Mua bơm lốp 12v và đo điện tự - Từ vụ bức xúc

chuotlang

Xe lừa
Em kể cho các bác 1 câu chuyện như sau:

Đã đọc các bài báo về các vật dụng cần thiết cho xe, nhưng em ko mua đủ
Nói chung là trên xe lúc nào cũng có đèn Pin, số cứu hộ, ngoáy tai, cắt móng tay và các bình xịt

Nhưng em lại quên mua cái máy bơm lốp 12V cắm xạc châm thuốc

Đến hôm qua, thằng hàng xóm nhà em nó xịt hết 4 lốp xe của em, nên em phải đi mua về dùng.

Em định báo CA vì nó làm như vậy là phá hoại tài sản công dân rồi, vụ việc như sau, parking nhà em cứ khoảng sau 2h sáng là hết chỗ, vì mấy thể loại nuôi vợ nhỏ hay mua nhà cho gái nên cuối tuần họ về đông lắm
Vê muộn thì ko có chỗ đỗ, em đc bảo vệ chỉ định là đỗ vào chỗ thằng hàng xóm em đi con Mer S500 AMG nó hay đỗ (chỗ nó đỗ cũng là tự do, ko treo biển số mua đứt ạ)
Thằng này nó uống say, làm náo loạn hết cả khu lên, sau đó nó vứt xe ngoài đường và lên nhà, nó còn ko yên thân, tiểu nhân quá, lấy cái máy đo DT của nó lén lút xuống PKing xì 4 lốp xe em

Hậu quả sáng em đi làm ko có xe để đi, suýt báo CA luôn, bảo vệ nhà em nó can
Chiều em tranh thủ về sớm và đi mua cái máy bơm lốp xạc 12V

Em kết luận như sau (các bác có kinh nghiệm thì vào share)

1: Máy trên thị trường bên em bán khoảng 25-50 USD tùy loại to nhỏ và chất lượng

2: Em mua loại rẻ nhất, vì loại này bơm lâu nhất (nhưng em ko quan tâm time lắm, hơn nhau 1-2 phút thôi, quan trong để trong hộp carton nó gọn 20*20*30)

3: Khi bơm thì đông hồ ko chuẩn lắm, em đem ra ngoài check lại, là 3,5kg, trong khi đó đồng hồ tròn ghi 2kg, bơm cho cái lốp xịt hết hơi của em 245/40/18 là 10 mins, lốp dày hơn ko biêt lâu hơn bao nhiêu nữa vì em chạy lốp mỏng

Rút kinh nghiệm như sau:

Nên có nó và cái đo DT để bơm và dọc đường, hoặc gặp loại chó điên như thằng hàng xóm nhà em nó say

Phải mua thêm đo DT vì đo đồng hồ tròn, các thợ lốp đều bảo ko chuẩn

Hôm nay em yêu câu ban quản lý nhà bắt nó call em xin lỗi, mà nó còn chưa call
Chỉ thấy ban QL xin lỗi, nên em giận quá

Có những người đi xe đẹp mà cư xử thật thiếu văn minh

Giận quá nên ko có ảnh hầu các bác, nó xịt lốp con A4 của em nhìn đến thương
Mà nó rảnh thật, xì hết 4 lốp của em ko còn hơi chắc cũng mất 15 mins

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Tình hình là em hôm nào phải ra Metro mua cái đo DT cho chuẩn, nghe nói hàng của Metro khá OK

Lộn ruột quá, ko lẽ cho người đập kính con Mer S của nó
Thằng này nó điên thật, xe nó đắt gấp 5 lần xe em mà nó cứ thích gây thù chuốc oán

Cái đo DT này nhìn hay phết, giống cái bắn nhiệt độ tai của trẻ em hay dùng

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Cụ Veyron, có gì cụ vào đây talk (cám ơn cụ đã vote)
Cái này ở VN cũng có bán
Còn em mua ở China, thằng kia nó đi xe biển Macao, nó vứt xe ngoài đường cũng ko ai phạt nó đc, vì mạng giao thông TQ ko liên kết với Maccao

Còn phụ tùng ko lo mất cắp như VN
Nó để ngoài đg ko ai phạt
Còn em để ngoài đường là ăn vé phạt ngay, vì xe em biển tư nhân TQ

Nhìn nó khệnh khạng thấy ghét, thằng này chắc XHD Macau ạ,
Chắc dân cờ bạc, em thấy hôm nào 4-5h sáng mới về (vì em thường 1h-2h về chưa thấy nó đâu) :|

6-7h tối nó mới ra đường.

Mấy năm trước nó đi BMW M3, suốt ngày ko đeo biển số, bị CA khám xe 1 lần dưới chân nhà
Trên xe có cả kiếm luôn
Thấy nó alo vài câu là xong

Dân bản địa có khác, mình nước ngoài sống ở đây đôi khi vẫn bị bắt nạt

Chỉnh sửa cuối:

Kicker

Xe điện
Chia bùn với cụ phải ở chung với anh Chí.
Em cũng mua 1 cái đo áp suất lốp điện tử, nhìn hiện đại lắm mà đo thì sai số chắc đến 200%, vứt xó rồi. Giờ vẫn dùng loại cơ, loại có 1 thanh nhựa khắc số, khi ấn vào van thì nó phọt ra ý, đo rất chính xác.

chuotlang

Xe lừa
Chia bùn với cụ phải ở chung với anh Chí.
Em cũng mua 1 cái đo áp suất lốp điện tử, nhìn hiện đại lắm mà đo thì sai số chắc đến 200%, vứt xó rồi. Giờ vẫn dùng loại cơ, loại có 1 thanh nhựa khắc số, khi ấn vào van thì nó phọt ra ý, đo rất chính xác.
Em cũng ko rõ lắm, nói chung mọi ng đêu ko tin vào cái đồng hồ tròn nữa rồi

1 là mua thêm, 2 là bơm tạm bằng cái máy kia, xong ra chân nhà bảo họ kiểm tra (vì em hay vá lốp của họ)

Xe em có báo lốp non, nhưng 4 lốp = nhau thì nó cũng ko báo, cứ bơm 2 kg là thực sự 3,5 kg rồi, chẳng biết trừ hao thế nào cho vừa
Chẳng lẽ mua rồi vứt đi, em thấy nó cũng ok, có cái đồng hồ báo sai

Sao hội làm lốp chuyên nghiệp nó vẫn dùng cái DT nhi?

Em đang cần mua cái DT đó, và cái đo nồng độ cồn khi mình uống
Ko biết loại nào mới chuẩn
CA bên em nó hay check lắm, mà công việc em là phải hầu rượu khách hàng
Đi taxi thì người ta mắng cho ý chứ

Chỉnh sửa cuối:

Kicker

Xe điện
Cái điện tử em nói trên chắc giống kiểu bác thích đó, nhưng đo tệ quá. Còn cái đồng hồ tròn trên máy bơm 12V của em lại rất chính xác, tuy dùng lâu lắm rồi. Cụ thử nghiên cứu vài loại khác xem, chứ vừa bơm vừa ướm thì bực mình lắm mà lại không yên tâm.

chuotlang

Xe lừa
Cái điện tử em nói trên chắc giống kiểu bác thích đó, nhưng đo tệ quá. Còn cái đồng hồ tròn trên máy bơm 12V của em lại rất chính xác, tuy dùng lâu lắm rồi. Cụ thử nghiên cứu vài loại khác xem, chứ vừa bơm vừa ướm thì bực mình lắm mà lại không yên tâm.
Thì đấy, giải pháp của em cái bơm kia chỉ cứu em 50m đường (thực ra nó cứu em đc 50 km dg)
Vì em tiếc ko muốn hại lốp, nhưng mấy hàng rửa xe và vá lốp cách nhà em có 50m (tính từ parking ra đó)
Em chạy Mic mỏng, đắt phết
Em vá lốp của họ thì phải tin vào họ thôi
Chắc ko nên mua cái đo DT nữa rồi

Chỉnh sửa cuối:

Kicker

Xe điện
Cụ cứ thử đi vì có thể em vớ phải con bị lỗi, chứ lỗi hết thì nó làm ra bán cho ai. Cụ tìm xem có loại cơ em tả ở trên không, đúng tiêu chí ngon bổ rẻ.

chuotlang

Xe lừa
Cụ cứ thử đi vì có thể em vớ phải con bị lỗi, chứ lỗi hết thì nó làm ra bán cho ai. Cụ tìm xem có loại cơ em tả ở trên không, đúng tiêu chí ngon bổ rẻ.
Em chưa hình dung ra cái đấy, thôi để em lên mạng online mua sắm, tìm xem nó có những loại gì vậy

dht

Xe điện
Cụ mang con dao cắt xỉa thủng cả 4 lốp của nó cho bõ tức.

vietanh_car

Xe tăng
chia buồn với cụ nhé, trên đời này giang hồ hiểm ác thật

chuotlang

Xe lừa
Cụ mang con dao cắt xỉa thủng cả 4 lốp của nó cho bõ tức.
4 cái lốp mỏng 19 của nó cũng đắt phết, em định vác khoan ra khoan nó cho nhanh, chứ dao thì đến bao h
Nhưng nghĩ thôi, sống chung 1 tòa nhà chung cư, ko nên gây thù chuốc oán với nhau làm gì

Kicker

Xe điện
Em toàn vào hãng bơm khi thay dầu, đảo lốp... thấy nó bơm căng lắm, xe thì nhẹ hều, chắc để tiết kiệm xăng :-s, còn ảnh em chụp minh họa thôi, không đo thật.

toanthangcs

Xe điện
Cụ "chuotlang" ở Trung Quốc lận, em ở Việt Nam và cũng đã mua thêm cái bơm 12V (Made in Taiwan), giá: 750k, bạn em nó cứ cười: ông cẩn thận quá!
Tính ra từ khi mua bơm 12V đến giờ, em dùng có nhõn 1 lần: bơm lốp xe đạp cho bu em.

toanthangcs

Xe điện

chuotlang

Xe lừa
Cụ "chuotlang" ở Trung Quốc lận, em ở Việt Nam và cũng đã mua thêm cái bơm 12V (Made in Taiwan), giá: 750k, bạn em nó cứ cười: ông cẩn thận quá!
Tính ra từ khi mua bơm 12V đến giờ, em dùng có nhõn 1 lần: bơm lốp xe đạp cho bu em.
Đúng rồi, nó kèm theo mấy cái đầu kiểu bơm bóng hay bơm cái gì nữa thì ko biết
Nói chung giá nó cũng chung chung, cái nào đắt lắm khoảng 1tr
Nhưng nó to quá, để chật cốp sau chứ làm gì đâu

Em mua cái này là để đối phó nó còn xịt lốp xe em nữa ko thôi, với lại thỉnh thoảng em về VN lâu quá, quay lại nhỡ đâu có lốp nào bị xịt thì bơm để đi 1 đoạn ra vá
Hôm qua mua xong cũng bơm đc 4 bánh rồi đấy ạ ;)
Em ko dám chạy lốp xịt ra vá, mặc dù chưa đến 100m
Vì chỗ cửa ra của parking nhà em nó có cái gờ giảm tốc
Nó nghiến lên con Mic mỏng của em thì buốt lắm ạ, 4 lốp của em đã tầm 25 củ, ko chủ quan đc ;-((

chuotlang

Xe lừa
Ấy chớ! Cụ xui dại nhau thế, trên xe thằng cha xì hơi lốp có kiếm đới!
Đúng rồi, mình nước ngoài, nó là XHD bản địa, dây phải nó cũng phiền, như dây phải mứt ạ
Tức quá thì báo CA thôi

Thủng lốp còn bơm lại đc, chứ thủng cái bụng em là toi

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Em toàn vào hãng bơm khi thay dầu, đảo lốp... thấy nó bơm căng lắm, xe thì nhẹ hều, chắc để tiết kiệm xăng :-s, còn ảnh em chụp minh họa thôi, không đo thật.
Sedan thì cứ 2,2-2,5 thôi ạ, hãng là 1 chuyện, trình độ của thợ lại là chuyện khác
Giờ rất nhiều thợ giỏi của hãng ra ngoài làm, nên trong hãng còn toàn thợ mới đào tạo thôi ạ