Mường phăng _ hầm đại tướng...

ĐÈO_PHA_ĐIN

Xe hơi
..................................................
Em có chuyến lên ĐIện Biên và được đi thăm hầm đại tướng VÕ NGUYÊN GIÁP tại mường PHĂNG , Xã Mường Phăng (huyện Điện Biên, tỉnh Điện Biên) cách thành phố Điện Biên hơn 40 cây số. Nơi đây là Sở Chỉ huy của Đại tướng Võ Nguyên Giáp trong Chiến dịch Điện Biên Phủ nổi tiếng địa cầu. (Theo tiếng Thái, “Mường Phăng” là "mường nghe" - nghĩa là nơi ở của những người biết lắng nghe ). em cũng được nghe vợ em nói thế..
Em có chụp được vài tấm ảnh để góp vui cùng các bác.

Chỉnh sửa cuối:

ĐÈO_PHA_ĐIN

Xe hơi
Tượng đài này hiện nay vẫn bị rỉ xanh chắc là không khắc phục được , mặc dù đã bị dư luận lời ra tiếng vào rất nhiều , không biết lỗi do ai nữa.....???

ĐÈO_PHA_ĐIN

Xe hơi
Kích thước của tượng đài

Tượng đài chiến sĩ Điện Biên gồm bốn nhân vật, gồm ba chiến sĩ đứng trên nắp hầm của tướng De Castries, một người phất cờ, một người cầm súng, một người bế một em nhỏ dân tộc Thái tay cầm hoa. Tượng cao 12,6m, gồm 12 thớt, chiều dày trung bình 3 cm, chỗ dày nhất 7 cm, được đúc bằng 220 tấn đồng, tượng đặt trên bệ cao 3,6m. Trị giá của pho tượng là hơn 20 tỉ đồng.

ĐÈO_PHA_ĐIN

Xe hơi
Vẫn chưa vào đến muờng phăng đâu nhé , các bác cứ củ từ nhé , rồi khoai sẽ rừ...