[Funland] Một giai đoạn kinh tế suy thoái, khó khăn đang đợi ở phía trước

beloren2021

Xe buýt
Em thắc mắc là chỗ tiền kẹp trong bds và chứng như cụ nói được "kẹp" ở đâu ạ? Trừ khi đấy là tiền ảo, chứ tiền thật thì chắc vẫn phải có chỗ cất chứ nhỉ?
Ví dụ như ông anh em mua 10 căn của BIM trong Phú Quốc, đầu cơ nhưng giờ bán không được thì tiền kẹp trong đó đấy cụ.

bing-bing

Xe tăng
:)) các cụ khác cho e xin ý kiến ạ :))
“Đáng chú ý, trong 684.200 doanh nghiệp có kết quả sản xuất kinh doanh, chỉ có khoảng 39,7% làm ăn có lãi, 18,8% doanh nghiệp kinh doanh hòa vốn, 41,5% kinh doanh thua lỗ.”

Híc, chỉ 40% doanh nghiệp làm ăn có lãi, tức là tỷ lệ thua cả chơi xóc đĩa hở các cụ?

lấy chỉ số năm 2020 thì khó nói, covid thì làm ăn cái gì :v

beloren2021

Xe buýt
Chính nó là thế, nó tồn tại ở dạng hàng tồn kho dở dang, các công trình dở dang, nhà trên giấy… không thể đưa vào sử dụng.
Tổng nguồn lực xã hội có 10 đồng, nhưng thực chất nằm kẹp ở đống dở dang 5 đồng, thì chỉ có 5 đồng quay vòng tạo ra giá trị.
Cụ nghĩ là đang giàu, nhưng thực sự thì cụ chỉ giàu bằng 1/2 cái mà cụ đang nghĩ thôi :D
Cụ nói đúng ý hiểu của em

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Ví dụ như ông anh em mua 10 căn của BIM trong Phú Quốc, đầu cơ nhưng giờ bán không được thì tiền kẹp trong đó đấy cụ.
Phải rồi cụ! Tốc độ vòng quay của tiền giảm dẫn đến thiếu hụt.

Vova

Xe container
Nhưng những người nhận tiền 10 căn BIM đấy thì lại có cash cơ mà, chỉ có ông anh đấy bị kẹt thôi chứ?

Vova

Xe container
Chủ đầu tư thì kẹp ở dự án khác có rút ra đc đâu cụ.
Đầu tiên em phải nói là cái này em không hiểu thật, chứ không có ý hỏi cắc cớ.

Tiếp, thì chủ đầu tư "kẹp" ở dự án khác nhưng tiền nhận được, bán được thì vẫn phải dùng để trả nợ, để thanh toán chứ có nằm yên đâu. Có nghĩa là lượng tiền vẫn luôn quay vòng. Nếu muốn nói là kẹp thì chỗ tiền đấy phải bị mắc kẹt thực sự ở chỗ nào đó cơ mà?

TieuFu

Xe container
Chủ đầu tư thì kẹp ở dự án khác có rút ra đc đâu cụ.
Vậy nên sinh ra lừa đảo, cướp giật, chiến tranh ! Kinh tế khó khăn thì khổ người tử tế ! Lúc nào cũng vậy, đời nào chả thế, dù càng ngày càng nhiều lý thuyêt !

BloodOwl87

Xe điện

Tiếp, thì chủ đầu tư "kẹp" ở dự án khác nhưng tiền nhận được, bán được thì vẫn phải dùng để trả nợ, để thanh toán chứ có nằm yên đâu. Có nghĩa là lượng tiền vẫn luôn quay vòng. Nếu muốn nói là kẹp thì chỗ tiền đấy phải bị mắc kẹt thực sự ở chỗ nào đó cơ mà?
Các dự án bđs đình trệ thì kẹp mà cụ, do nguồn vốn từ vay bank và trái phiếu bị chặn dẫn đến cđt hết tiền tiếp tục vận hành, kẹp cả núi tiền trong các dự án bđs rồi.

Vova

Xe container
Các dự án bđs đình trệ thì kẹp mà cụ, do nguồn vốn từ vay bank và trái phiếu bị chặn dẫn đến cđt hết tiền tiếp tục vận hành, kẹp cả núi tiền trong các dự án bđs rồi.
Em thấy rồi, có nghĩa là một phần kha khá trong số đó là ảo chứ không phải là thật. Chứ nếu vẫn có cash ở ngoài thì nếu dừng không đổ vào CK hay BĐS nữa thì ít nhất một phần lớn số đó phải quay lại nằm ở ngân hàng ăn lãi suất chứ nhỉ.

beloren2021

Xe buýt

Cụ cứ hiểu đơn giản thế này. Giờ bds đang chững, có dấu hiệu đóng băng, khó thanh khoản thì tiền kẹp ở đó chứ đâu. Như ông anh ví dụ ở trên, bt cụ ý có 200 tỷ, giờ mắc kẹt trong bds nên tiền mặt cụ ý cầm giờ chỉ còn đôi ba tỷ. Người thu tiền của cụ ý là ông BIM, tiếp tục mở rộng xây biệt thự, công viên nước… thì tiền mặt đâu ra mà cầm, lại tiếp tục kẹp trong Bds.
Hoặc chứng khoán, cụ mua lúc giá cao, giờ giá ngày càng xuống, cụ không muốn cắt lỗ, cố gồng thì tiền cũng kẹp trong đó đấy thôi.

beloren2021

Xe buýt

Nếu nó cứ quay vòng liên tục như cụ nói thì làm gì có suy thoái

BloodOwl87

Xe điện
Em thấy rồi, có nghĩa là một phần kha khá trong số đó là ảo chứ không phải là thật. Chứ nếu vẫn có cash ở ngoài thì nếu dừng không đổ vào CK hay BĐS nữa thì ít nhất một phần lớn số đó phải quay lại nằm ở ngân hàng ăn lãi suất chứ nhỉ.
Nó bị nghẽn ở các dự án dở dang 1 phần lớn, vd như cdt nộp tiền sử dụng đất với làm hạ tầng cũng tiền tấn mà đã đủ pháp lý bán hàng thu tiền đâu.

Vova

Xe container
Cụ cứ hiểu đơn giản thế này. Giờ bds đang chững, có dấu hiệu đóng băng, khó thanh khoản thì tiền kẹp ở đó chứ đâu. Như ông anh ví dụ ở trên, bt cụ ý có 200 tỷ, giờ mắc kẹt trong bds nên tiền mặt cụ ý cầm giờ chỉ còn đôi ba tỷ. Người thu tiền của cụ ý là ông BIM, tiếp tục mở rộng xây biệt thự, công viên nước… thì tiền mặt đâu ra mà cầm, lại tiếp tục kẹp trong Bds.
Hoặc chứng khoán, cụ mua lúc giá cao, giờ giá ngày càng xuống, cụ không muốn cắt lỗ, cố gồng thì tiền cũng kẹp trong đó đấy thôi.
Cụ giải thích thế này vẫn chưa hợp lý. Như cụ nói thế BIM thu tiền xong thì lại phải dùng tiền đó để thanh toán cho nhà thầu, để trang trải chi phí nọ kia. Có nghĩa 200 tỷ đó lại quay lại thị trường. Vấn đề ở đây là dòng tiền bị gián đoạn ở đâu đó. Hoặc thực sự không có từng đấy tiền lưu thông.

beloren2021

Xe buýt
Cụ giải thích thế này vẫn chưa hợp lý. Như cụ nói thế BIM thu tiền xong thì lại phải dùng tiền đó để thanh toán cho nhà thầu, để trang trải chi phí nọ kia. Có nghĩa 200 tỷ đó lại quay lại thị trường. Vấn đề ở đây là dòng tiền bị gián đoạn ở đâu đó. Hoặc thực sự không có từng đấy tiền lưu thông.
Bản thân ông anh em không bán được hàng và ông BIM kia cũng tồn 1 số dự án không bán được đó cụ

Vova

Xe container
Nói các cụ bảo nói chơi, nhà em chỉ thuê người phụ đánh máy thôi, ko cần bằng cấp, ko cần tư duy gì, ngồi điều hòa cả ngày, không phải phụ bất kỳ việc gì khác, mà thuê 500k/ngày (7h sáng đến 8h tối nghỉ trưa 2 tiếng).
Mà còn chả có người để thuê ấy :((. Người làm nay con ốm, mai mẹ bận, nghỉ suốt phát chán.
Trong khi thu nhập năm nay thì phập phù, bữa được bữa vắng. Chỉ có điều covid thì em đóng cửa, còn giờ thì làm túc tắc.
Xong giá máy móc thì tăng chóng mặt như chó đuổi. Nản. Không vướng khoản nợ thì nghỉ ngồi chơi :D.
Việc cụ làm onl đc ko e ngó với ạ

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Phát hiện của cụ rất đáng suy ngẫm. Nhưng vấn đề là tiền tài khoản chứ không phải chỉ có tiền vật chất (tiền mặt). Các ngân hàng có chức năng “tạo tiền” và “phá huỷ tiền” thông qua các hợp đồng tín dụng. Nên nếu vòng quay của tiền chậm, nợ xấu nhiều, nợ được phù phép qua các hình thức “đảo” - thì nó sẽ bị thiếu hụt trong lưu thông. Đó chính là tiền bị “kẹt” cụ ạ!
Nó lý giải cho việc: tín dụng bơm ra cạn room, trái phiếu phát hành tràn lan - mà vẫn thiếu tiền…
Nó cũng lý giải cho việc cổ cánh của các NH trên TTCK không được kì vọng.

Chỉnh sửa cuối:
Phát hiện của cụ rất đáng suy ngẫm. Nhưng vấn đề là tiền tài khoản chứ không phải chỉ có tiền vật chất (tiền mặt). Các ngân hàng có chức năng “tạo tiền” và “phá huỷ tiền” thông qua các hợp đồng tín dụng. Nên nếu vòng quay của tiền chậm, nợ xấu nhiều, nợ được phù phép qua các hình thức “đảo” - thì nó sẽ bị thiếu hụt trong lưu thông. Đó chính là tiền bị “kẹt” cụ ạ!
Nó lý giải cho việc: tín dụng bơm ra cạn room, trái phiếu phát hành tràn lan - mà vẫn thiếu tiền…
Nó cũng lý giải cho việc cổ cánh của các NH trên TTCK không được kì vọng.
Không thể chính xác hơn. Tiền kẹt vì bong bóng tài sản.