Mới lái nên đi xe số tự động hay số sàn

walletaaa

Xe tải
- người thì khuyên nên đi xe số sàn cho an toàn, ko bị xe điên.
- người lại nói đi xe số tự động cho nhàn tập trung xử lí tình huống, ko bị chết máy và cuống khi đường đông nhất là qua các cầu vượt (em ở HN). Đến khi lái thạo, xử lí quen rồi thì số sàn mới xử lí đc.
xin các bác cho ý kiến

Dqlong

Xe tăng
- Đi xe số sàn thì tiết kiệm xăng hơn, đỡ nguy cơ xe điên hơn, phải tập trung xử lý côn ga phanh cho phù hợp,...
- Đi xe số tự động thì nhàn hơn, dễ đi hơn trong phố, không lo chết máy, không lo chân côn...

Với các lý do đấy theo em thì bác nên đi xe nào mà bác mua được :D, lăn tăn gì AT với MT, đi rồi quen hết ý mà.

Muon_biet

Xe cút kít
- người lại nói đi xe số tự động cho nhàn tập trung xử lí tình huống, ko bị chết máy và cuống khi đường đông nhất là qua các cầu vượt (em ở HN). Đến khi lái thạo, xử lí quen rồi thì số sàn mới xử lí đc.
xin các bác cho ý kiến
Nếu hay luống cuống (nhất là phụ nữ) nên đi số sàn: Sáng nay lại một vụ xe ô tô số tự động và nữ cầm lái đâm đổ tủ điện cắm ở dải phân cách đường Xã Đàn mới đấy ạ (toét đầu xe, may mà lái xe không sao).

midouban87

Đi bộ
em cũng đang định đi học lấy bằng lái xe rồi rước 1 ẻm về, nhưng mà cũng lăn tăn vấn đề này quá ạ, đi học thì thấy toàn xe số sàn haiz

gocart

Xe cút kít
em cũng đang định đi học lấy bằng lái xe rồi rước 1 ẻm về, nhưng mà cũng lăn tăn vấn đề này quá ạ, đi học thì thấy toàn xe số sàn haiz
&lt;br /&gt;<br />
AT thì chỉ cần 2 giờ là làm quen tốt. Nếu cần cụ bỏ hẳn 2 ngày để làm quen.<br />
Em đang chạy MT chuyển sang AT chỉ cần hỏi ý nghĩa của PRND, +- là chạy luôn. Ban đầu chầm chậm 20 km/h sau đó quất quãng đường 200 km về nhà. Cũng chả khó khăn lắm. Từ AT sang MT khó hơn nhiều.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
MT có cái hay riêng, nó cho ta thế nào là cảm giác lái xe oto. MT thì hơi vất với phụ nữ, nếu xe cho nam đi thôi thì cứ chạy mt

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
1 số người ở phe Bảo thủ bẩu AT dễ bị xe điên :)

Em thì nghĩ điên hay không do người đào tạo trong khi lái, người dạy lái sau khi đã có bằng và bản thân người lái thôi :)

haidongtay

Xe điện
xin các bác cho ý kiến
Chắc chắn phải là MT cụ à,không nói đến chuyện điên hay không,MT giúp cụ xử lý kỹ thuật lái xe tốt hơn,khi cụ chạy thuần thục MT rồi,chạy AT cũng chưa muộn mà.Người ta dạy lái xe dùng xe số sàn cũng là có lý của nó đấy.Khi cụ đã sử dụng thuần thục mọi thứ côn,ga,phanh,số, không bị lỗi chân trái ấn chặt côn xuống sàn,chân phải ga ầm ĩ , lúc đó cụ đã làm chủ được chiếc xe của mình thì AT hay MT với cụ đều không có nghĩa lý gì cả.

gocart

Xe cút kít
Phần lớn các cụ không dễ đổi xe vì vậy ko nên tính là mình chạy thuần thục thứ này rồi chuyển sang thứ khác. Hãy mua chiếc xe mình yêu thích và có khả năng chi trả.
Bây giờ muốn mua một chíê MT cũng khó. Bán nó còn khó hơn.
Just is the fact.

Chỉnh sửa cuối:

victorP

Xe hơi
Nếu cụ là nam và còn trẻ (dưới 40) : MT cho em ngay và luôn, không việc gì phải lăn tăn, cái cảm giác côn phanh ga số cá nhân em thấy là rất phê :P
Nếu mợ là nữ hoặc cao tuổi : AT là hợp lí, tuy nhiên em khuyên nên bỏ vài củ ra nhờ mấy thầy dạy lái bổ túc tay lái cho khoảng 15-20h cho nó cứng và tự tin rồi hẵng mua xe và ra đường 1 mình, cái này rất quan trọng cho an toàn của mọi người ợ

Vì sao lạc

Xe máy
Xe nào bác lái một thời gian thì rồi cũng quen, các nhược điểm bây giờ bác đang lăn tăn như hay phải sang số,... đều sẽ trở thành bình thường. Nên bác thích cái nào thì cứ mua cái đấy. Theo kinh nghiệm một số bác cẩn thận thì nên thuê một cái xe khoảng 1-2 tháng trước khi lấy xe, và đi cho nó thành thạo trong thời gian thuê xe,sau đó mới mua xe.

Em thì em đi xe mới luôn vì em tìm xe cũ mãi không ưng và em chọn xe số tự động. Cả hai loại em đều lái được, nhưng em thấy loại tự động thích hơn, lái nhàn hơn!!

khkdgs

Xe điện
AT cho nhàn chân,đỡ mệt.

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu mới lái thì em cũng thấy nên bắt đầu bằng cái MT!
AT thì nó cũng bắt chước cách chạy của lái xe có kinh nghiệm, xe AT càng đắt thì càng nhiều tiện ích "tự động" nhại lại hành động của lái xe kinh nghiệm.
Người thuộc cách xử lý của cái xe MT khi lên AT sẽ tận dụng cái xe tốt hơn rất nhiều dù việc phải phối hợp côn-phanh-ga ban đầu sẽ khó hơn AT rất nhiều!

chinhatm

Xe container
Với người lái thạo, phản xạ nhanh thì đi xe nào cũng thế, nhưng lái mới, phản xạ chưa tốt thì nên lái xe số sàn trước. Nhiều người nói xe số tự động dễ bị điên là nói đến cùng một trường hợp: Đạp nhầm chân phanh thành chân ga, hoặc do cuống lại đạp thật mạnh vào chân ga mà cứ tưởng đang đạp phanh. Với xe số sàn, thường là chết máy, nhưng xe tự động thì sẽ vọt lên thật nhanh, đâm vào mọi thứ phía trước, chỉ dừng lại sau khi gặp cột điện, gốc cây...

chinhatm

Xe container
Có một bài học quan trọng để tránh đạp nhầm chân phanh thành chân ga đối với những người mới lái mà hầu như chẳng được học trong trường, đó là: Nếu không đạp ga (nhấc chân lên khỏi chân ga) thì phải chuyển ngay chân sang vị trí phanh, dù không có ý định phanh. Làm điều này để tránh trường hợp bất ngờ, nhiều người theo phản xạ là đạp ngay chân xuống mà không kịp nhớ rằng nó đang ở vị trí chân ga.

walletaaa

Xe tải
cảm ơn các cụ, có lẽ em phải thêm vài chục giờ lái xe MT nữa theo lời khuyên của cụ Victorp