xa, cũng mới đây thôi ạ (dịp 30/4 năm ngoái), nhưng khác cụ một chút là thời điểm đó em ... chưa có bằng (vì đang học ạ, các cụ đừng mắng em vi phạm luật nhé). Mới học được mấy buổi thôi, em nhét cả gấu và F1 lên xe và phóng về quê (cách khoảng 90km), về cũng phê nhưng mà là ... phê rượu!

Chúc cụ lái xe an toàn!
Cụ còn liều hơn Em nhiều @@, Em cũng chúc cụ lái xe an toàn nhe.

Chỉnh sửa cuối:

nagaokavn

Xe máy
Cảm ơn các cụ đã động viên, Em sẽ cố gắng học tập và tiếp thu kinh nghiệm của các cụ truyền đạt để trở thành một OF chân chính ^^

nagaokavn

Xe máy
Cụ liều thế? Ngày đầu, số sàn mà leo núi hả?
Cụ viết sai chính tả nhiều quá (Nhất là tr-ch, s-x, r) :)).
Em cảm ơn cụ nhiều đã nhắc nhở Em, Em đã chỉnh sửa rồi ^^

Chỉnh sửa cuối:

huchi

Xe hơi
Đọc bài của cụ mà nhà cháu cũng thấy hồi hộp :))

Ngày đầu nhà cháu lấy bằng cũng thuê ngay con xe tự lái vi vu vài vòng HN (nhà cháu ở HD) luyện tay lái,

Cảm giác thật là PHÊ, mặc dù điều hòa bật hết cỡ mà vẫn mồ hôi đầy người :))

Cụ làm nhà cháu nhớ lại cái cảm giác ấy quá. Hehe

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
LX có 4 ngưỡng cần vượt qua:
1. Không hiểu gì & không thực hiện được.
2. Hiểu được-nhưng vẫn chưa thực hiện được.
3. Hiểu được & thực hiện được.
4. Hiểu sâu - thực hiện được - tư duy & thao tác thành thạo tự tin.
Những điều ghi nhớ:
- Mọi sai lầm đều phải trả giá bằng tiền mặt.
- Đúng lúng túng thành sai - sai lai rai thành đúng.
- Sự dũng cảm đưa bạn vượt trước người khác - nhưng chính sự sợ hãi mới giúp bạn về đích.

Chỉnh sửa cuối: