[CCCĐ] Myanmar 2017 - 5 ngày chụp ảnh, Plan Tree cho máu ạ !

vinhkhang-arc

Xe buýt
Nhân dịp Vietjet air mở đường bay HN - Yangon giá 0 đồng cháu quyết làm chuyến đi Myanmar giá rẻ để xem Tìm hiểu văn hoá cũng như chụp ảnh. Cháu viết dưới dạng sơ đồ cây với ảnh cháu tự chụp. TỔNG CHUYẾN ĐI CỦA CHÁU là 6tr (cả vé máy bay) Các cụ,mợ xem nhé ! :x:x:x

Đầu tiên là việc sang Myanmar cần giấy tờ gì? Việt Nam mình đi Myanmar rất dễ, các cụ không cần xin visa mà chỉ cần có hộ chiếu (làm online rất nhanh) + Vé máy bay khứ hồi là có thể thị thực ở Myanmar trong 14 ngày thoải mái rồi :D. Chuyến đi của cháu bao gồm 5 ngày, theo cháu thì đi Myanmar nên đi 6 ngày hoặc 1 tuần thì đủ hơn. Như cháu đi hơi bị gấp các cụ ạ.

Ngày 1: Cháu đi từ HN đến sân bay Yangon. Thường thì đến Yangon khoảng 1h30 chiều (2h giờ HN, Vietnam và Myanmar lệch nhau 30ph).
- Yangon là trung tâm kinh tế của Myanmar, có rất nhiều địa danh hấp dẫn ở đây. Cháu đi các địa danh ở Yangon sau đó 9h30 tối lên xe bus đi bagan.

Ngày 2: Bagan là cố đô của Myanmar, nơi đây với các đền chùa cổ kính với không gian yên tĩnh, cảnh đẹp say lòng người nên cháu ở đây 2 ngày
- Cháu đi Bus từ Yangon đến Bagan là 6h sáng.

Ngày 3: Cháu đi các địa danh ở Bagan, địa danh ở đây nhiều không kể siết, đi 2 ngày phải nhanh mới hết các cụ ạ. 6h tối cháu lên Bus đi hồ Inle

Ngày 4: Hồ inle: đây là hồ nước ngọt lớn thứ 2 Myanmar và một trong hồ đẹp nhất Đông Nam Á. Quanh hồ có núi bao quanh, cảnh vật thơ mộng. Xung quanh hồ có rất nhiều làng nghề
- 4h Sáng là cháu đến Hồ Inle, cháu chơi đến tối lại lên Bus về Yangon. Ở đây có những khách sạn cho nghỉ vài tiếng nên cháu ghé khách sạn nghỉ ngơi lúc rồi lại đi chơi, thấy không vấn đề về sức khỏe lắm

Ngày 5: Yagon - HN: 6h sáng cháu có mặt ở Yangon sau chuyến bus đêm. Tại đây cháu đi mua sắm, nghỉ ngơi. 3h chiều cháu lên máy bay về HN kết thúc hành trình.

Cháu đi với 2 cụ trên OFF, Mời 2 cụ vào bổ sung bài với cháu nhé !

Vài bức ảnh cháu chụp ạ:

Hoàng hôn cố đô Bagan - Myanamar

Ngôi nhà quanh hồ Inle

Hành lang huyền thoại tại chùa Shwezigon - Old bagan

Cháu bé ở myanmar bôi bột Thanakha

Đánh cá một chân trên hồ Inle

Ngôi nhà cổ khu vực Downtown - Yangon

Thiếu nữ với Long neck bên hồ Inle

Đền That Bin Nyu- Ngôi đền cao nhất Bagan

Chùa Swezigon

Chỉnh sửa cuối:

vinhkhang-arc

Xe buýt
Chuẩn bị trước khi đi:

1. ĐỒ CÁ NHÂN:
    • Cháu đi Myanmar vào tháng 9 - Mùa mưa nên việc mang Ô, áo mưa mỏng là không thể thiếu. Nếu cầm máy ảnh DSLR nên đeo "bao cao su" cho máy ảnh nữa ạ :D
    • Thuốc uống: Do quá trình di chuyển, ăn uống chưa hợp nên việc mang thuốc từ VN phòng thân là điều không thể thiếu. Cháu chỉ mang ít thuốc cảm, thuốc đau bụng, ít oresol....
    • Thuốc Muỗi: Cái này cũng k thiếu được ạ
    • Sạc Dự phòng: Loại càng trâu càng tốt các cụ ạ
    • Quần áo đủ dùng, có loại Sịp mặc 1 lần đấy, các cụ mợ cứ mua không sợ hỏng "hàng" đâu ak :D
    • Vào chùa ở Myanmar phải bỏ giày dép ở ngoài. Do mưa nắng thất thường nên các cụ nên đi dép nhé- loại có quai. Nên mang theo cái tất mỏng để khỏi rát chân khi đi trong đền chùa
    • Máy ảnh, Gậy tự sướng
    • Mũ đội đầu
    • Bàn chải, kem đánh răng....
    • Một số đồ cá nhân khác
  1. ĐỒ CÔNG NGHỆ: Cháu sử dụng Iphone, lúc cháu đi đang dùng ios 11 beta 4 nên cũng khá hao pin. Được cái dùng ứng dụng note khá hay.
    • GOOGLE MAPS: Cái này quá cần ạ. Cháu phải down offline vì sợ mạng mẽo có vấn đề. Các cụ có thể Lập lịch trình chuyến đi, đo khoảng cách, thêm ghi chú các địa danh. Phải nói rất tuyệt ạ. (cháu post ảnh ở dưới)
    • GOOGLE TRIPS: Ứng dụng cũng rất hay, có thể cho các cụ biết ăn gì, ở đâu, lên lịch cho các cụ. THường thì cháu chọn trong google Trip trước sau đó lọc bỏ vào google maps.
    • GOOGLE DỊCH: Tiếng Myanmar không hỗ trợ nói, chỉ hỗ trợ viết nên phải thông qua một app để các cụ có thể gõ được tiếng Myanmar. Cháu sẽ viết ở dưới
    • App Đăt xe bus JJ EXPRESS: Dùng để đặt xe bus ở myanmar, các cụ nên đặt trước. CÓ thể đặt thông qua website, cháu sẽ post ở dưới
    • My telenor - Ứng dụng quản lý sim điện thoại (kiểu như My viettel của VIệt, các cụ chọn gói cước và quản lý cuộc gọi, data 4G)
    • Sổ thu chi: Có chuyển đổi ngoại tệ từ tiền Kyats sang Việt và ngược lại. Các cụ có thể biết món này bao tiền mà đỡ phải chia, nhập để thanh toán cho cả chuyến đi.
    • Booking, AGODA: các cụ đặt phòng khách sạn
    • Các app khác như TRIPADVISOR, Nói, dịch....
  • Cháu viết dần

Chỉnh sửa cuối:

vinhkhang-arc

Xe buýt
Ngày thứ 1: HN -Yangon

Chỉnh sửa cuối:

vinhkhang-arc

Xe buýt
Ngày thứ 2, 3: BAGAN

Chỉnh sửa cuối:

Quan Lớn

Xe đạp
Em xếp gạch theo dõi hành trình của cụ, Myr có mấy hồ rất to, em rất thích <3
Cụ cho em hỏi vé 0 đồng nhưng thuế má các kiểu thì thành bao nhiêu ạ?

manchester6868

Xe tăng
hóng học hỏi kinh nghiệm của Cụ cho chuyến Myanmar gần nhất.

vinhkhang-arc

Xe buýt
Ngày thứ 4. Hồ Inle

Chỉnh sửa cuối:

vinhkhang-arc

Xe buýt
Em xếp gạch theo dõi hành trình của cụ, Myr có mấy hồ rất to, em rất thích <3
Cụ cho em hỏi vé 0 đồng nhưng thuế má các kiểu thì thành bao nhiêu ạ?
ĐÂY CỤ ƠI. ĐANG KHUYẾN MẠI ĐÓ CỤ

Chỉnh sửa cuối:

vynguyen

Xe buýt
Em cũng đang định đi. Bên đó dân dùng tiếng Anh hả cụ. Sao cụ đi có 6tr rẻ thế nhỉ.

vinhkhang-arc

Xe buýt
Em cũng đang định đi. Bên đó dân dùng tiếng Anh hả cụ. Sao cụ đi có 6tr rẻ thế nhỉ.
Vâng ạ, cháu đi ăn uống tẹt ga rồi đấy cụ. Bên đó rẻ .... Nếu mình biết "Cách" cụ ạ. Ví dụ mua vé vào bagan, inle hết 800k chẳng hạn mình sẽ lách... nhưng vẫn có vé hihi :D

vinhkhang-arc

Xe buýt
Đầu tiên trong khâu chuẩn bị:

Google Maps:
cụ có thể lập lịch trình đi với các địa điểm được đặt trong bản đồ. Mỗi địa điểm các cụ post các thông tin đọc được từ bài viết trên mạng để sau đọc dần ạ. Bản đồ cũng cho ta lộ trình từ điểm A đến B, C.... từ đó xác định được nên đi điểm nào trước, điểm nào sau. Bến xe bus ở đâu, làm như thế nào để tiện đường. E Thấy quá lợi hại ạ (Nhưng các cụ phải đọc các bài review trước)

Ảnh dưới các cụ thấy ứng dụng có thể chia ra các cây thư mục, trong đó có các địa danh, chỗ ăn uống, nghỉ ngơi. .....

https://flic.kr/p/YTTj89
- Post các thông tin vào các địa điểm sẵn có. Ảnh dưới là các địa điểm cháu đến ở Cố đô Bagan, đến địa danh nào cháu bỏ ra đọc hồi rồi mới vào xem sau ạ !
https://flic.kr/p/YTTj89
Các địa điểm mình định di chuyển cũng được thể hiện trong bản đồ. NÊn down offline ạ. Ảnh dưới là các điểm đến như A là sân bay Yangon, B C D các điểm chắc chắn đến...D là điểm bắt xe bus

Chỉnh sửa cuối:

vinhkhang-arc

Xe buýt
Google Trips: Tham khảo cho chuyến đi

Đây cũng là ứng dụng hay. Các cụ download offline Vùng muốn đến, phần mềm sẽ cung cấp cho các cụ địa danh thuộc vùng đó, cách đi đến đâu trước, ăn chơi gì. Thường cháu tham khảo thằng này trước sau đó nhập vào google maps.
https://flic.kr/p/XRVKos
Phần mềm có thể Lên kế hoạch ăn chơi với các địa danh, khoảng cách đi làm sao gần nhất, tiện nhất.

Chỉnh sửa cuối:

vinhkhang-arc

Xe buýt
Google Dịch: Thêm một ứng dụng của google nữa. Tại Myanmar người ta có sử dụng tiếng anh từ người già đến trẻ nhỏ, tuy nhiên họ nói kiểu Anh Ấn nên khá khó nghe, đôi lúc e cần phải sử dụng phần mềm Google dịch để gõ tiếng Myanmar cho họ hiểu.

• Tiếng Myanmar không hỗ trợ giọng nói nên ta phải dùng bộ gõ. Bộ gõ iphone không hỗ trợ tiếng Myanmar nên em down phần mềm TTKey Board trên Appstore để có thể gõ tiếng Myanmar. Thường thì e đưa máy cho họ gõ tiếng myanmar rồi google dịch sang tiếng Việt cho mình. Rất tiện ạ
https://flic.kr/p/XS32t1

Chỉnh sửa cuối:

vinhkhang-arc

Xe buýt
MUA VÉ XE BUS: Cháu mua 3 chặng bus
  1. Yangon- Bagan
  2. Bagan - Hồ Inle
  3. Hồ Inle - Yangon
Ở Myanmar đi máy bay là xa xỉ, thường máy bay phải Transit các địa điểm để bắt khách nên đi không hề nhanh, công nghệ lạc hậu. Do vậy Bus ở Myanmar rất phát triển, họ còn sịn hơn cả ở Việt Nam. Có rất nhiều loại Bus do quãng đường xa toàn đi hết 10-12 tiếng nên cháu chọn loại Bus ngon 1 tý.

Ở Myanmar bus có JJ Express là loại tốt cùng với ELITE; Whwe Nan taw... Các cụ có thể down app về để đặt (bh họ không cho đặt qua facebook nữa) hoặc qua website

Nếu các cụ đặt qua 2 trang dưới sẽ bị tính thêm 5 $ vì nó là trang quá giang

Một cách nữa để mua vé bus: Các cụ chỉ cần mua vé đầu tiên thôi, sau khi đến khách sạn họ sẽ lo việc mua vé còn lại cho mình. Người Myanmar rất nhiệt tình và tốt bụng ạ

Chỉnh sửa cuối:

vinhkhang-arc

Xe buýt

BOOK PHÒNG KHÁCH SẠN
:
Cháu nghỉ 1 đêm tại Bagan, cháu sử dụng phần mềm booking trên iphone. Sau khi lựa chọn vị trí, giá cả mình có thể book khách sạn trước mà không phải đặt cọc gì cả - Rất hay
- Cháu đặt phòng tại Khách sạn Thiri Mingalar Hotel. Có ăn sáng rất ngon, theo cháu thấy vị trí này đi chơi Bagan rất ổn ạ. Giá cả phải chăng - Phòng 3 người tổng 35 $

Ảnh khách sạn các cụ cứ google maps search là rõ lắm ạ

Chỉnh sửa cuối:

vinhkhang-arc

Xe buýt

ĐỔI TIỀN
: Ở Việt Nam
muốn đổi tiền Myanmar không được nên ta phải đổi tiền TIỀN VIỆT -> ĐÔ LA -> KYATS

• Tiền đô phải mới, phẳng. Mệnh giá cao thì đổi được cao, và ngược lại
  • Đổi tiền Kyats (đọc là Chạt) tại sân bay ok
  • Chi phí ở Myanmar rẻ nên không cần mang nhiều tiền lắm
  • THẻ tín dụng chỉ dùng được ở cửa hàng Lớn
Quy đổi tiền các cụ xem ảnh ở phần đầu nhé

Đổi tiền ở Sân bay đây ạ

Chỉnh sửa cuối:

vinhkhang-arc

Xe buýt
Chuẩn bị App sim thẻ: Myanmar có 3 nhà mạng (tháng 12/2017 sẽ có thêm viettel) thì cháu thấy mạng Telenor là mạng mới + KM nhiều => phù hợp với dân du lịch

• Cháu mua sim hết 40k đã có sẵn 500mb trong tài khoản. Nạp 50k nữa có thêm 2G data. Xài zalo, Facebook thoải mái.
  • Các Cuộc gọi dưới 10" được miễn phí
  • TỐc độ mạng 4G rất ngon
  • Mua tại sân bay hoặc các cửa hàng Top up khác cũng ok
SIm đây ạ

Các cụ down App Telenor trên Appstore trước. Có nhiều gói cho các cụ chọn lựa

Rất lịch sự: Sau mỗi cuộc gọi đều cho biết thời gian gọi, giá tiền. Cuộc gọi dưới 10" được miễn phí. VN mà dư này thì chết với các ae :D:D

Nạp Top up

Chỉnh sửa cuối:

vinhkhang-arc

Xe buýt
APP THU CHI: Chuyển qua lại tiền VIệt - Myanmar, cũng ghi lại hóa đơn, chi tiêu. Hay các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

vinhkhang-arc

Xe buýt
TẠI SÂN BAY:
- Do bay nước ngoài nên các cụ phải đến sân bay Nội Bài trước 2h. Tuy vậy đi sang Myanmar không nhiều nên check in khá nhanh. Trên máy bay khoảng một nửa là công nhân VN sang làm cho Viettel.
- Trên máy bay sẽ phát cho các cụ giấy để các cụ điền vào. Các cụ điền đủ thông tin để được Thị THực tại Myanmar

https://flic.kr/p/XS6Hqu

Chỉnh sửa cuối: