Ngẫu hứng Cát Bà

larafrith

Xe đạp
Báo cáo các bác, nhà cháu mới có chuyến đi Cát Bà ngắn ngày, đầy ngẫu hứng nhưng cũng rất ấn tượng. Cháu lên đây làm tý rì pọc để chia sẻ cùng các bác đã đi rồi và cả các bác chưa và sẽ đi.

Hành trình của nhà cháu được cố gắng tận dụng thời gian đến tối đa và chỉ gói gọn trong 2 ngày cuối tuần:
Do có tý việc dưới Hải Phòng sáng thứ 7 nên nhà cháu xuống Đồ Sơn hưởng tý gió biển từ tối thứ 6. Sáng thứ 7 nhà cháu dậy sớm, lượn lờ ngắm biển tý nữa rồi chạy về HP, giải quyết công việc xong, cháu gửi xe và bắt tàu cao tốc sang Cát Ba. Cái tàu này của Cty TNHH VTDL Cát Bà, chạy mất khoảng một giờ ba mươi phút thì tới thị trấn Cát Bà. Hành trình bao gồm quãng đường tăng bo bằng xe ca từ bến Bính (HP) ra bến phà Đình Vũ, sau đó đi tàu cao tốc đến Cái Viềng và cuối cùng lai tăng bo bằng xe ca từ Cái Viềng về thị trấn Cát Bà.

Đường đi thì nó quanh co thế này

Có cả biển nước, cả núi, cả rừng nhé

Phong cảnh dọc đường đi thì nó hữu tình thế này

Bờ biển thì có chỗ hoang sơ như thế này này

Tạm vậy đã, cháu xin phép để mai up tiếp phục vụ các bác!

mintoo

Xe tải
vừa có cái thớt biển Cô Tô của Ô phở thì sag đây gặp biênt Cát Bà, công nhận biển VN đẹp quá (l)

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em đi Cát bà bao nhiêu lần rồi mà vẫn khoái không khí ở đây, trong lành tinh khiết và thực sự thoải mái

larafrith

Xe đạp
Nhà cháu up ảnh tiếp để chia sẻ cùng các bác

Rừng đây ạh

Chỗ này cũng rất hoang sơ, nghe nói đang chuẩn bị có dự án du lịch gì đó

Đường vào cũng rất hoành tráng, không biết bao giờ thì xong

Đi một đoạn nữa thì đến cảng cá

Đây nữa ah

Trung tâm Cát bà đây rồi

Chiều nhà cháu rủ nhau đi tắm biển, nói chung bãi biển ở đây nhà cháu không ấn tượng lắm, nghe nói ra đảo “Khỉ” bãi tám đẹp lắm nhưng nhà cháu thì chịu, đành để dành lần sau vậy.

Ngày hôm sau nhà cháu đi chơi vườn Quốc gia Cát Bà, trên đường đi thì chộp được cái này.

Đây là cổng vào khu vườn quốc gia Cát bà, ở đây có cái giếng nước rất trong và mát, lại có bán cả kem nữa. Nhà cháu nghe nói rừng ở đây có khoảng 740 loài khác nhau, trong đó có nhiều loại cây gỗ quý như lát hoa, lim xẹt, dẻ hoa, gõ trắng… động vật thì có trên 280 loài…

Thêm cái ảnh rừng quốc gia Cát Bà, lúc nhà cháu vào, nhiều chú đi ra mặt mũi thảng thốt, mồm lẩm bẩm bảo đang đi bị con vọoc đầu vàng bay vèo cái qua, tý mất mũ, nhà cháu ứ tin nhưng nghe thấy hài phết.

Cháu chưa đọc cái luật bảo vệ và phát triển rừng nó như nào, nhưng đọc được cái biển này

Lâm tặc đây ạh, đi vào khuất tý, nhà cháu gặp bác này đang đi hái lá lốt về cải thiện. Bác ý bảo lá lốt ở đây ăn ngon lắm, lại là rau sạch nữa.

Cái này là cửa đi vào động Trung Trang. Nghe nói ngày trước ở Cát Bà được gọi là “Các Bà”, là hậu phương của “Các Ông” đi theo Thành gióng đánh giặc Ân ở đảo bên cạnh, còn bà chúa thì ở trong cái động này nên tên bà được đặt cho tên động. Nhiệt độ ngoài trờ đang gần 40 độ, chui vào cai động này mát hơn vào siêu thị. Cửa động có cái nhũ đá hình cô tiên đang tắm, nhà cháu nhìn mãi mới nhận ra.

Trong động tối, và khá thấp, người lớn đi có nhiều đoạn phải cúi lom khom mới qua được

Chỉnh sửa cuối:

hoanglavie

Xe tải
Cụ ơi bãi biển thế nào cụ nói cho nhà em biết với. Nước có sạch ko, trong ko? Bãi cát có mịn ko, hay là lổn nhổn, đau hết cả chân. Bờ cát có phẳng, thoải ko, hay là sâu... Em là em quan tâm bãi tắm nhất đó cụ ợ. Cám ơn cụ.

CAP_bl

Xe điện
Ở Cát Bà mà cụ mong cát mịn thì... Nhưng chịu khó đi bộ thì cũng có bãi có cát, sóng hơi to, nhưng sạch, tắm tốt.
Ở bãi ngoài thì chịu khó lội sỏi thôi :)

caisua

Xe lăn
2 lần chạy xe tới Cát Bà thì cả 2 lần cãi cọ với các bác điều xe xuống phà. Chờ toát mồ hôi, bật điều hòa nhốt cả nhà trên xe cả tiếng đồng hồ, tới lượt thì cứ có xe biển xanh chen ngang, tới mức phải gọi điện cho bọn quản lý phà ở Hải Phòng nó mới cho xuống.
Đoạn đường có 170km mà đi hết hơn 5h

tmanhthang

Xe tăng
2 lần chạy xe tới Cát Bà thì cả 2 lần cãi cọ với các bác điều xe xuống phà. Chờ toát mồ hôi, bật điều hòa nhốt cả nhà trên xe cả tiếng đồng hồ, tới lượt thì cứ có xe biển xanh chen ngang, tới mức phải gọi điện cho bọn quản lý phà ở Hải Phòng nó mới cho xuống.
Đoạn đường có 170km mà đi hết hơn 5h
Lần sau bác phi thẳng xuống Tuần châu , lên phà chưa ngắm hết vịnh đã tới đảo , nhanh hơn đi đường Hải Phòng nhiều .

Maybach Tàu

Xe container
Ra Cát Bà các cụ thuê thuyền của ngư dân đi Vịnh Lan Hạ thì tuyệt(b)

mercurate

Xe tăng
Ôi nhớ wa, vừa đó mà đã 4 năm

SU31

Xe tải
Bác tmanhthang ơi, Vào thẳng đảo Tuần Châu là thấy bến tàu à??:101:

auto_nd

Xe tăng
em đi hụt Cát Bà đợt 30/4 1/5 hơi tiếc:102:

sarangheeyo

Xe đạp
Ngẫu hứng Cát Bà nào!!! :6:

Chúng tôi may mắn đến Cát Bà vào 1 ngày trời xanh mướt ...

Khung cảnh thật yên bình quá đỗi

Cô đơn???

Một căn nhà nhỏ, bé xinh xinh ...

Thung lũng này có thua gì Tây Bắc?

Vịnh Lan Hạ nhìn từ xa

Trên đường trekking xuyên rừng sang Việt Hải

Bóng cây cao, che chiều đi chưa hết ...

Nhớ Cát Bà quá!!!

inova2611

Xe điện
cuối tuần em cũng đi cát bà, đi bằng xe oto khách hoàng long, bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo cho em với!

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
cuối tuần em cũng đi cát bà, đi bằng xe oto khách hoàng long, bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo cho em với!
Thứ 4 tuần sau bọn em cũng hành quân đi cát bà, hy vọng thời tiết nắng đẹp. Bác cứ mua vé và đi thôi, xe HL xe đưa các bác xuống HP chuyển xe ra bên tàu của HL sau đó lên tàu, sang đến đảo lại lên xe chở các bác về thị trấn CB. Chúc bác chuyến đi vui vẻ và may mắn!

BMWX1

Xe buýt
cái cổng Cát Bà kính chào quý khách hình như lại mới xây hay sao ấy nhỉ, em nhớ tháng 7 năm ngoái em đi làm gì đã có cái cổng này

Utopia79

Xe buýt
Cụ mà đi bằng xe khách Hoàng Long thì ổn rồi, chẳng lo xe cộ gì nữa, cứ ngồi trên xe cho họ phục vụ. Chỉ có cái trời nắng nóng thế này ngồi chờ xe trung chuyển ở Lê Thánh Tông HP kể cũng hơi chuối. Cụ nên đi sớm tí cho nhàn. Ra ngoài Cát Bà thì cũng chẳng có gì đặc biệt: Tắm biển, Ăn, Ngủ. Nếu cụ thuê tàu ra vịnh thì hay hơn tí. Ra hẳn bè ngoài vịnh mà mua hải sản cụ ah. Ngon, bổ, rẻ. Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ!

larafrith

Xe đạp
Bác tmanhthang có phải nói đến cái Phà du lịch này? Nhà cháu nghe nói chạy cũng nhanh lắm mà vắng nữa nhưng mà chờ phà thì hình như hơi lâu.

Bãi tắm Cát Cò 1 đây ah… các bác cứ bình loạn thoải con gà mái ạh,

Nhà cháu tặng them các bác cái ảnh vịnh Lan Hạ và đảo khỉ, cái bãi biển này cũng là chỗ tàu du lịch đưa khách lên bờ, người bơi cứ bơi, tàu di lịch thì len len vào giữa, vui phết…

Thêm một cái ảnh khuyến mại