Mua xe cũ nhưng em chưa hiểu

sonvanpham

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi, em mua lại một chiếc xe của một người mà người đó mua lại của người khác, tức là đã công chứng ủy quyền một lần, đến em lại công chứng ủy quyền là lần 2. Em chả hiểu sao người bán xe cho em lại không nhờ được chủ cũ công chứng trực tiếp sang tên em. Vậy nếu em cứ mua thì sau này có vấn đề gì không các cụ>?

Xe hoán cải

Xe buýt
nếu nhờ đựoc thì nên nhờ . còn không đến lượt cụ vẫn ok . nhưng đây là lần thứ 3 rồi nhé

kutukura

Xe tải
ủy quyền cho người thứ 2 và là chủ thứ 3 cụ ạ.quá tang 3 bận, khi cụ bán cho người thứ tư thì cụ phải bớt kha khá vì lúc đó không đuơc ủy quyền nữa mà là công chứng mua bán bắt buộc phải sang tên.em chẳng bít em nói có đúng không nữa~X(

sonvanpham

Xe đạp
Thế có người mua sau em ko sang tên mà em viết giấy tay thì họ có chấp nhận không? Nếu viết tay cũng được thì đâu cần giảm giá ạ?

kutukura

Xe tải
oai.viết giấy tay ok nếu bên mua chấp nhận nhưng không có pháp luật bảo vệ , thứ nữa là em nói chẳng may người ta đi chở hàng phạm pháp mà bị bắt thì bác coi như xong vì trên pháp luật cái xe đó là của bác người ta chỉ là người lái thuê. bác cãi đi.~X(

sonvanpham

Xe đạp
sặc quá, em bán cho người ta rồi và có giấy viết tay tức là em hết trách nhiệm với chiếc xe ấy chứ. Người mua làm gì thì người ta phải chịu chứ sao em lại liên đới trách nhiệm? Bác giải thích cái em ko hiểu ạ. Chả nhẽ cái giấy viết tay đó ko có tác dụng gì à, nếu ko có tác dụng gì thì sao người ta bỏ tiền ra rồi cầm cái giấy tay ấy ?

cucho

Xe tăng
Em giúp cụ chủ về lý thuyết nhé. rồi cụ tự suy ra trường hợp của cụ
- Công chứng ủy quyền: thực chất là việc trốn thuế sang tên. vẫn có xe đi tuy nhiên vấn đề sở hữu là rất lung lay. Tức là; Chính chủ của xe (ông A chẳng hạn) làm thủ tục ủy quyền(theo hợp đồng ủy quyền có công chứng hẳn hoi) cho người mua (ông B chẳng hạn) nói rằng; ông B haonf toàn có quyền thay mặt ông A để cho, bán , tặng ...chiếc xe đó. Sau khi ông B dùng chán rồi thì bán cho ông C. Ông C muốn sang tên thì phải yêu cầu ông B phải làm hợp đồng mua bán hẳn cho mình(vì ông B có quyền) Sau khi có Hợp đồng mua bán rồi thì ông C nộp thuế và sang tên mình. Thế là ông B tèn tén ten chả mất đồng thuế nào vẫn đc sở hữu xe trông suốt quá trình sử dụng cho đến thời diểm bán cho ông C.

Một số nguy cơ mua theo kiểu Công chứng Ủy Quyền
1/ Với ông B. Không phải nộp thuế nào vẫn có quyền bán lại(nhưng không có quyền sang tên B). Nhưng nếu ông A chết, hoặc ông A có gia đình nay ly dị cần chia tài sản theo qqđịnnhh của tòa thì cái Hợp đồng ủy quyền ấy ko có giá trị. Ông B có khả năng mất trắng khi xe bị thu lại theo đúng pháp luật, vì thưc chất ông B chỉ có quyền đại diện cho ông A thực hiện các gioa dịch khi có nhu cầu như trên (cho, bán , tặng) mà không có quyền sở hữu tài sản này 1 cách chính thức.
2/ Với ông C. Nếu làm hợp đồng mua bán với ông B ngay và sang tên mình ngay thì Ok. Còn trả tiền rồi cầm giấy ủy quyền của ông B làm bằng chứng thì vô nghĩa vì tài sản có phải của ông B đâu ?.
3/ Với ông sau C chẳng hạn ông D vẫn chỉ có giấy ủy quyền của ông A thì theo em cái xe đấy cho thì lấy mua thì không. Vì còn rất nhiều xe cũ khác mà?

Đối với người bán: để tránh những rủi do khi cái xe mang tên mình hoặc có liên quan đến tên mình thì các cụ chỉ cần giữ chặt lấy giấy gioa xe viết tay là đc. Phỉ phui có vấn đề gì về việc sử dụng phạm pháp các cụ chỉ cần xùy cái giấy ấy ra làm bằng chứng là từ ngày này tôi không dùng là ok.

Em mong rằng cách giải thích của em giúp gì đc cho các bác vì thực ra vấn đề sở hữu là rất nghiêm túc và cần chặt chẽ. tránh những phức tạp sau này nếu có chuyện xảy ra. Còn nếu liều lĩnh thì chả nói làm gì, làm theo cái mình thích là đc

sonvanpham

Xe đạp
Theo cụ phân tích thì chỉ có một là mua xe mới, hai là mua lại và sang tên mình ngay, ba là mua của người thân quen thì còn được. Vậy mà sao các cụ ấy vẫn mua lại nhiều thế, bộ ko sợ ông A bỏ vợ cả phải chia tài sản mà tòa tịch thu thì mất trắng?.

hoalocvung

Xe điện
Trời! cụ lo xa thế. Luật thì còn có lệ. Mà luật thì vân luôn có sự linh hoạt của nó. Cụ không nghe người ta vẫn nói đấy ợ. Án tại hồ sơ. Đến lúc đó hẵng hay cụ ợ. ~o)

sonvanpham

Xe đạp
Vâng, em mới bán đc mấy sào, định mua chiếc xe cũ, nếu bị tịch thu mất thì chắc vợ em bỏ em luôn. Tiện đây các cụ cho em hỏi, civic 1.8 AT, 7,2 vạn, đời 2007 đăng kí 2008, người bán công chứng từ chính chủ sang cho em thì mua giá nhiu là đc ạ?

mrbgam

Xe máy
550-560 là mua được.

Quan trọng là chất xe còn ngon ko? Nếu ngon thì quất luôn!

Vâng, em mới bán đc mấy sào, định mua chiếc xe cũ, nếu bị tịch thu mất thì chắc vợ em bỏ em luôn. Tiện đây các cụ cho em hỏi, civic 1.8 AT, 7,2 vạn, đời 2007 đăng kí 2008, người bán công chứng từ chính chủ sang cho em thì mua giá nhiu là đc ạ?

hoangthang

Xe máy
Sau nay ko có chính chủ cụ khó chuyển đổi ( mầu sơn, cấp biển mới (cụ lại bán), ...). cụ đi mà ko xẩy ra vấn đề lớn thì ok chẳng sao cả hihi, sao tầm tiền đó cụ ko làm em xe mới kính koong nhỉ chúc cụ mau cưới đc bồ 2