[Funland] Mong các anh em thiện lành tư vấn cách pha cà phê.

The Secret 2020

Xe tải
Em thì sợ rượu bia, không thích bài bạc, trà thì cũng hay uống nhưng là người khác pha sẵn, chứ 1 mình em cũng lười pha, mà uống cũng thấy ngon thôi chứ chưa thực sự phê lắm, trước em cũng hay uống cà phê, đủ các loại từ cà phê phin, cà phê hòa tan đến cà phê đóng lon, mấy cái cà phê đóng gói hay đóng lon em thấy nó kiểu gì ấy, uống gọi cho có vị cà phê chứ nó không thực sự ngon, ngày trước bà già em kinh doanh karaoke cũng hay pha cà phê sẵn cho vào chai, khách muốn uống chỉ đổ ra pha thôi chứ không phải phin phiếc gì mất thời gian.

Hôm nay thằng em chỗ em làm nó mang 1 chai cà phê pha sẵn đi, nó pha 1 cốc uống pha thêm sữa, em xin 1 hớp mà thấy phê thật sự, vị đắng thực sự của cà phê, vị ngọt của sữa, vị lạnh của mấy viên đá, phê thực sự các cụ ạ.

Em tính lười biếng nên mong có cách gì đơn giản nhất, tiết kiệm thời gian nhất thôi ạ, chứ mỗi lần uống cà phê lại lách cách lấy phin rồi đun nước cũng loằng ngoằng, các cụ cho em hỏi pha sẵn 1 chai to như vậy để tủ lạnh uống dần có ổn không ạ, em sợ để lâu vị nó không được ngon, thứ hai là cách pha nhanh để đầy chai ạ, nên mua cái phin to nhất pha cho nhanh không ạ :).

Mong các cao nhân giúp đỡ.

xuantien_mobis

Xe lăn
Sắm lấy 1 cái bình giữ nhiệt loại xịn, muốn uống coffee quán nào thì trên đường đi làm ghé qua mua bỏ vào đấy, mang đến chỗ làm thưởng thức thôi Cụ

Muốn uống ngon nhưng tính lại lười biếng thì em không biết chiều kiểu gì? Em theo phương án cụ #2

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Trong này có thớt về cafe lên đến tầng 2k, cụ qua đó ngâm cứu..~o), không dành cho người lười...:))

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Link đây cụ:

wearethechampion

Xe đạp
Chắc cụ chủ thớt hỏi về cà phê ủ lạnh (cold brew) ạ? Em rất hay uống kiểu này. Em thường pha 1 bình tầm 700 ml bảo quản trong tủ lạnh 1 tuần mùa hè, mùa đông thì lâu hơn. Tiện nhất là cụ mua cái bình của Hario, hạt cà phê thì xay thô hơn loại pha espresso/phin, em thường ủ tầm 12 tiếng. Tỉ lệ em pha là 1 cà phê : 5 nước. Cụ muốn đặc hay loãng hơn thì tùy.

Mr Morning

Xe tăng
cafe thì vô cùng lắm cụ, lười thì theo cụ #2 là hay

Salem3456

Xe máy
toàn ra quán ngồi theo thói quen, chủ yếu là lấy cái không khí :)

SanHoBien

Xe container
Vậy cụ chủ phải tìm người thiện lành thật sự pha cho thì uống mới ngon được :P
E chỉ sợ người thiện lành cụ ko tìm ra mà thui :P

otooi

Xe tải
Cụ có thể pha loại phin 1 lạng, cho vào khay đá, sắm cái bình giữ nhiệt mang uống mỗi ngày.

30A59x.yz

Xe tải
Chắc cụ chủ thớt hỏi về cà phê ủ lạnh (cold brew) ạ? Em rất hay uống kiểu này. Em thường pha 1 bình tầm 700 ml bảo quản trong tủ lạnh 1 tuần mùa hè, mùa đông thì lâu hơn. Tiện nhất là cụ mua cái bình của Hario, hạt cà phê thì xay thô hơn loại pha espresso/phin, em thường ủ tầm 12 tiếng. Tỉ lệ em pha là 1 cà phê : 5 nước. Cụ muốn đặc hay loãng hơn thì tùy.
Em hay uống cafe đá, nhưng mà cái món ủ lạnh em uống ko vào, nó có gì đó ko đậm đà bằng cafe phin.

Skoda_Favorit

Xe container
Vậy cụ chủ phải tìm người thiện lành thật sự pha cho thì uống mới ngon được :P
E chỉ sợ người thiện lành cụ ko tìm ra mà thui :P
Có người ae thiện lành ở Tây Nguyên đấy ạ!

thangtiensinh

Xe tải
Em cafe cảm thấy vừa miệng nhất là cái quán Milano ở bên cạnh tòa Viglacera Thăng Long number 1, hôm nào đi khách là kiểu gì cũng phải làm 1 ly ở đó, tiếc là ko tiện đường đi làm. Em cũng hay pha phin, có cafe nhà tự trồng và xay nhưng mà ko được cái vị như quán đó.

Skoda_Favorit

Xe container
Link đây cụ:
thêm:

Captain

[Tịch thu bằng lái]

langtoilangtoi

Xe điện
Em thì sợ rượu bia, không thích bài bạc, trà thì cũng hay uống nhưng là người khác pha sẵn, chứ 1 mình em cũng lười pha, mà uống cũng thấy ngon thôi chứ chưa thực sự phê lắm, trước em cũng hay uống cà phê, đủ các loại từ cà phê phin, cà phê hòa tan đến cà phê đóng lon, mấy cái cà phê đóng gói hay đóng lon em thấy nó kiểu gì ấy, uống gọi cho có vị cà phê chứ nó không thực sự ngon, ngày trước bà già em kinh doanh karaoke cũng hay pha cà phê sẵn cho vào chai, khách muốn uống chỉ đổ ra pha thôi chứ không phải phin phiếc gì mất thời gian.

Hôm nay thằng em chỗ em làm nó mang 1 chai cà phê pha sẵn đi, nó pha 1 cốc uống pha thêm sữa, em xin 1 hớp mà thấy phê thật sự, vị đắng thực sự của cà phê, vị ngọt của sữa, vị lạnh của mấy viên đá, phê thực sự các cụ ạ.

Em tính lười biếng nên mong có cách gì đơn giản nhất, tiết kiệm thời gian nhất thôi ạ, chứ mỗi lần uống cà phê lại lách cách lấy phin rồi đun nước cũng loằng ngoằng, các cụ cho em hỏi pha sẵn 1 chai to như vậy để tủ lạnh uống dần có ổn không ạ, em sợ để lâu vị nó không được ngon, thứ hai là cách pha nhanh để đầy chai ạ, nên mua cái phin to nhất pha cho nhanh không ạ :).

B1. Đây cụ, cụ mua ở đây nhé, xay sẵn thô thô tí :
B2. Cụ cho cà phê đã xay vào 1 cái chai thủy tinh to to, đổ nước lạnh vào tỷ lệ 1g cà với 8ml hoặc 10 ml nước.
B3. Đút tủ lạnh 24h.
Cứ lấy ra lọc qua giấy vài giây là dùng thôi, đảm bảo phê, ngon

RubynamitnA

Xe điện

Cách pha của thằng làm cùng, khi mình uống thấy ngon thì đ.éo hỏi nó luôn. Lên mạng để hỏi để "đẽo cày giữa đường".
Thật ko hiểu nổi cư dân mạng nữa.

wearethechampion

Xe đạp
Em hay uống cafe đá, nhưng mà cái món ủ lạnh em uống ko vào, nó có gì đó ko đậm đà bằng cafe phin.
Cụ tự ủ hay uống ngoài quán ạ? Ngoài quán hay làm tỉ lệ 1:8 hoặc 1:10 nên nhạt như kiểu Americano. Cụ tự ủ thì theo tỉ lệ mình thích, đậm hay nhạt tùy mình.